Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
playboy2612

phá vỡ union.

Các bài được khuyến nghị

có pác nào biết cách phá vỡ union thành các khối riêng biệt không , để ta dễ dàng di chuyển các khối đó hoặc chỉnh sửa. nêu dùng lệnh exporler thì khối union sẽ bị phá vỡ thành các đường line hay arc... nên không thể render được. các đại ca chỉ giáo nha?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
có pác nào biết cách phá vỡ union thành các khối riêng biệt không , để ta dễ dàng di chuyển các khối đó hoặc chỉnh sửa. nêu dùng lệnh exporler thì khối union sẽ bị phá vỡ thành các đường line hay arc... nên không thể render được. các đại ca chỉ giáo nha?
em mói tham gia diễn dàn nên gà lém!xin nhờ bác chỉ thê mcho em những công dụng của lệnh này đưuọc ko? tức là khi cộng miền thì t sẽ kết hượp vs lệnh ji=> kết wa ntn?(e chỉ bít có tý trong sak thôi)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vào: Tools > Modify > Solid editing > Separatẹ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi đã Union r tồihì không tách ra được đâu. Trừ khi bạn vô tình Union 2 khối đó chưa chạm nhau, nhưng nó vẫn trở thành 1. Để tách ra thì dùng lệnh như Nguyen Hoanh đã nói.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi đã Union r tồihì không tách ra được đâu. Trừ khi bạn vô tình Union 2 khối đó chưa chạm nhau, nhưng nó vẫn trở thành 1. Để tách ra thì dùng lệnh như Nguyen Hoanh đã nói.

Hình như bác Hoành viết thừa chữ :Tools ?

Modify > Solid editing > Separatẹ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn các pác vì những góp ý. nhưng mà đã union các khối rùi thì làm sao để trách chúng ra như cũ? em thử rùi nhưng không được. mà vẽ lại thì lâu quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn các pác vì những góp ý. nhưng mà đã union các khối rùi thì làm sao để trách chúng ra như cũ? em thử rùi nhưng không được. mà vẽ lại thì lâu quá.

Bạn xem bài viết sau của bác Hoành :

Trong CAD không cho bạn extract đối tượng gốc từ đối tượng đã thực hiện phép boolean (union, intersect, subtract) nhưng nó cho phép bạn xem các thành phần gốc đã tạo nên đối tượng cuối của bạn.

Tại dòng lệnh, bạn gõ showhist rồi nhập vào 2 để đăt biến hệ thống showhist (show history) về 2. bạn sẽ nhìn thấy các đối tượng gốc tạo nên đối tượng của bạn.

Truớc khi đặt biến showhist về 2 (mặc định là 1)

Sau khi đặt biến showhist về 2

nếu tôi nhớ không nhầm hinh như có một bài đã viết về việc tách khối trên diễn đàn bạn hãy vào chức năng tìm kiếm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn xem bài viết sau của bác Hoành :

nếu tôi nhớ không nhầm hinh như có một bài đã viết về việc tách khối trên diễn đàn bạn hãy vào chức năng tìm kiếm!

Cái này nó chỉ trả về (tất cả các khối ) thành các khối ban đầu (nếu đã cộng/trừ/giao) . Nhưng nó vẫn là 1 đối tượng và nó sẽ ảnh hưởng tất cả các khối mà chúng ta không muốn tách.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này nó chỉ trả về (tất cả các khối ) thành các khối ban đầu (nếu đã cộng/trừ/giao) . Nhưng nó vẫn là 1 đối tượng và nó sẽ ảnh hưởng tất cả các khối mà chúng ta không muốn tách.

Bác Hoàng ơi,

Mình cũng thấy vậy nhưng chưa hiểu rõ lắm nguyên nhân nên cũng chịu trả biết lói thế nào. Bác xem có thể giải thích cặn kẽ hơn chút xíu để anh em biết đường xài. Có hay không thể có cách phá Union như bạn playboy2612 yêu cầu? Mà mình thấy thằng Solidwork cũng vậy, đã nhập rồi là toi luôn không xả ra được nữa, chỉ có xem mà thôi.

Vậy nên kinh nghiệm của mình là cần nhắp nhứ chuột dăm bảy lần trước khi quyết xài Union, cẩn thận tí thì copy các thành phần vào thư mục tham khảo để chờ xử lý. Hì hì, cách củ chuối này cũng đôi khi đắc dụng nhất là với mấy thằng học mót như em . Nhưng mà hơi tốn đĩa, lâu lâu phải tổng vệ sinh một phát các bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Hoàng ơi,

Mình cũng thấy vậy nhưng chưa hiểu rõ lắm nguyên nhân nên cũng chịu trả biết lói thế nào. Bác xem có thể giải thích cặn kẽ hơn chút xíu để anh em biết đường xài. Có hay không thể có cách phá Union như bạn playboy2612 yêu cầu? Mà mình thấy thằng Solidwork cũng vậy, đã nhập rồi là toi luôn không xả ra được nữa, chỉ có xem mà thôi.

Vậy nên kinh nghiệm của mình là cần nhắp nhứ chuột dăm bảy lần trước khi quyết xài Union, cẩn thận tí thì copy các thành phần vào thư mục tham khảo để chờ xử lý. Hì hì, cách củ chuối này cũng đôi khi đắc dụng nhất là với mấy thằng học mót như em . Nhưng mà hơi tốn đĩa, lâu lâu phải tổng vệ sinh một phát các bác ạ.

"KHÔNG THỂ TÁCH RỜI KHI ĐÃ UNION"

Ngoại trừ : Phiên bản R12

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Hoàng ơi,

Bạn nhầm rồi theo tôi thì thằng Solidworks không phải như vậy vì toàn bộ quá trình thực hiên trong Solid đều được ghi lại và việc thay đổi nó là do bạn mà, bạn có thể can thiệp vào quá trình trước đó và sửa chữa hoặc loại bỏ hẳn nó đi trừ khi quá trình bỏ đi đấy ảnh hưởng tới các quá trình sau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nhầm rồi theo tôi thì thằng Solidworks không phải như vậy vì toàn bộ quá trình thực hiên trong Solid đều được ghi lại và việc thay đổi nó là do bạn mà, bạn có thể can thiệp vào quá trình trước đó và sửa chữa hoặc loại bỏ hẳn nó đi trừ khi quá trình bỏ đi đấy ảnh hưởng tới các quá trình sau.

Bác Ubuntu ơi,

Em mới học mà, bác chỉ em với chứ em bị dính quả này rồi (đã post trong topic Cùng nhau học Solidworks nhưng chưa có trả lời ạ). Loay hoay tách một part ra khỏi một Assemble mãi mà không được bác ạ. Nó chỉ cho xem part đó trong Assemble thôi, có đủ hết cả cấu hình part nhưng muốn lấy nó ra thành một part riêng biệt thì không được ạ.

Em đang nói tới các part được xây dựng trong quá trình tạo Assemble như kiểu union dần các feature ấy, chứ không phải các part được tạo trước rồi mới nhập vào assemble theo các mate.

Cám ơn bác nhé, có thể do dốt nên em diễn đạt không rõ ý, bác đừng giận nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Ubuntu ơi,

Em mới học mà, bác chỉ em với chứ em bị dính quả này rồi (đã post trong topic Cùng nhau học Solidworks nhưng chưa có trả lời ạ). Loay hoay tách một part ra khỏi một Assemble mãi mà không được bác ạ. Nó chỉ cho xem part đó trong Assemble thôi, có đủ hết cả cấu hình part nhưng muốn lấy nó ra thành một part riêng biệt thì không được ạ.

Em đang nói tới các part được xây dựng trong quá trình tạo Assemble như kiểu union dần các feature ấy, chứ không phải các part được tạo trước rồi mới nhập vào assemble theo các mate.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Ubuntu ơi,

Lại nhầm nữa rồi với Assemble là tập hợp các Part có trong thành phần của Assemble chứ nếu chỉ có tên mà không có số liệu thì quá trình mở Assemble lỗi ngay. Muốn xem và chỉnh sửa Part đó thì kích chuột phải chon Open Part hoặc EditPart đó mà tìm hiểu. Chứ file Assemble nào báo quá trình mở lỗi là thiếu Part thành phần có trong nó. Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Ubuntu ơi,

Ssg cũng chưa hiểu vấn đề bạn nêu! Mình không thấy có sự phân biệt nào giữa "part được tạo trước" và "part được xây dựng trong quá trình tạo assemble". Đã là 1 part, bất kể trường hợp nào, đều được save ở dạng file *.sldprt mà?

Để rõ ý, bạn nên post file SolidWorks lên, nhớ kèm theo đủ các *.sldprt có liên quan trong *.sldasm và tống hết vào 1 file *.zip. Mình chưa cài bản 2008 nhưng sẽ cài ngay hôm nay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ssg cũng chưa hiểu vấn đề bạn nêu! Mình không thấy có sự phân biệt nào giữa "part được tạo trước" và "part được xây dựng trong quá trình tạo assemble". Đã là 1 part, bất kể trường hợp nào, đều được save ở dạng file *.sldprt mà?

Để rõ ý, bạn nên post file SolidWorks lên, nhớ kèm theo đủ các *.sldprt có liên quan trong *.sldasm và tống hết vào 1 file *.zip. Mình chưa cài bản 2008 nhưng sẽ cài ngay hôm nay!

Thưa bác ssg,

Đây là file asemble em đã dựng từ một Part gốc là Union_joint_bracket rồi add các part khác vào ngay trong Assemble mà không tạo các bản vẽ part riêng từ trước. Bác xem xong có thể hiểu được các câu hỏi mà em đã post lên trong topic Cùng nhau học Solid Works. Nếu có thể bác trả lời giùm em nha.

Vì cái Union_joint này không có trong SW2008 nên em mới phải tự dựng lên để học theo hướng dẫ trong tài liệu bác cho. Em đã hoàn thành bài học này rồi xong vẫn còn một số thắc mắc không biết hỏi ai bác ạ.

Đây là cái đường link tới các file em đã làm. Mong bác chỉ giáo thêm

http://www.cadviet.com/upfiles/Union_Joint.zip

Cám ơn bác trước nha và chúc bác mạnh giỏi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thưa bác ssg,

Đây là file asemble em đã dựng từ một Part gốc là Union_joint_bracket rồi add các part khác vào ngay trong Assemble mà không tạo các bản vẽ part riêng từ trước. Bác xem xong có thể hiểu được các câu hỏi mà em đã post lên trong topic Cùng nhau học Solid Works. Nếu có thể bác trả lời giùm em nha.

Vì cái Union_joint này không có trong SW2008 nên em mới phải tự dựng lên để học theo hướng dẫ trong tài liệu bác cho. Em đã hoàn thành bài học này rồi xong vẫn còn một số thắc mắc không biết hỏi ai bác ạ.

Đây là cái đường link tới các file em đã làm. Mong bác chỉ giáo thêm

http://www.cadviet.com/upfiles/Union_Joint.zip

Cám ơn bác trước nha và chúc bác mạnh giỏi.

Mình vừa cài thằng SW2008 tối qua, đã vọc qua một vòng. Có một vấn đề chưa ổn đối với mình, nhưng tạm thời không nêu lên ở đây vì tên của topic này không liên quan gì đến SolidWorks.

Nhân đây, xin lưu ý các bạn, mọi vấn đề về SolidWorks các bạn nên post ở topic "Cùng nhau học SolidWorks" chứ post lung tung như thế này mọi người khó theo dõi lắm. Với chức năng của một mod, ssg có thể cho 2 topic hợp nhất với nhau. Nhưng xem lại nội dung các bài thì nó xen lẫn giữa AutoCAD và SolidWorks, chẳng biết tách ra như thế nào cả.

Tóm lại, những bài đã "lỡ" rồi thì thôi, đừng nên bàn chuyện Solid ở đây nữa. Bạn sang topic "Cùng nhau học SolidWorks" để xem ý kiến của ssg về vấn đề này nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo