Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
kiengaycang

[Hỏi] Thiếu font CAD

Các bài được khuyến nghị

Kính chào các tiền bối!

Sau khi em load app File thước lỗ ban lên, em dùng lệnh thì CAD 2004 vẫn chạy được. Thế nhưng font trên cửa sổ bị lỗi như hình em kèm theo, nên chẳng xem được các chú giải của chương trình. Các bác chỉ cho em đâu là nguyên nhân và cách khắc phục. Em cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cái này là do font hệ thống của bạn mặc định của Windows, chưa một lần cài font hệ thống tiếng Việt hoặc chỉnh sang tiếng Việt. Có 2 cách để sửa lỗi này:

Cách 1 (cài font tiếng Việt): cài Vietkey, lúc cài chọn custome (mặc định là typical) rồi check vào ô System font.

Cách 2 (chỉnh sang tiếng Việt): Phải chuột vào màn hình desktop, chọn Properties. Tại bảng lệnh Properties, chọn tab Appearance, rồi nhấn vào phím Advance. Tại bảng lệnh Advance Appearance, chọn mục Message Box trong Item và chọn .vnArial (hoặc một font theo TCVN-3 nào mà bạn thích) trong mục font (mặc định là tahoma).

Bạn nên làm theo cách 1, vì cách thứ 2 thì không phải cài lại font hệ thống nhưng font chữ rất xấu.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này là do font hệ thống của bạn mặc định của Windows, chưa một lần cài font hệ thống tiếng Việt hoặc chỉnh sang tiếng Việt. Có 2 cách để sửa lỗi này:

Cách 1 (cài font tiếng Việt): cài Vietkey, lúc cài chọn custome (mặc định là typical) rồi check vào ô System font.

Cách 2 (chỉnh sang tiếng Việt): Phải chuột vào màn hình desktop, chọn Properties. Tại bảng lệnh Properties, chọn tab Appearance, rồi nhấn vào phím Advance. Tại bảng lệnh Advance Appearance, chọn mục Message Box trong Item và chọn .vnArial (hoặc một font theo TCVN-3 nào mà bạn thích) trong mục font (mặc định là tahoma).

Bạn nên làm theo cách 1, vì cách thứ 2 thì không phải cài lại font hệ thống nhưng font chữ rất xấu.

Em đang ngồi trên máy chờ anh Hoành chỉ giáo vì thấy anh xuất hiện. Em chuẩn bị khắc phục theo cách của anh. em cảm ơn anh đã chỉ dạy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái cad của tớ bị sao mà khi gõ ko hiện font tiếng Việt, Enter vẫn ra tiếng Việt bình thường? Anh em sửa giúp ko dùng khó chịu quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề là font tiếng Việt thì cài trước rồi, trước đây khi gõ text trong cad ko bị thiện tượng này mà nó mới xuất hiện?? thế đau! Nó chỉ bị khi gõ text trong cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh thử kiểm tra lại xem font text của anh theo 2 cách đã nêu trên xem có được không. Vì có thể mình đã cài và từng hoạt động tốt, nhưng sau đó Windows Restore trở về nguyên trạng như trước khi cài. Thế nên các bác diệt virus mới khuyến cáo là nên tắt chức năng System Restore trước khi diệt bằng tay, phòng trường hợp diệt xong thì Windows restore lại là mất công toi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thường hay dùng cách này ðể khắc phục lỗi trên và cũng không hiểu nguyên nhân tại sao. bác Hoành thử xem dùm nhé

Đơn giản là cài đặt ABC2.5 bình thường, rồi khởi động lại máy thế là xong! đây cũng chính là lý do tại sao tôi vẫn giữ bộ cài ABC :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản chất cách của @bemove là copy các font hệ thống vào trong thư mục font. Các font này sẽ đè lên các font hệ thống có sẵn của Win. Nhưng có 1 bất cập là các font này vẫn dùng bẳng mã TCVN nên không thích bằng Unicode.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhưng sau khi cài ABC xong tôi vào Advance Appearance đổi font hệ thống thành unicode (ví dụ tahoma) thì vẫn hiển thị được, và vẫn dùng unicode như thường đấy thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kiểu cài Vietkey giống hệt ABC, chỉ khác ở chỗ Vietkey mặc định không ghi đè font hệ thống như ABC. Nếu muốn như vậy thì phải chọn custom option ghi đè. Cái này nhiều người khi cài Vietkey không để ý vì cứ nghĩ cài Full là được. Trong trường hợp này full không có nghĩa đã bao gồm cả custom, vì ghi đè vào font hệ thống là một hành động không khuyến khích (mặc dù vậy anh em mình vẫn dùng :lol: ).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kiểu cài Vietkey giống hệt ABC, chỉ khác ở chỗ Vietkey mặc định không ghi đè font hệ thống như ABC. Nếu muốn như vậy thì phải chọn custom option ghi đè. Cái này nhiều người khi cài Vietkey không để ý vì cứ nghĩ cài Full là được. Trong trường hợp này full không có nghĩa đã bao gồm cả custom, vì ghi đè vào font hệ thống là một hành động không khuyến khích (mặc dù vậy anh em mình vẫn dùng :s_dead: ).

Bác Hoành ơi ! Em làm đi làm lại cả 2 cách trên và sau mỗi lần cài em đều Restart rồi àm vẫn không được .Bác có cách nào không giúp em với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Hoành ơi ! Em làm đi làm lại cả 2 cách trên và sau mỗi lần cài em đều Restart rồi àm vẫn không được .Bác có cách nào không giúp em với !

Chịu rồi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thường hay dùng cách này ðể khắc phục lỗi trên và cũng không hiểu nguyên nhân tại sao. bác Hoành thử xem dùm nhé

Đơn giản là cài đặt ABC2.5 bình thường, rồi khởi động lại máy thế là xong! đây cũng chính là lý do tại sao tôi vẫn giữ bộ cài ABC :ph34r:

Bác cho em xin bản ABC 2.5 của bác nhé ! Em làm 2 cách kia nhưng vẫn bó tay bác ah ! :s_dead:

Có ai biết cách không chỉ giùm em với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ai co font cho cad 2004 chuan cho minh xin voi! cam on nhieu!

mình đoán là bạn sài vietkey phải ko? nếu đúng hãy gỡ bỏ đi sau đó cài unikey3.6 chọn bảng mã chọn "unicode" font chon "times new roman" nếu ko dc thì mình chịu pó tay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho em gưi nhờ topic cua bác tý,sao em cài vietkey cho máy xong ,bây giờ vào gõ lệnh trong cad lại ko được các bác nhỉ?

bạn nói rõ hơn được không?

cụm từ 'ko được' của bạn ở cấp độ nào?

1. Gõ ký tự gì cũng không nhận.

1. Gõ ký tự có cái nhận cái không.

2. Gõ ký tự nào cũng nhận, nhưng nhận sai.

3. Gõ ký tự, nhận đúng nhưng không thực hiện lệnh.

4. Gõ ký tự, nhận đúng, thực hiện lệnh, nhưng thực hiện sai.

......

......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái cad của tớ bị sao mà khi gõ ko hiện font tiếng Việt, Enter vẫn ra tiếng Việt bình thường? Anh em sửa giúp ko dùng khó chịu quá!

ơ cái này chưa có ai giải quyết

em cũng bị giống hệt thế này mà không biết phải làm sao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đang xài Cad2K9 HĐH Vista 64Bit, potay với tiếng việt cả 2 fần mềm VietKey 2007, Vietkey 2000, Unikey 4.0...

Tất cả bãng vẽ đều đọc được tiếng việt, nhưng không thể gõ, Bạn gõ đc xin bạn hướng dẫn dùm, thanks !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ơ cái này chưa có ai giải quyết

em cũng bị giống hệt thế này mà không biết phải làm sao

Quan trọng là bạn dùng font gì mới được chứ, vì nếu dùng fonts VNI thì khi gõ không thấy hiện tiếng Việt nhưng trên bản vẽ vẫn hiện tiếng Việt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có vấn đề như này, mong mọi người chỉ giùm cách giải quyết. Vì lý do... ở cad 2007, nên e đã cài thêm cad 2006 vào máy của em để dùng. Nhưng như thế, khi e đánh tẽt ở cad 2007 thì ngon lành nhưng sang cad 2006 thì lại bị lỗi, cụ thể là đánh chữ có dấu thì ngay lập tức chữ đó bị biến mất. Mong các anh chỉ cho cách sửa lỗi này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi đang xài Cad2K9 HĐH Vista 64Bit, potay với tiếng việt cả 2 fần mềm VietKey 2007, Vietkey 2000, Unikey 4.0...

Tất cả bãng vẽ đều đọc được tiếng việt, nhưng không thể gõ, Bạn gõ đc xin bạn hướng dẫn dùm, thanks !!!

Có thể hơi muộn nhưng mình xin trả lời cái này để có ai lỡ gặp như mình :cheers:

Bạn hãy sử dụng chương trình này DotNetKey là chương trình mã nguồn mở tương tự như Unikey. Nhưng viết Tiếng Việt được trên hệ điều hành x64 như Vista và các chương trình x64 khác như CAD 2009.

Các bạn vào đây DOWNLOAD nhé : Visit Website

Ưu điểm :

+ Gõ tốt trong vista 64 bit.

+ Có thể tự thêm bảng mã bằng cách dùng trình convert , convert các file mã ra mã cần dùng là được(Nên convert từ file mã viqr hoặc vni vì tcvn3 không đủ bảng mã đâu , 1 số ký tự hoa nó không có mà thay vào ký tự thường) ,nhớ kiểm tra file sau khi convert có đúng không, 1 số trường hợp phần mềm convert nó ra linh tinh đó

+ Gõ được trong 1 số ứng dụng unikey phải chuyển chế độ gõ liên tục như pidgin phải chuyển sang chế độ gõ dùng clipboard (nhưng khi dùng chế độ đó gõ văn bản ở word hay chỗ khác thì lại lỗi , gõ tiến kiểu vni lại thành tiên1), gõ trong các ứng dụng flash như trang http://webmessenger.yahoo.com/ hay các chat room như http://xat.com/ , http://www.meebo.com/rooms/ ...

+Gõ được trong chế độ autocomplete của excel : ví dụ bật excel lên ở ô đầu tiên gõ chữ ai , bấm nút xuống để xuống ô dưới , gõ a , thì nếu excel để chế độ autocomplete sẽ có chữ i bôi đen , nếu giờ gõ dấu sắc các bộ gõ khác sẽ cho ra kết quả aá .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mọi người ơi giúp em với em có cái bản vẽ này (http://www.megafileupload.com/en/file/116693/B-DO-TINH-PHU-THO-rar.html)mà không biết lỗi font hay bị sao không đọc được.em đã copy nhiều font nhưng mà vẫn không đúng.có bác nào có font đó không? xem dùm em với.khẩn cấp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi tí. có mấy file word mà cop hình từ cad qua nếu file cad viết bằng font vn-time new roman thì không sao nhưng cứ viết bằng font time new roman là bị lỗi em toàn fải chuyển hình qua cad rồi đổi mã, nó lâu kinh khủng, mà máy em có font time new roman chứ không phải không đâu, mong các bác chỉ giúp em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi tí. có mấy file word mà cop hình từ cad qua nếu file cad viết bằng font vn-time new roman thì không sao nhưng cứ viết bằng font time new roman là bị lỗi em toàn fải chuyển hình qua cad rồi đổi mã, nó lâu kinh khủng, mà máy em có font time new roman chứ không phải không đâu, mong các bác chỉ giúp em với

Chào queenq

Bạn đọc bài viết này của Tue_NV sẽ giải quyết được vấn đề của bạn

Bai viet so 5

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay