Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Vẽ nhiều tỷ lệ trong một bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

Xin chào tất cả các bạn và các anh chị

Mình là Quang .Cho mình hỏi cách tạo tỉ lệ bản vẽ là như thế nào và cách tạo nhiều tỉ lệ trong cùng 1 bản vẽ.

Xin trả lời giúp mình nhé .Cảm ơn cả nhà truớc nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tôi đọc hết bài của các bác viết trên đây. Nhiều bác viết tôi cũng chẳng hiểu gì, chắc do mình là dân nghiệp dư, nhưng mà cũng băng khoăn nếu mà không có CAD thì các bác có làm việc được không nhỉ. Tôi quan niệm CAD chỉ là công cụ chẳng phải là cái gì quan trọng lắm. Vậy nên nếu các bác cứ xem bình thường thì thấy nó bình thường. Chọn cây bút vừa tay mà vẽ, băn khăn gì chuyện cây bút ấy "đắt rẻ" thế nào. Cây bút "đắt" quá mà dùng không được thì coi chừng phỏng tay. Cây bút rẻ quá mà không dùng được cũng hỏng. Vậy nên mọi người cứ dùng cây bút hợp với mình thôi.

Tôi đã từng vẽ bằng CAD nhiều rồi, tỷ lệ thì vô chừng luôn, nhưng mà vẫn được khen là vẽ đẹp, cũng nhanh như ai. Nếu mà giờ bảo tôi viết ra giấy những lệnh CAD tôi nhớ thì chắc không mấy ngón tay + mấy ngón chân đâu.

Các bác có nhớ Hư Trúc trong Thiên Long Bát Bộ không, biết có mỗi Vi Đà Chưởng (là võ công nhập môn của Thiếu Lâm) mà làm cho Tinh Tú Lão Quái phải cuống cuồng. Đó chẳng phải là biết dùng cây bút hợp với mình sao

hì nhưng lúc ấy hư trúc có nhờ "quyền trợ giúp" của ai đó ko nhỉ? ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chào tất cả các bạn và các anh chị

Mình là Quang .Cho mình hỏi cách tạo tỉ lệ bản vẽ là như thế nào và cách tạo nhiều tỉ lệ trong cùng 1 bản vẽ.

Xin trả lời giúp mình nhé .Cảm ơn cả nhà truớc nhé

Vấn đề này đã có quá nhiều người hỏi, trong để thể hiện 1 bản vẽ mà có nhiều tỷ lệ trong model là điều làm mất thời gian (vì phải tính nhân chia tỷ lệ). Nhưng khi làm việc trên layout thì cái này cũng tương đối đơn giản + thêm sự hỗ trợ đắc lực từ Annotative (có từ 2008 trở lại đây). Để chỉ cặn kẽ trên diễn đàn thế này thì hơi khó. Mình sẽ làm 1 video, sau đó up lên cho bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy nhiều người còn thắc mắc về vấn đề HATCH khi sử dụng LAYOUT để tạo đc nhiều khung hình với tỷ lệ khác nhau trên cùng 1 bản vẽ. Theo em có thể giải quyết như thế này nhá:

VD: cần có 2 khung hình là mặt bằng tầng N ở tỷ lệ 1/50 và 1/100 mà có Hatch tường giống nhau???

- Tạo 2 layer là Hatch50 và Hatch100

- Trên Model tạo hatch cho đối tượng ở 2 tỷ lệ và đặt trên 2 layer tương ứng.

trên layer Hatch50 >>> hatch với tỷ lệ X

trên layer Hatch100 >>> hatch với tỷ lệ 2X

- Trên layout: khung view 1/50 thì tắt layer Hatch100 và ngược lại trên khung view 1/100 thì tắt layer Hatch50

lưu ý: tắt layer bằng FREEZE nhá, không dùng ON/OFF

>>>>> như vậy sẽ tạo đc 2 khung view có tỷ lệ khác nhau mà Hatch sẽ nhòm thấy là như nhau.

OK chưa?

Các bác góp ý thêm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

A.Hoành chỉ em cách vẽ Mặt cắt của bản vẽ bên dưới dùm em.em cần học và hieu4 nhiều hỏn về cách vẽ mặt cắt nên mong anh giúp đở.e cảm ơn a.Hoành nhiều...!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/mat_bang_1.dwg

a có thể gởi bài hướng dẫn qua mail:loivanpham@yahoo.com.vn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vẽ nhiều tỉ lệ trong 1 bản vẽ dùng layout là tốt nhất, cho cả in ấn, cad có 2 phương tiên . model là vẽ. còn layout là để in ấn, mình cho các bạn 1 đoạn video học cách dùng layout đẻ vẽ nhiều tỉ lệ trong 1 bản vẽ, các bạn chịu khó xem rồi ngâm cứu nha

link

http://www.mediafire.com/?z8jiabuuqzag80m

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi cung vừa biết sử dụng layout nhưng tôi gặp phải một vấn đề là tôi chi muốn thể hiện vài chi tiết vẽ ở không gian model trên từng viewport thôi ,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MÌNH CŨNG ĐÃ DÙNG LAYOUT. NHƯNG MÌNH THẤY THÌ MỖI LẦN CHĨNH SƯÃ KHÓ KHĂN WÁ. VỚI LẠI CÓ AI BIẾT IN HÀNG LOẠT TRONG LAYOUT KHÔNG. CHỨ PLOT TỪNG B3N VẼ MỖI TAY WA

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người ! em vừa mới học cad và biết về diễn đàn này, đây là diễn đàn hay và bổ ích cho dân xây dựng mình.

Em thường vẽ trên model tỷ lệ 1:1 sau đó vô dims tạo những dim kích thước như mình muốc rùi sc và đánh kt, cách này hơi lâu và bản vẽ in ra không được đẹp lắm .

Bác nào có file hoặc tài liệu hướng dẫn đánh lim trên layout thì cho em xin với, em học ở trung tâm giáo viên toàn dạy thao tác trên model không à nên nhiều hạn chế lắm . thanks mọi người trước nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào mọi người ! em vừa mới học cad và biết về diễn đàn này, đây là diễn đàn hay và bổ ích cho dân xây dựng mình.

Em thường vẽ trên model tỷ lệ 1:1 sau đó vô dims tạo những dim kích thước như mình muốc rùi sc và đánh kt, cách này hơi lâu và bản vẽ in ra không được đẹp lắm .

Bác nào có file hoặc tài liệu hướng dẫn đánh lim trên layout thì cho em xin với, em học ở trung tâm giáo viên toàn dạy thao tác trên model không à nên nhiều hạn chế lắm . thanks mọi người trước nha!

-Em thường vẽ trên model tỷ lệ 1:1 sau đó vô dims tạo những dim kích thước như mình muốc rùi sc và đánh kt, cách này hơi lâu và bản vẽ in ra không được đẹp lắm .

- Cách của anh không chỉ hơi lâu và bản vẽ in ra không được đẹp lắm mà còn phi tiêu chuẩn nữa vì anh đã rùi sc và đánh kt

Hình như anh chưa đọc kỹ các bài viết trên trang này.

Cách vẽ theo tỷ lệ 1:1 rồi sacale khung tên theo tỷ lệ tiêu chuẩn rồi thay đổi trị số Use overall scale of trong dim style là cách nhiều người vẫn thường làm.

kết của cuối cùng khi in ra giấy , đo thước kẻ trên giấy đúng tỷ lệ khai báo là được> thí dụ vẽ cái bánh mỳ dài 40mm trên file bản vẽ đặt tỷ lệ 1: 2 đo bắng thước trên giấy in thấy nó dài 20 mm là đúng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý em là mới đầu em vẽ cái bánh mỳ dài 40cm với tỷ lệ 1:1 , sau đó sc 1/2, rùi vô tao kiểu dim có overall scale là 2/.Nhưng em thấy lâu và khó vẽ khi 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý em là mới đầu em vẽ cái bánh mỳ dài 40cm với tỷ lệ 1:1 , sau đó sc 1/2, rùi vô tao kiểu dim có scale factor là 2/1 .Nhưng em thấy lâu và khó vẽ khi 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý em là mới đầu em vẽ cái bánh mỳ dài 40cm với tỷ lệ 1:1 , sau đó sc 1/2, rùi vô tao kiểu dim có scale factor là 2/1 .Nhưng em thấy lâu và khó vẽ khi 1 bản vẽ có nhiều tỷ lệ.

anh xem thêm bài viết:

Những vấn đề cơ bản về Layout, Hướng dẫn cách sử dụng layout trong ACAD

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=347

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi mình làm địa hình, mình gặp môt vấn đề là không biết kích thước của các nét!( khung ngoài, đường đồng mức cai, con, kí hiệu,ranh thửa đất..........)

bạn nào có quy định hay co file thì giúp đỡ mình nhé!

gmail: dactracdia@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Một vấn đề mà người vẽ AutoCAD thường xuyên gặp phải là làm sao để vẽ một bản vẽ có cả tỷ lệ 1/10 lẫn 1/25, 1/50, 1/100...?

Mỗi người sẽ quen và phù hợp với một cách vẽ. Nhưng tựu trung lại có 1 số cách cơ bản:

1. Scale hình vẽ, chuyển dimlfac.

2. Đánh dim trong paper space.

3. Vẽ hình đúng tỷ lệ rồi block lại và scale lên trước khi cho vào khung.

Mọi người có ai có cách vẽ khác không?

CHO HỎI TÍ ANH EM ƠI; MÌNH MỚI HỌC CAD NÊN HƠI LÚNG TÚNG TÍ.

MÌNH CẮT CHI TIẾT LỠ SC TỈ LỆ 1/10, GIỜ MUỐN ĐƯA VỀ TỈ LỆ 1/25 THÌ LÀM THẾ NÀO???????

ANH EM GIÚP VỚI, VÌ ĐANG RẤT CẦN, THANK RẤT NHIỀU!!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
CHO HỎI TÍ ANH EM ƠI; MÌNH MỚI HỌC CAD NÊN HƠI LÚNG TÚNG TÍ.

MÌNH CẮT CHI TIẾT LỠ SC TỈ LỆ 1/10, GIỜ MUỐN ĐƯA VỀ TỈ LỆ 1/25 THÌ LÀM THẾ NÀO???????

ANH EM GIÚP VỚI, VÌ ĐANG RẤT CẦN, THANK RẤT NHIỀU!!!!!!!!!!!

Anh Scale với tỷ lệ 4/10 là được theo ý .( Nhưng em nói để anh biết là cách này không chuyên nghiệp, chỉ dùng tạm thôi khi cần vẽ hình cắt trích)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình làm về chuyên nghành CK CTM kinh nghiệm cũng chưa nhiều. nhưng có một chia sẻ với các bạn trẻ và đồng nghiêp:

1. Không nên Scale hình vẽ của mình vì lý do: nếu là chi tiết máy >>>> gia công trên phần mềm sai...nếu là xây dựng cũng không nên sc ví dụ các bác vẽ một phòng khách sc 1/2 khi chèn thư viện bộ bàn ghế lại phải sc 1/2+ bản vẽ nhiều tỷ lệ dễ nhầm lẫn ko biết đo bằng dim nào??? trong khi cad có thể zoom dc hàng km hay mm >>>> hãy vẽ bằng kích thước thực tế (trừ vẽ trích)

2. Sử dụng layuot cũng không phải là giải pháp hay vì: mỗi layout khi được cố định một bản vẽ muốn xem bản vẽ khác phải sang layout khác. nếu có nhiều layout ko biết bản mình cần xem nó ở layout thứ bao nhiêu.

3. Khi in bản vẽ nên chọn chế độ in "fit" ngoài giáo viên ra thì chẳng có ai vác thước đo bản vẽ dã ghi kích thước cả.

>>giải pháp chỉ nên Scale khung tên. bản vẽ từng nào ta scale khung tên hợp lý là được tùy theo in khổ nào ta sc kt khổ đó

4. Em nhờ các bác viết lisp hay có cách nào để số hiển thị tại vị trí của tỷ lệ bản vẽ trong khung tên thay đổi khi sc khung tên (quy về số chẵn 1,2,4,5,10 ...theo tiêu chuẩn) dù sc 1.5 hay 1.99

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
làm ơn cho em xin bản vẽ hầm bioga di. em cũng không biết tìm ở dâu nữa mong các bác giúp dùm em nha.

Bạn nên viết bài yêu cầu đúng chứ, các bác chủ đâu move bài này đến khu vực quy định đi

Cậu đưa Email đi tôi gởi cho cậu, Tôi có bản BIOGAS hình vòm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho các bạn sử dụng tiện ích Autoscale trong autocad (tương thích hầu hết các phiên bản từ 2004-2011,...)

(cái này làm hộ bạn ketxu :undecided: )

Trước tiên các bạn tải tệp tin về máy tính và tiến hành giải nén ,...

http://tudaihiep.com/upload/Hrfdu4M/AutocadAutoScale.rar

Rất đơn giản , các bạn bật AutoCAD lên.

Ở đây mình dùng cad 2010 :leluoi:

Theo truyền thống muốn vẽ bao nhiêu bạn phải nhẩm tính (muốn vẽ 200) nhẩm tính tỷ lệ 0.66667 -> vẽ 300 :cheers:

Với chương trình AutocadAutoScale bạn cứ tỷ lệ 1:1 mà phang thôi :D

Ví dụ nha :

Các bạn để ý mình nhập vào vẫn là 1:1 chương trình sẽ tự lấy hệ số tỷ lệ của dimstyle hiện hành nhân lên nhé

OK!

Mỗi lần thay đổi dim style các bạn nhấn Update để chương trình cập nhật lại hệ số

OK chỉ vậy thôi

Muốn tỷ lệ nào bạn cứ chọn ->Update

Bạn cứ vẽ theo tỷ lệ 1:1, :D

chương trình sẽ tự động nhân lên tỷ lệ của bạn

VD:

Bây giờ bạn sang tỷ lệ khác nhé :D

-Sau khi chuyển tỷ lệ vui lòng nhấn Update nhé, mình làm cái này hơi bất tiện nhưng nếu để chương trình tự nhận biết sẽ tốn RAM kinh khủng

nên các bạn chịu khó vậy :cheers:

Muốn thu nhỏ các bạn nhấn Minimum

-Muốn thoát các bạn nhấn :D

Vậy thôi

Hiện tại đang có nhược điểm là nó vẫn tác dụng ở trong các chương trình khác ngoài CAD nữa, tuy nhiên chắc là ko sao

Khi nào cần dùng các bạn bật lên là được :D

Vậy thôi

Hi vọng sẽ giúp đc các bạn phần nào trong việc vẽ autocad, đỡ phải nhẩm nhẩm trong đầu rất ko chuyên nghiệp

Bên cạnh đó bạn nào ko quen layout có thể đỡ hơn trong việc vẽ nhiều tỷ lệ trong cad

End hướng dẫn.

By Phan Thanh Tú Vansulich@Yahoo.com-Thạch Hà Hà Tĩnh./.

Website: Http://Tudaihiep.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay