Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Các bác ơi, diễn đàn này hay quá!

Help me please!

Tui đang dùng CAD2007, Thống kê thép dùng Table trong đó. Nhưng bực một điều là các Text trong bản Cad đấy (Bản Cad có sử dụng table) rất hay bị lỗi mà điển hình nhất là khi chọn Text đã bị lỗi thì nó không nhận (quét chuột qua không hiện lên), nên nhiều khi muốn sửa Text lỗi thì không thể sửa được. Không biết đã có bác nào gặp trường hợp này chưa? Tui đã thử Save sang CAD thấp hơn ví dụ như 2000, R14... nhưng đều không sửa được lỗi đó. Tui cũng đã thử Save sang dạng .dxf R12 rồi sau đó mở lại bằng CAD2007, các lỗi về Text đó thì sửa được nhưng toàn bộ bảng tính và 1 số đối tượng khác như mũi tên (le...) chẳng hạn lại bị biến thành Block (không có trong list block) và không thể thực hiện tính toán trên Table cũng như chỉnh sửa các đối tượng đó được nữa!

Có cách nào để tui sửa lỗi đó trực tiếp trên CAD2007 không các bác? Bác nào đã từng gặp hiện tượng này và khắc phục được thì chia sẻ với tui cùng mọi người cái nhé!

Cảm ơn các bác rất nhiều!

bay bay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Help me please!

Tui đang dùng CAD2007, Thống kê thép dùng Table trong đó. Nhưng bực một điều là các Text trong bản Cad đấy (Bản Cad có sử dụng table) rất hay bị lỗi mà điển hình nhất là khi chọn Text đã bị lỗi thì nó không nhận (quét chuột qua không hiện lên), nên nhiều khi muốn sửa Text lỗi thì không thể sửa được. Không biết đã có bác nào gặp trường hợp này chưa? Tui đã thử Save sang CAD thấp hơn ví dụ như 2000, R14... nhưng đều không sửa được lỗi đó. Tui cũng đã thử Save sang dạng .dxf R12 rồi sau đó mở lại bằng CAD2007, các lỗi về Text đó thì sửa được nhưng toàn bộ bảng tính và 1 số đối tượng khác như mũi tên (le...) chẳng hạn lại bị biến thành Block (không có trong list block) và không thể thực hiện tính toán trên Table cũng như chỉnh sửa các đối tượng đó được nữa!

Có cách nào để tui sửa lỗi đó trực tiếp trên CAD2007 không các bác? Bác nào đã từng gặp hiện tượng này và khắc phục được thì chia sẻ với tui cùng mọi người cái nhé!

bay bay

Bạn thử explode text đó ra xem có được không?

Vì có thể chương trình đang mong chờ đối tượng text trong khi bạn cố gắng nhập vào đối tượng mtext.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử explode text đó ra xem có được không?

Vì có thể chương trình đang mong chờ đối tượng text trong khi bạn cố gắng nhập vào đối tượng mtext.

híc, tui đã nói là quét qua nó không nhận thì làm sao mà phá nó ra được, thanks bác nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
híc, tui đã nói là quét qua nó không nhận thì làm sao mà phá nó ra được, thanks bác nha!

Bạn nổ cả cái table đấy luôn. Chứ Text là một thành phần của bảng thì sao nổ riêng nó được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nổ cả cái table đấy luôn. Chứ Text là một thành phần của bảng thì sao nổ riêng nó được.

híc, ý tui là TEXT ở ngoài cái Table chứ không phải là TEXT trong bảng. Một điều đặc biệt là chỉ có những bản CAD có sử dụng Table thì mới bị lỗi như thế. Rất mong được giúp đỡ! Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài này hơi cũ rồi, nhưng vẫn khai quật lên 1 chút, sau này có ai bị thì cũng dễ tìm hướng giải quyết.

Gần đây tôi có bị 1 lần, không select được text (bên ngoài table cad), và text đó sử dụng font vni window. Các font shx vẫn select được bình thường. Cách giải quyết lúc đó là mở 1 bản vẽ mới, rồi chèn bản vẽ lỗi vào bản vẽ mới dó. Xong làm việc bình thường, hết lỗi.

Còn lí do tại sao ko select được cái text đó thì tới giờ vẫn chả hiểu sao cả :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Help me please!

bay bay

Table trong AutoCad(R14-2009) nói chung là rất bất tiện.Nếu có tính toán nhiều trên bảng tính thì tốt nhất là dùng 1 phần mềm có chức năng tính toán trên Excel sau đó xuất bảng tính đó sang AutoCad.Rất tiện dụng.Send cho bạn phần mềm đó(mỗi tội ko có cờ rack :leluoi:).lưu ý font làm trên bảng tính Excel và AutoCad phải giống nhau,để khi xuất sang Cad ko bị lỗi Font.OK

http://www.box.net/shared/9n3y5o9pu0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Table trong AutoCad(R14-2009) nói chung là rất bất tiện.Nếu có tính toán nhiều trên bảng tính thì tốt nhất là dùng 1 phần mềm có chức năng tính toán trên Excel sau đó xuất bảng tính đó sang AutoCad.Rất tiện dụng.Send cho bạn phần mềm đó(mỗi tội ko có cờ rack :leluoi:).lưu ý font làm trên bảng tính Excel và AutoCad phải giống nhau,để khi xuất sang Cad ko bị lỗi Font.OK

http://www.box.net/shared/9n3y5o9pu0

Cảm ơn bác đã chia sẻ nhưng bác gửi nhầm link rồi, toàn là tài liệu tốt nghiệp gì gì đó của bác thôi. Bác gửi lại đi nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vừa Upload lên diễn đàn phần mềm AutoTable for AutoCad cho bạn.Pass giải nén:www.cadviet.com.Về giải nén part1 ra sau đó chọn Version tương ứng với Version Cad bạn đang dùng nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart1.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart2.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart3.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart4.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart5.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Table cho phép chèn block vào ô của nó 2006 thì duy nhất một block trong 1 ô, 2008 thì nhiều block. Tuy nhiên mỗi ô chỉ có một text duy nhất của nó mà thôi. Nếu bác không chọn được text trong ô thì nhất định đó là text nằm trong block chứ không phai là text của table.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vừa Upload lên diễn đàn phần mềm AutoTable for AutoCad cho bạn.Pass giải nén:www.cadviet.com.Về giải nén part1 ra sau đó chọn Version tương ứng với Version Cad bạn đang dùng nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart1.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart2.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart3.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart4.rar

http://www.cadviet.com/upfiles/AutoTable_f...utoCADpart5.rar

cảm ơn bác, tôi sẽ thử xem thế nào!bye

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã tìm ra cách khắc phục sự cố này rồi, thật đơn giản làm sao! Chúng ta có thể làm như sau: nhấn Ctrl + A để bôi đen tất cả các đối tượng có trong bản vẽ, sau đó nhấn delete để xóa toàn bộ các đối tượng (kể cả các text không chọn được bằng chuột cũng bị bôi đen và xoá luôn). Sau đó lại dùng lệnh Ctrl + Z để undo lại lệnh delete vừa xoá, khi này hầu hết các text bị lỗi sẽ hiện trở lại và có thể quét qua bình thường. Lúc này thì ta chỉ việc chọn các text đó và xoá đi là xong, bản vẽ sẽ sạch như cũ, không có các text lỗi nữa! Tuy nhiên nhiều khi thực hiện như trên rồi nhưng vẫn còn một số text không thể xoá được thì ta lại lặp lại động tác trên 1 lần nữa và xoá tiếp những text còn lại đến khi nào hết thì thôi. Nếu vãn chưa thể hết được các text lỗi thì hãy save bản đang vẽ lại và tắt đi, sau đó mở lại và nếu vẫn chưa thể quét qua các text lỗi thì hãy thực hiện lại các thao tác như trên. Mình đã sửa được tất cả các bản vẽ rồi. Về cách khắc phục là như thế nhưng còn cơ chế nó như thế nào anh em nào hiểu sâu về CAD thì giải thích rõ xem tại sao lại như thế nhé! Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link tải tại đây: http://www.cadig.com/download/

AutoTable for AutoCAD (Version 3.60)

AutoTable for AutoCAD 2000&2002

AutoTable for AutoCAD 2004

AutoTable for AutoCAD 2005

AutoTable for AutoCAD 2006

AutoTable for AutoCAD 2007

AutoTable for AutoCAD 2008 (32 bit)

AutoTable for AutoCAD 2008 (64 bit)

AutoTable for AutoCAD 2009 (32 bit)

AutoTable for AutoCAD 2009 (64 bit)

AutoTable for AutoCAD 2010 (32 bit)

AutoTable for AutoCAD 2010 (64 bit)

AutoTable for AutoCAD LT (Version 3.60)

AutoTable for AutoCAD LT 2000&2002

AutoTable for AutoCAD LT 2004

AutoTable for AutoCAD LT 2005

AutoTable for AutoCAD LT 2006

AutoTable for AutoCAD LT 2007

AutoTable for AutoCAD LT 2008 (32 bit)

AutoTable for AutoCAD LT 2009 (32 bit)

AutoTable for MicroStation / PowerDraft (Version 3.69)

AutoTable for MicroStation V8 & XM

AutoTable for MicroStation V8i

AutoTable for PowerDraft V8 & XM & V8i

AutoTable for IntelliCAD (Version 2.20)

AutoTable for IntelliCAD(BricsCAD, ProgeCAD, CADopia, CADian, MicroSurver, etc.)

AutoTable for ZwCAD

AutoTable for DWGEditor

AutoWord for AutoCAD (Version 3.50)

AutoWord for AutoCAD (32 bit)

AutoWord for AutoCAD (64 bit)

AutoWord for AutoCAD LT (Version 3.50)

AutoWord for AutoCAD LT

AutoWord for MicroStation (Version 3.00)

AutoWord for MicroStation v8 & XM

AutoWord for MicroStation V8i

TableBuilder for AutoCAD (Version 3.10)

TableBuilder for AutoCAD (32 bit)

TableBuilder for AutoCAD (64 bit)

TableBuilder for AutoCAD LT (Version 3.10)

TableBuilder for AutoCAD LT (32 bit)

TableBuilder for MicroStation / PowerDraft (Version 3.00)

TableBuilder for MicroStation V8

TableBuilder for PowerDraft V8

AutoField for AutoCAD (Version 2.60)

AutoField for AutoCAD (32 bit)

AutoField for AutoCAD (64 bit)

AutoField for AutoCAD LT (Version 2.60)

AutoField for AutoCAD LT (32 bit)

AutoDatabase for AutoCAD (Version 2.50)

AutoDatabase for AutoCAD (32 bit)

AutoDatabase for AutoCAD LT (Version 2.50)

AutoDatabase for AutoCAD LT (32 bit)

TableBar for AutoCAD (Version 2.41) (Freeware)

TableBar for AutoCAD 2005

TableBar for AutoCAD 2006

TableBar for AutoCAD 2007

TableBar for AutoCAD 2008

Cadig Floating License Server (Version 2.60)

Cadig Floating License Server

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho hỏi cái này là j thế, đọc trả hiểu j...^^

Anh gõ Table sẽ hiện ra bảng : Insert Table

Muốn thay đổi kiểu Table và Fomat.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Help me please!

bay bay

mình cũng bị lỗi như vậy mà ko biết sửa thế nào, làm việc thât ức chế. nhưng mình thử trên máy cấu hình cao thì bị còn trên máy cấu hình thấp lại ko bị lỗi đó. Bác nào giải thích giùm nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình cũng bị lỗi như vậy mà ko biết sửa thế nào, làm việc thât ức chế. nhưng mình thử trên máy cấu hình cao thì bị còn trên máy cấu hình thấp lại ko bị lỗi đó. Bác nào giải thích giùm nhé.

Cái này có lẽ là do lỗi của Cad. Bạn cứ layiso 1 layer nào đó (khác layer của text không select được) rồi lại layon. Ta lại select được text đó một cách bình thường.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này có lẽ là do lỗi của Cad. Bạn cứ layiso 1 layer nào đó (khác layer của text không select được) rồi lại layon. Ta lại select được text đó một cách bình thường.

cảm ơn bạn nhé, cách này cũng được đấy nhưng ko biết trị được tận gốc không, mình cũng có thử mấy cách các bạn đã nêu ra trong diễn đàn nhưng chỉ được một lúc là lại đâu vào đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay