Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
pikeman286

Vài kinh nghiệm thiết kế máy bằng SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Khi thiết kế một cụm chi tiết máy với phần mềm SW, cách thông thường mà người mới dùng hay áp dụng là thiết kế riêng từng chi tiết máy trong môi trường (còn gọi là cửa sổ) Part, sau đó đưa chúng vào môi trường Assembly, gán các tương quan và khống chế bậc tự do cần thiết để lắp ráp chúng lại. Phương pháp này được gọi là kiểu thiết kế từ dưới lên (Bottom-up Design).

Phương pháp này nói chung là đơn giản nên dễ thực hiện, tuy nhiên, nó lại có những hạn chế nhất định. Một trong những bất cập hay gặp nhất, đó là giữa các chi tiết máy lắp ráp với nhau lại có những sai lệch về kích thước, khiến cho việc kiểm tra để phát hiện và hiệu chỉnh rất mất thời gian, nhưng ta vẫn không chắc rằng chúng đã hoàn toàn tương hợp với nhau. Ví dụ một cổ trục đường kính 450 lắp vào một chiếc bạc có đường kính lỗ 452, không dễ gì ta phát hiện ngay ra sai lệch này; rồi khi đã phát hiện được thì liệu rằng ta sẽ có cách hiệu chỉnh thích hợp cho chi tiết nào (trục hay bạc?), những thay đổi đó có ảnh hưởng tới các kích thước khác và các chi tiết khác hay không?...

Bất cập nữa là việc thiết kế đòi hỏi ta rất thường xuyên phải thay đổi kích thước một số chi tiết máy ứng với các phương án khác nhau, lấy gì đảm bảo rằng sau khi thay đổi một chi tiết thì ta vẫn còn nhớ là phải thay đổi tương ứng đối với các chi tiết khác có liên quan với nó?

Tóm lại là phương pháp dưới lên tưởng rằng đơn giản lại hóa ra rất rắc rối nếu chiếc máy ta thiết kế lại có rất nhiều chi tiết thành phần và có nhiều phương án lựa chọn.

Kỹ thuật thiết kế từ trên xuống (Top-down Design) là cách thiết kế các chi tiết máy ngay trong cửa sổ Assembly. Với cách này, người ta thiết kế chi tiết máy chủ đạo trong Part, sau đó đưa nó vào Assembly và thiết kế những chi tiết còn lại trong môi trường này. Cách thiết kế này luôn luôn đảm bảo các tham chiếu và tương quan hình học giữa các chi tiết máy. Ví dụ, bạn thiết kế bạc trong Part rồi đưa nó vào Assembly, tại đây bạn thiết kế trục lắp vào bạc với tương quan Coradial giữa đường kính lỗ bạc và cổ trục thì sau này, khi bạn thay đổi đường kính bạc, đường kính trục cũng tự động thay đổi phù hợp. Khi thiết kế chi tiết trong môi trường Assembly, SW sẽ tự động tạo ra tập tin Part cho các chi tiết này và ta có thể mở các part đó ra để thao tác hoặc tạo Drawing cho chúng như bình thường. Tuy thế, phải thừa nhận rằng phương pháp này hơi rắc rối kể cả với người thành thạo và lại còn lạ lẫm với người mới dùng SW.

Với người có kinh nghiệm, họ thường thiết kế theo kiểu hỗn hợp, nghĩa là có một số chi tiết vẫn được thiết kế trong Part và số còn lại thì trong Assembly. Ngay cả với những chi tiết thiết kế trong Assembly thì họ cũng chỉ làm những feature nào đó có liên quan trực tiếp đến các chi tiết khác trong môi trường này, rồi lại dùng cửa sổ Part để hoàn tất những lệnh còn lại. Như vậy, quá trình thiết kế sẽ tương đối đơn giản và có tính tham chiếu cao, chúng trở nên rất linh hoạt và dễ hiệu chỉnh.

Trong phần Tutorial của SW, bài tập dựng mô hình bộ bản lề là một ví dụ hay. Đầu tiên, ta dựng các lá bản lề trong môi trường Part rồi đưa chúng vào Assembly để gán các tương quan và khống chế. Sau đó, ta dựng chốt bản lề trong Assembly để đảm bảo rằng nếu ta có thay đổi kích thước ống chốt (đường kính, chiều dài) thì chiếc chốt này cũng tự động thay đổi theo.

Theo DCL (MESLab.org)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hướng dẫn cài Solidwork bằng hình ảnh.

Minh họa cách Install Solidworks 2006 :

1/ Double click vào Install Solidworks.

2/ Click Next vào hộp hội thọai Setup Wizard.

3/ Chọn 1 trong 4 package mà bạn muốn Install rồi click Next để tiếp tục.

4/ Click Next.

5/ Số mã Solidworks tự cập nhật vào hộp sau, không cần sửa đổi, click Next để tiếp tục

6/ Chọn tiêu chuẩn đơn vị và kích thước mà bạn muốn sử dụng trong Solidworks, rồi click Next để tiếp tục

7/ Chọn Yes hoặc No trong bảng “Customer Experience Feedback Program” lúc đó nút Next sẽ active, rồi click Next để tiếp tục.

8/ Click nút Add để add cấp quyền Service.

9/ Nhập “ 25735@sunfire.wpi.eduĐịa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó. ” (Không có ngoặc kép) trong hộp cấp quyền Service rồi click OK.

10/ Lúc này bạn sẽ thấy “ 25735@sunfire.wpi.eduĐịa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó. ” trong hộp List Service. Click OK để trở lại Setup Wizard.

11/ Click Install để bắt đàu Install.

12/ Click Finish khi Install hoàn tất, để đóng Setup Wizard

Chúc các bạn thành công.

Theo Phương Thảo (MESLab.org)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kỹ thuật thiết kế từ trên xuống (Top-down Design) là cách thiết kế các chi tiết máy ngay trong cửa sổ Assembly. Với cách này, người ta thiết kế chi tiết máy chủ đạo trong Part, sau đó đưa nó vào Assembly và thiết kế những chi tiết còn lại trong môi trường này. Cách thiết kế này luôn luôn đảm bảo các tham chiếu và tương quan hình học giữa các chi tiết máy. Ví dụ, bạn thiết kế bạc trong Part rồi đưa nó vào Assembly, tại đây bạn thiết kế trục lắp vào bạc với tương quan Coradial giữa đường kính lỗ bạc và cổ trục thì sau này, khi bạn thay đổi đường kính bạc, đường kính trục cũng tự động thay đổi phù hợp. Khi thiết kế chi tiết trong môi trường Assembly, SW sẽ tự động tạo ra tập tin Part cho các chi tiết này và ta có thể mở các part đó ra để thao tác hoặc tạo Drawing cho chúng như bình thường. Tuy thế, phải thừa nhận rằng phương pháp này hơi rắc rối kể cả với người thành thạo và lại còn lạ lẫm với người mới dùng SW.

Trong phần Tutorial của SW, bài tập dựng mô hình bộ bản lề là một ví dụ hay. Đầu tiên, ta dựng các lá bản lề trong môi trường Part rồi đưa chúng vào Assembly để gán các tương quan và khống chế. Sau đó, ta dựng chốt bản lề trong Assembly để đảm bảo rằng nếu ta có thay đổi kích thước ống chốt (đường kính, chiều dài) thì chiếc chốt này cũng tự động thay đổi theo.

Theo DCL (MESLab.org)

Chào bác Pikeman286,

Rất cám ơn bác về những điều bác dạy. Song em xin có ý kiến chút xíu như sau:

1/- Em đang vọc Solidwork theo hướng dẫn chung trên diễn đàn này, bác là người đi trước, có kinh nghiệm nhiều trong thực tế, bác có thể tham gia trực tiếp vào topic này sẽ hay hơn cho những thằng học mót như em, vì đỡ mất công phải lục kiếm topic.

2/- Trong topic Cùng nhau học SolidWork, em đã post một số câu hỏi có liên quan đến vấn đề bác dề cập nhưng chưa có trả lời thỏa đáng, vậy nên em muốn hỏi lại bác nhé. (Nếu bác cùng tham gia trên topic này có phải đỡ công em post lại câu hỏi không bác nhỉ?)

Khi em thiết kế theo kiểu từ trên xuống nhu bác nói thì việc xây dựng các part mới cho dến part thứ năm thì không có vấn đề gì. Nhưng khi xây dựng tiếp part thứ sáu thì thằng SolidWork mặc định gán cho thằng này là một thằng fixed part nghĩa là chả có thể mate miếc gì được với nó cả bác ạ.

Vậy thì ra làm sao bác nhỉ? Chả lẽ một cụm chi tiết máy lại chỉ được phép có 5 chi tiết rời ????????

Em cài SW2008 nên chả biết có phải là do thằng SW2008 của em bị lỗi hay không? Bác giúp em với nhé.

Em cũng khoái cái cách thiết kế từ trên xuống này, nó giúp mình hình dung vấn đề một cách tổng quát hơn và dễ phát hiện sai lầm hơn. Nhưng gặp phải cái xương dăm này nên khó chịu quá bác ạ.

Chúc bác mạnh khỏe, trẻ lâu, nhiều dâu, lắm cháu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác Pikeman286,

Rất cám ơn bác về những điều bác dạy. Song em xin có ý kiến chút xíu như sau:

1/- Em đang vọc Solidwork theo hướng dẫn chung trên diễn đàn này, bác là người đi trước, có kinh nghiệm nhiều trong thực tế, bác có thể tham gia trực tiếp vào topic này sẽ hay hơn cho những thằng học mót như em, vì đỡ mất công phải lục kiếm topic.

2/- Trong topic Cùng nhau học SolidWork, em đã post một số câu hỏi có liên quan đến vấn đề bác dề cập nhưng chưa có trả lời thỏa đáng, vậy nên em muốn hỏi lại bác nhé. (Nếu bác cùng tham gia trên topic này có phải đỡ công em post lại câu hỏi không bác nhỉ?)

Khi em thiết kế theo kiểu từ trên xuống nhu bác nói thì việc xây dựng các part mới cho dến part thứ năm thì không có vấn đề gì. Nhưng khi xây dựng tiếp part thứ sáu thì thằng SolidWork mặc định gán cho thằng này là một thằng fixed part nghĩa là chả có thể mate miếc gì được với nó cả bác ạ.

Vậy thì ra làm sao bác nhỉ? Chả lẽ một cụm chi tiết máy lại chỉ được phép có 5 chi tiết rời ????????

Em cài SW2008 nên chả biết có phải là do thằng SW2008 của em bị lỗi hay không? Bác giúp em với nhé.

Em cũng khoái cái cách thiết kế từ trên xuống này, nó giúp mình hình dung vấn đề một cách tổng quát hơn và dễ phát hiện sai lầm hơn. Nhưng gặp phải cái xương dăm này nên khó chịu quá bác ạ.

Chúc bác mạnh khỏe, trẻ lâu, nhiều dâu, lắm cháu.

Bác không nhớ em à. Em nhỏ tuổi hơn bác. Đã từng chat YM với bác. Bác còn dặn em là bao giờ có dịp thì qua nhà bác chơi thăm chị và 2 cháu còn gì.

Em vẫn tham gia vào topic Cùng nhau học SolidWork đó chứ.

Còn vấn đề bác nói là Part thứ 6 bị gán là Fixed part thì cái này em cũng bị mà chưa thể lý giải được là sao nó lại vậy. Có khi phải nhờ bác SSG. Em dùng SW2006. Về cách thiết kế ngược từ Assembly em cũng không phải là người có nhiều kinh nghiệm. Có lẽ phải chờ "mày mò" thêm một thời gian về vấn đề này nữa có khi sẽ ok bác ạ.

P/S: cảm ơn bác về khoẻ lâu, trẻ lâu nhưng lắm con cháu thì em không dám vì em chưa lấy vợ. Chúc bác và chị nhà mạnh khoẻ hạnh phúc. Các cháu học giỏi. :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác không nhớ em à. Em nhỏ tuổi hơn bác. Đã từng chat YM với bác. Bác còn dặn em là bao giờ có dịp thì qua nhà bác chơi thăm chị và 2 cháu còn gì.

Còn vấn đề bác nói là Part thứ 6 bị gán là Fixed part thì cái này em cũng bị mà chưa thể lý giải được là sao nó lại vậy. Có khi phải nhờ bác SSG. Em dùng SW2006. Về cách thiết kế ngược từ Assembly em cũng không phải là người có nhiều kinh nghiệm. Có lẽ phải chờ "mày mò" thêm một thời gian về vấn đề này nữa có khi sẽ ok bác ạ.

P/S: cảm ơn bác về khoẻ lâu, trẻ lâu nhưng lắm con cháu thì em không dám vì em chưa lấy vợ. Chúc bác và chị nhà mạnh khoẻ hạnh phúc. Các cháu học giỏi. :lol:

Tôi là người nối kết

he hé

zui quá - zui quá

Hôm nào các pác thăm nhau mà nhậu - cho em phát

:lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hì hì,

Xin lỗi bạn Pikeman286 nha, tại vì bạn xóa mất cái hình ấn tượng ở dưới chữ ký nên mình nhớ không ra. Với lại cái nick trong YM của bạn khác với trên điễn đàn nên mình cứ tưởng là hai người khác nhau. Giờ bạn nhắc xem lại cái chữ ký mới nhớ. Đừng giận mình nha. Tuổi nhiều thì trí nhớ bị tiêu là vậy.

Còn việc lắm dâu nhiều cháu đâu nhất thiết là phải ngay bây giờ, Lời chúc cho tương lai mà. Phải cố gắng chứ, cứ có mục tiêu là sẽ hoàn thành thôi mà. Hì hì.

Nhất trí là phải chờ vậy, mình đang định cài lại thằng SolidWork2007 như bác SSG gợi ý mà chưa kiếm ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Còn vấn đề bác nói là Part thứ 6 bị gán là Fixed part thì cái này em cũng bị mà chưa thể lý giải được là sao nó lại vậy. Có khi phải nhờ bác SSG...

Ssg chưa rõ vấn đề các bạn nêu. Mình đã đọc bài của bạn thanhbinh về việc này lâu rồi, nhưng vì bạn dùng bản 2008, biết rằng không thể làm gì được nên mình không hỏi tiếp.

Có lẽ pịke post lên các file asm (kèm đầy đủ các prt liên quan), may ra ssg có thể phát hiện ra điều gì đó chăng?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới học solidworks . Nên gặp nhiều bỡ ngỡ lắm ,có một rắc rối em đang gặp phải là máy của em không mặc định rằng buộc đối tượng nên khi vẽ cứ phải ràng buộc cho nó rất mất tg . bác nào biết mặc định rằng buộc phác thảo chia sẻ em với ( hỏi ông thầy trên lớp ông bảo do kĩ năng nhưng ở máy khác em vẽ ngon lành lắm)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay