Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trieuvanthai

Tính thể tích, khối lượng trong Inventor

Các bài được khuyến nghị

CHÀO CÁC BÁC, EM CÓ 1 CAU HỎI MUỐN HỎI CÁC BÁC

EM DANG DUNG PHẦN MỀM INVENTOR 10 VÀ EM MUỐN HỎI LÀ CÓ CÁCH NÀO DỂ TÍNH DUOC THỂ TÍCH HAY KHỐI LƯỢNG CỦA CHI TIẾT SAU KHI VẼ NHƯ Ở TRONG AUTOCAD KHÔNG , EM XIN CAM ƠN

nếu bác nào biết làm ơn gui tra l cho em theo dia chi: THAISALEM_19852004@YAHOO.COM

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

EM DANG DUNG PHẦN MỀM INVENTOR 10 VÀ EM MUỐN HỎI LÀ CÓ CÁCH NÀO DỂ TÍNH DUOC THỂ TÍCH HAY KHỐI LƯỢNG CỦA CHI TIẾT SAU KHI VẼ NHƯ Ở TRONG AUTOCAD KHÔNG , EM XIN CAM ƠN

nếu bác nào biết làm ơn gui tra l cho em theo dia chi: THAISALEM_19852004@YAHOO.COM

Ssg có vài ý này:

1- Đương nhiên là có, những cái sơ đẳng như vậy mà không có thì còn gì là Inventor nữa! Cụ thể chỗ nào thì ssg không chỉ được vì... chưa cài (sẽ cài nhưng giờ chưa phải lúc)! Tuy nhiên, ssg biết chắc chắn rằng việc ấy cực kỳ đơn giản, đại loại là:

- Chọn đối tượng

- Tìm trên menu (thường là trong nhóm Tools) những cái như "Mass Properties" hoặc tương tự như vậy là thấy ngay.

2- Câu hỏi của bạn chứng tỏ bạn mới cài Inventor và cũng chưa biết gì nhiều về nó. Hay là bạn tham gia lớp SolidWorks cùng anh em? Tốt nghiệp "Sơ cấp SolidWorks", bạn quay lại Inventor sẽ thấy nó dễ như... ăn ớt!

3- CadViet không khuyến khích trao đổi riêng qua mail, có gì cứ trao đổi chung trên diễn đàn, hay hơn gấp ngàn lần vì có cả ngàn người quan tâm và tham gia vấn đề của bạn.

4- Với SolidWorks, thông tin mà bạn cần biết là đây:

Và hơn thế nữa, chỉ cần chọn vật liệu là thép cacbon thường chẳng hạn, bạn sẽ có ngay những thông tin sau:

Ghi chú, từ trên xuống dưới:

- Mô đun đàn hồi

- Hệ số Poat xông

- Mô đun trượt

- Hệ số dãn dài vì nhiệt

- Khối lượng riêng

- Hệ số dẫn nhiệt

- Nhiệt dung riêng

- Độ bền kéo

- Giới hạn chảy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

inventor thì cũng thế thôi đặt vật liệu rồi cũng cố các kích thước mà

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TOI TUONG CAC ONG THE NAO HOA RA CHI BIET TY SOLIDWORK THE MA TI TOE VO VAN , KHÔNG BIẾT THÌ NÓI LÀ KHÔNG BIẾT CHO XONG CỨ THÍCH SỸ DỞM , HỎI INVENTOR THÌ LẠI LẤY SOLIDWOR, TRONG INVENTOR NÓ KO NHƯ MÁY ÔNG NÓI ĐÂU

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
TOI TUONG CAC ONG THE NAO HOA RA CHI BIET TY SOLIDWORK THE MA TI TOE VO VAN , KHÔNG BIẾT THÌ NÓI LÀ KHÔNG BIẾT CHO XONG CỨ THÍCH SỸ DỞM , HỎI INVENTOR THÌ LẠI LẤY SOLIDWOR, TRONG INVENTOR NÓ KO NHƯ MÁY ÔNG NÓI ĐÂU

Ssg không hề có ý ti toe hay sỹ dởm sỹ thật gì cả. Đơn giản chỉ là vận động thêm bạn bè cùng học SolidWorks cho nó đông vui. Bạn không thích thì thôi, ssg thành thật xin lỗi, xin rút kinh nghiệm và sẽ cẩn ngôn hơn.

Nếu còn quan tâm đến Inventor, mời bạn khoảng 2 tháng sau quay lại box Cơ khí này, anh em ta sẽ cùng thảo luận nhiều thứ pro hơn của Inventor, chứ tính thể tích và khối lượng với mọi phần mềm CAD 3D chẳng là cái đinh gì, không đáng để bận tâm. OK?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nói như vậy là không đúng rùi?

Bạn muốn hỏi thêm mình mách nhỏ nên vô http://meslab.org/mes/forumdisplay.php?f=198

Còn sẽ hẹn bạn 2 tháng sau quay lại CADVIET với BOX cơ khí nè như pác SSG đã nói

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói như vậy là không đúng rùi?

Bạn muốn hỏi thêm mình mách nhỏ nên vô http://meslab.org/mes/forumdisplay.php?f=198

Còn sẽ hẹn bạn 2 tháng sau quay lại CADVIET với BOX cơ khí nè như pác SSG đã nói

Bạn ấy đã vào meslab, cũng đã nêu câu hỏi y chang như vậy nhưng không ai thèm trả lời. Mình lạ gì mấy thầy bên ấy, rất nhiệt tình nhưng cũng rất nghiêm khắc (theo kiểu giáo sư đối với sinh viên). Nêu câu hỏi mà ú ớ là các thầy quạt cho một trận, không trả lời là để khỏi phải gây ra tình trạng cãi nhau như ở CadViet!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn ấy đã vào meslab, cũng đã nêu câu hỏi y chang như vậy nhưng không ai thèm trả lời. Mình lạ gì mấy thầy bên ấy, rất nhiệt tình nhưng cũng rất nghiêm khắc (theo kiểu giáo sư đối với sinh viên). Nêu câu hỏi mà ú ớ là các thầy quạt cho một trận, không trả lời là để khỏi phải gây ra tình trạng cãi nhau như ở CadViet!

Xin đóng góp vài ý cá nhân vào topic. Mình là dân cơ khí Bách Khoa. Mình đã dùng Inventor 4 năm nay. Mình đã thiết kế thành công nhiều cấu trúc máy phức tạp và được trường công nhận. Nhưng mình cũng có chung thắc mắc như Thaisalem. Mình ko dám nói đến đẳng cấp gì cả nhưng quả thật mình chưa bao giờ dùng đến tool mass nên cũng không biết. Đến giờ mình cần thì dùng google search thử và vào topic này. Mình thấy ssg cần giúp anh em nhiệt tình hơn (mà giúp mình là trước mắt nè... :s_big: ), còn Thái ăn nói lịch sự với các mem thì tốt hơn. Là dân đồng ngành với nhau chí chóe làm gì. Phải hok?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin đóng góp vài ý cá nhân vào topic. Mình là dân cơ khí Bách Khoa. Mình đã dùng Inventor 4 năm nay. Mình đã thiết kế thành công nhiều cấu trúc máy phức tạp và được trường công nhận. Nhưng mình cũng có chung thắc mắc như Thaisalem. Mình ko dám nói đến đẳng cấp gì cả nhưng quả thật mình chưa bao giờ dùng đến tool mass nên cũng không biết. Đến giờ mình cần thì dùng google search thử và vào topic này. Mình thấy ssg cần giúp anh em nhiệt tình hơn (mà giúp mình là trước mắt nè... :s_big: ), còn Thái ăn nói lịch sự với các mem thì tốt hơn. Là dân đồng ngành với nhau chí chóe làm gì. Phải hok?

Đúng vậy, anh em cadviet mình cần thận trọng hơn trong việc giúp đỡ nhau cùng tiến bộ chứ cãi nhau làm gì. Có phải không? he he..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau 10 phút mò mẫm mình đã tìm ra câu trả lời tuyệt nhất cho bạn Thái rồi đây. Thái chuẩn bị khao mình 1 chầu cafe nhé :s_big: Bạn mở 1 file *.ipt mà bạn đã thiết kế xong. Trên thanh Model, bạn chọn tên file mà bạn đã thiết kế rồi Rmouse chọn Properties. Trong bảng đó là các thông số bạn cần. :s_big: Nếu bạn là dân Bách Khoa Hà Nội thì có thể gặp trực tiếp mình nếu bạn cảm thấy hướng dẫn trên ko rõ ràng. Mình là Nguyễn Quang Minh lớp Cơ Điện Tử 4 K49. 0982285384

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
à...Mình có chút ức chế đây. Mình là dân cơ khí chính hiệu mà cấp bậc của mình là chưa sử dụng CAD là sao???? :s_big:(

Hì hì,

Em chào bác minhmocmeo, dân cơ khí chính hiệu.

Em cũng dân cơ khí chính hiệu BKHN như bác đây. Bác đừng giận nghen. Theo như em mót được thì cái cấp bậc trên CADVIET chỉ dùng để phong cho các mem có chút công lao đóng góp cho diễn đàn thôi chứ chả có ý coi thường chuyên môn của các mem đâu. Cái câu chưa sử dụng CAD ở đây có nghĩa là chưa đóng góp được nhiều cho CADVIET.

Chắc bác mới vào diễn đàn này nên chưa hiểu cái tính tếu táo của cư dân CADVIET. Mọi người đều hòa đồng, vui vẻ và hóm hỉnh đáo để. Bác cứ nhiệt tình tham gia rồi sẽ yêu nó ngay ý mà. Còn cấp bậc của bác thì sẽ lên nhanh lắm nếu bác thực sự cần cái đó. Trên diễn đàn này, em chả thấy ai phải kèn cựa nhau để được thăng cấp cả. Mà bác có lên đến cấp Đại Đại soái ở cái diễn đàn này cũng chả thêm cho bác được xu lương nào cũng như tí tẹo chức tước gì trong cuộc sống của bác cả.

Mong bác nhiệt tình tham gia với anh em cho nó thêm vui vẻ yêu đời và đỡ MỐC MEO bác ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hì hì,

Em chào bác minhmocmeo, dân cơ khí chính hiệu.

Em cũng dân cơ khí chính hiệu BKHN như bác đây. Bác đừng giận nghen. Theo như em mót được thì cái cấp bậc trên CADVIET chỉ dùng để phong cho các mem có chút công lao đóng góp cho diễn đàn thôi chứ chả có ý coi thường chuyên môn của các mem đâu. Cái câu chưa sử dụng CAD ở đây có nghĩa là chưa đóng góp được nhiều cho CADVIET.

Chắc bác mới vào diễn đàn này nên chưa hiểu cái tính tếu táo của cư dân CADVIET. Mọi người đều hòa đồng, vui vẻ và hóm hỉnh đáo để. Bác cứ nhiệt tình tham gia rồi sẽ yêu nó ngay ý mà. Còn cấp bậc của bác thì sẽ lên nhanh lắm nếu bác thực sự cần cái đó. Trên diễn đàn này, em chả thấy ai phải kèn cựa nhau để được thăng cấp cả. Mà bác có lên đến cấp Đại Đại soái ở cái diễn đàn này cũng chả thêm cho bác được xu lương nào cũng như tí tẹo chức tước gì trong cuộc sống của bác cả.

Mong bác nhiệt tình tham gia với anh em cho nó thêm vui vẻ yêu đời và đỡ MỐC MEO bác ạ.

Eo gặp dân mình có khác

he hé

Pác Phamthanhbinh (K2x) gặp minhmocmeo (K49)

he hé

Nhậu đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
à...Mình có chút ức chế đây. Mình là dân cơ khí chính hiệu mà cấp bậc của mình là chưa sử dụng CAD là sao???? :s_big:(

Bạn hãy tham gia CADVIET nhiều nha

Cùng giúp nhau tiến bộ bạn nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy tham gia CADVIET nhiều nha

Cùng giúp nhau tiến bộ bạn nhé

ok. Không ngờ gặp nhiều dân trường mình vậy há há zui ghê. Mà em nói điều này nhá. Không rõ cái ông Thái kia đã đọc được bài của minhmocmeo chưa mà đi lập hẳn 1 topic để mà kêu ầm lên thía????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết Bác đã làm được chưa?

Dưới đây PP gởi vài hình minh hoạ để Bác xem nhé.

Sau khi đã có Pasts, Assembly rồi thì chuyển qua phần Drawing

Bác trình bày các chi tiết, models, ghi text, kich thước trên bản vẽ và 1 cái rất quan trọng chính là Part list.

Trong menu default của Inventor chỉ có vài lệnh mà thôi, vì vậy Bác phải vào Tools>Customise>Commands>Annotation để set lệnh PART LIST.

Chọn lệnh Part List, select Parts, Models trên bản vẽ, Bác sẽ có cái Part list.

Muốn Part list thống kê những gì thì Bác Right Click trên khung Part list>Chọn Edit Part List rồi xem hình minh hoạ thì Bác sẽ có tất cả.

Cách check nhanh thì Bác Minhmocmeo đã hướng dẫn rồi, sẽ có hình này:(chưa set Vật liệu và Tỷ trọng)

Have fun!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không biết Bác đã làm được chưa?

Dưới đây PP gởi vài hình minh hoạ để Bác xem nhé.

Sau khi đã có Pasts, Assembly rồi thì chuyển qua phần Drawing

Bác trình bày các chi tiết, models, ghi text, kich thước trên bản vẽ và 1 cái rất quan trọng chính là Part list.

Trong menu default của Inventor chỉ có vài lệnh mà thôi, vì vậy Bác phải vào Tools>Customise>Commands>Annotation để set lệnh PART LIST.

Chọn lệnh Part List, select Parts, Models trên bản vẽ, Bác sẽ có cái Part list.

Muốn Part list thống kê những gì thì Bác Right Click trên khung Part list>Chọn Edit Part List rồi xem hình minh hoạ thì Bác sẽ có tất cả.

Cách check nhanh thì Bác Minhmocmeo đã hướng dẫn rồi, sẽ có hình này:(chưa set Vật liệu và Tỷ trọng)

Have fun!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác ơi em đang dùng inventor 4 thế nhưng em đã làm như mấy bác hướngdẫn mà chảng thể nào làm được để tính thể tích vật.vậy bác nào có thể dùng inventor 4 chỉ bảo cho em ko,em bây giò mới dung chảng biết tẹo gì.thank các bác rước nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ssg không hề có ý ti toe hay sỹ dởm sỹ thật gì cả. Đơn giản chỉ là vận động thêm bạn bè cùng học SolidWorks cho nó đông vui. Bạn không thích thì thôi, ssg thành thật xin lỗi, xin rút kinh nghiệm và sẽ cẩn ngôn hơn.

Nếu còn quan tâm đến Inventor, mời bạn khoảng 2 tháng sau quay lại box Cơ khí này, anh em ta sẽ cùng thảo luận nhiều thứ pro hơn của Inventor, chứ tính thể tích và khối lượng với mọi phần mềm CAD 3D chẳng là cái đinh gì, không đáng để bận tâm. OK?

--

=

=

Thực ra nói thật bạn ssq nói về inventor thế thì cũng có thể bạn không biết gì về IN rồi................với một người ngoại nghành thì ta có thể trả lời nó như nhau...........khác biệt lớn nhất của in va solip là ở giao diện.............tớ cũng đang học inven thôi nhưng cũng có thể sd solip,,,,,,,,,,,,,dù chưa pro nhưng cũng thấy nó có điểm kkhac biệt.................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh em !

M là thành viên mới cũng có chút ý kiến về phần này

Bạn muốn tính toán khối lượng của chi tiết hay cụm chi tiết thì bạn cũng có thể làm như sau : ở môi trường Model , kích chuột phải vào tên chi tiêt / properties / physical / material . Như vây ta sẽ thấy đc khối lượng của chi tiết hay cụm chi tiết đó

+ Mass là khối lượng

+Area là diện tích

+Volume là thể tích

và các thông số khác nữa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau 10 phút mò mẫm mình đã tìm ra câu trả lời tuyệt nhất cho bạn Thái rồi đây. Thái chuẩn bị khao mình 1 chầu cafe nhé :s_big: Bạn mở 1 file *.ipt mà bạn đã thiết kế xong. Trên thanh Model, bạn chọn tên file mà bạn đã thiết kế rồi Rmouse chọn Properties. Trong bảng đó là các thông số bạn cần. :cheers: Nếu bạn là dân Bách Khoa Hà Nội thì có thể gặp trực tiếp mình nếu bạn cảm thấy hướng dẫn trên ko rõ ràng. Mình là Nguyễn Quang Minh lớp Cơ Điện Tử 4 K49. 0982285384

=> Tool => Area sau đó nhấp vào mặt cần tính diện tích

chúc vui vẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có tý nào đâu hả bác! Bác nói mà em cười vỡ cả bụng!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đầu tiên mở file inventor (iam, ipt) trên môi trường lắp ráp hay phác thảo đều được.

+ Chọn vật liệu cho chi tiết hoặc khối:

+ Nhấp phải vào chi tiết, hoặc trên Browser: chọn iProperties...

+ Chọn thẻ Physical:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay