Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ducbeohn

Tính tổng chiều dài theo từng layer!

Các bài được khuyến nghị

Bạn ơi!

Mình có một ý tưởng thế này!

Mình đang cần một lisp tính tổng chiều dài các đoạn thẳng theo từng layer.

ví dụ: Mình có khoảng 10 layer (IF1 --> IF10), trên bản vẽ, mình đã vẽ rất nhiều đoạn Poly line theo từng layer đó. Bây giờ mình muốn tính tổng chiều dài các đoạn thẳng này và đưa ra kết quả dưới dạng bảng trong cad (hoặc trong Excel thì càng tốt).

Các bạn có thể giúp mình được không?

Thanks trước nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn ơi!

ví dụ: Mình có khoảng 10 layer (IF1 --> IF10), trên bản vẽ, mình đã vẽ rất nhiều đoạn Poly line theo từng layer đó. Bây giờ mình muốn tính tổng chiều dài các đoạn thẳng này và đưa ra kết quả dưới dạng bảng trong cad (hoặc trong Excel thì càng tốt).

Thanks trước nhé!

Trường hợp đặc biệt của bạn, bạn hãy thực hiện 2 bước.

1. Dùng lệnh filter để lọc các đối tượng theo 1 layer.

2. Dùng lệnh tính tổng chiều dài các đối tượng (có sẵn trên cadviet) để tính tổng chiều dài.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trường hợp đặc biệt của bạn, bạn hãy thực hiện 2 bước.

1. Dùng lệnh filter để lọc các đối tượng theo 1 layer.

2. Dùng lệnh tính tổng chiều dài các đối tượng (có sẵn trên cadviet) để tính tổng chiều dài.

Trước hết tôi cảm ơn bạn đã có ý giúp đỡ, nhưng tôi muốn gộp 2 bước này vào làm một cơ.

Nếu làm 2 bước như trên thì phải mất 20 phút cho 10 layer (1 bản vẽ). Nếu như là 10 bản vẽ --> 200 phút trong khi nếu gộp 2 bước trên vào làm một thì chỉ mất 30s cho một lần --> 10 bản vẽ mất 300s --> hiệu quả công việc cao.

Nhưng dù sao cũng rất cảm ơn bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trước hết tôi cảm ơn bạn đã có ý giúp đỡ, nhưng tôi muốn gộp 2 bước này vào làm một cơ.

Nếu làm 2 bước như trên thì phải mất 20 phút cho 10 layer (1 bản vẽ). Nếu như là 10 bản vẽ --> 200 phút trong khi nếu gộp 2 bước trên vào làm một thì chỉ mất 30s cho một lần --> 10 bản vẽ mất 300s --> hiệu quả công việc cao.

Cái này đơn giản cực kỳ. Ý của bác Hòanh là với những bài viết có sẵn trên CadViet bạn có thể tự viết LISP được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn ơi!

Thanks trước nhé!

Mặc dù bài viết này đã lâu rồi nhưng mình vẫn trả lời (biết đâu có người cần dùng).

Lisp Lencal sau đây có thể tính tổng chiều dài các loại đường trong một bản vẽ theo cùng layer, cùng loại nét hay cùng màu sắc.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/lencal_v17.lsp

(lệnh: lencal)

Tác giả: Lee Mac. Nguồn: CadTutor

• Like 1
  • Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đang xài cad 2011, trên thanh công cụ tools không thấy Load Applications để chèn auto list. Bạn nào biết cách làm như thế nào giúp mình với? Thanks!

bạn dùng thử lệnh ap nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình đã xài lệnh ap nhưng nó cug ko hiểu. có cách nào khác ko nhỉ?

Lệnh gốc là appload bạn thử xem được không nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mặc dù bài viết này đã lâu rồi nhưng mình vẫn trả lời (biết đâu có người cần dùng).

Lisp Lencal sau đây có thể tính tổng chiều dài các loại đường trong một bản vẽ theo cùng layer, cùng loại nét hay cùng màu sắc.

cảm ơn bạn nhiều về lisp này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu các đường bạn muốn tính thuộc 1 layer rùi sao không dùng layiso rùi dùng lisp tính tổng chiều dài nhỉ. 10 layer chắc mất không đến 2'.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình sử dụng thì thấy nó chỉ tính tổng chiều dài các đoạn thẳng . các đường tròn đường cong thì lisp này không tính được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo