Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
huynhpro

Vấn đề về block

Các bài được khuyến nghị

Có bác nào biết kiểm tra block trùng nhau chỉ mình với nhé! Thank

Bạn có thể nói rõ hơn được không?

Về khái niệm 'trùng' và 'kiểm tra'?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn có thể nói rõ hơn được không?

Về khái niệm 'trùng' và 'kiểm tra'?

Ý của em là khi em thống kê một số ví dụ cấu kiện móng trên mặt bằng( Mỗi móng là 1 block). Nhưng khi dùng kiểm tra bằng lisp hay trong property thì số lượng móng lớn hơn thực tế! Em nghĩ là ở một số vị trí copy bị trùng lên nhau! 2 hoặc n block cùng 1 vị trí trên mặt bằng. Nếu mình biết được vị trí và số lượng block ở vị trí đó thì có thể xóa đi để việc thống kê nhanh và chính xác hơn! Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý của em là khi em thống kê một số ví dụ cấu kiện móng trên mặt bằng( Mỗi móng là 1 block). Nhưng khi dùng kiểm tra bằng lisp hay trong property thì số lượng móng lớn hơn thực tế! Em nghĩ là ở một số vị trí copy bị trùng lên nhau! 2 hoặc n block cùng 1 vị trí trên mặt bằng. Nếu mình biết được vị trí và số lượng block ở vị trí đó thì có thể xóa đi để việc thống kê nhanh và chính xác hơn! Thanks

Thử dùng lệnh overkill có trong Espress>Modify>Delete duplicate objects

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thank nhiều!

Cho em hỏi nữa. Bây giờ em muốn tạo một bảng thống kê các block đó. Có lisp nào tạo bảng thống kê trực tiếp trên bản vẽ. Tức là khi đánh lệnh đó vào là tự tạo bảng và tự thống kê tất cả các block có trong bản vẽ. Khi thêm hay bớt một block thì đánh lệnh sẽ cập nhập lại bảng thống kê! Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho e hỏi có cách nào chỉnh cái "width factor" của tất cả các block trong khung lớn (cùng 1 lúc) như khung nhỏ không ạ? :cheers:

http://www.cadviet.com/upfiles/van_de_ve_block.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho e hỏi có cách nào chỉnh cái "width factor" của tất cả các block trong khung lớn (cùng 1 lúc) như khung nhỏ không ạ? :undecided:

http://www.cadviet.com/upfiles/van_de_ve_block.dwg

Vấn đề của bạn được giải quyết bằng lệnh Battman.

Đánh lệnh Battman -> Hiện lên hộp thoại Block Attribute manager -> Dòng đầu tiên (QH -tên lô đât) -> Chọn Nút Edit -> Trong Text option -> Chỉnh width factor = 0.7 -> OK. Tiếp tục trong hộp thoại Block Attribute manager chọn dòng cuối (QH - hệ số sử dụng đất) -> Chọn Nút Edit -> Trong Text option -> Chỉnh width factor = 1 -> OK-> Apply -> Sync -> OK

OKay. Chúc bạn thành công :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề của bạn được giải quyết bằng lệnh Battman.

Đánh lệnh Battman -> Hiện lên hộp thoại Block Attribute manager -> Dòng đầu tiên (QH -tên lô đât) -> Chọn Nút Edit -> Trong Text option -> Chỉnh width factor = 0.7 -> OK. Tiếp tục trong hộp thoại Block Attribute manager chọn dòng cuối (QH - hệ số sử dụng đất) -> Chọn Nút Edit -> Trong Text option -> Chỉnh width factor = 1 -> OK-> Apply -> Sync -> OK

OKay. Chúc bạn thành công :cheers:

Ồ hay quá! cảm ơn bạn :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo