Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyen46k

Một số thắc mắc khi bắt đầu vẽ CAD

Các bài được khuyến nghị

em mới may mò cad có mấy thắc mắc cơ bản cần hỏi các anh:

1. khi tạo bản vẽ mới bằng hộp thoại '"use a wizad'" muốn tạo tỷ lệ cho bản vẽ ngay từ đầu như trong '"mvsetup" thì phải làm thế nao?

2.em tạo 1 bản vẽ mới bằng "mvsetup" nhưng ko thể vễ bằng các loại nét chấm gạch được khi vẽ lên nó biến thành nét liền.

3.dùng lênh "bhatch(bh)" nhưng chí tô được vật liệu kiểu loại một màu còn những loại nét khác như nét gạch hay kiểu nền gạch (như trong wc) lại ko được.

4.khi quản lý layer có nhất thiết phải tạo chiều rộng khác nhau cho từng nét vẽ hay chí cần tạo màu cho các loại nét là được?

5.dùng "mline" vẽ tường rất hay để lại các nét thừa nhỏ có cách nào khắc phục ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1. khi tạo bản vẽ mới bằng hộp thoại '"use a wizad'" muốn tạo tỷ lệ cho bản vẽ ngay từ đầu như trong '"mvsetup" thì phải làm thế nao?

2.em tạo 1 bản vẽ mới bằng "mvsetup" nhưng ko thể vễ bằng các loại nét chấm gạch được khi vẽ lên nó biến thành nét liền.

3.dùng lênh "bhatch(bh)" nhưng chí tô được vật liệu kiểu loại một màu còn những loại nét khác như nét gạch hay kiểu nền gạch (như trong wc) lại ko được.

4.khi quản lý layer có nhất thiết phải tạo chiều rộng khác nhau cho từng nét vẽ hay chí cần tạo màu cho các loại nét là được?

1. Tạo bản vẽ mới bằng wizad chỉ định được diện tích vùng vẽ tại phần Area với hai chỉ số Length và Width theo tỉ lệ 1/1.

2. Muốn thể hiện được các đường khuất, trục... bạn điều chỉnh thông số Globan scale factor hoặc Current object scale trong Format Linetype.

3. Chưa rõ vấn đề của bạn!

4. Bề rộng hoặc màu sắc nét vẽ phụ thuộc vào kiểu in ấn.

5. Các nét thừa nhỏ là gì vậy bạn? Có thể gửi file ví dụ lên đuwọc không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Tạo bản vẽ mới bằng wizad chỉ định được diện tích vùng vẽ tại phần Area với hai chỉ số Length và Width theo tỉ lệ 1/1.

2. Muốn thể hiện được các đường khuất, trục... bạn điều chỉnh thông số Globan scale factor hoặc Current object scale trong Format Linetype.

3. Chưa rõ vấn đề của bạn!

4. Bề rộng hoặc màu sắc nét vẽ phụ thuộc vào kiểu in ấn.

5. Các nét thừa nhỏ là gì vậy bạn? Có thể gửi file ví dụ lên đuwọc không?

1.đã hiểu

2.làm như anh chỉ dẫn và đã ok

3.để em về xem lại.hình như em ko biết điều chỉnh tỉ lệ j đó nên khi tô vật liệu hoặc mặt cắt chỉ tô được 1 màu còn các kiểu khắc như nét gạch thì ko hiển thị được.

4.em hiểu là màu và nét vẽ được đặt khi mang đi in.còn khi vẽ thì cốt sao cho người vẽ thuận tiện là được.

5.mấy bưa trước em chưa biết đến lệnh x để phá vỡ khối nên ko thể trim hay break được bây giờ thì ổn rồi.

thank anh duongsatdn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn mục số 3 :

Trong hộp thọai Hatch có mục Scale - bạn thay đổi thông số để có thể thấy được các nét cắt

1. Nếu quá lớn thì bạn sẽ không thấy nét nào hết

2. Nếu quá nhỏ giống như bạn tô màu vậy.

Điều chỉnh sao cho Scale này hợp lý nhé (tùy thuộc vào KT hình vẽ của bạn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Còn mục số 3 :

Trong hộp thọai Hatch có mục Scale - bạn thay đổi thông số để có thể thấy được các nét cắt

1. Nếu quá lớn thì bạn sẽ không thấy nét nào hết

2. Nếu quá nhỏ giống như bạn tô màu vậy.

Điều chỉnh sao cho Scale này hợp lý nhé (tùy thuộc vào KT hình vẽ của bạn)

cảm ơn bác đã bổ sung.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo