Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trinhthanhthien

Chuyển từ CAD sang Word qua BWF

Các bài được khuyến nghị

Các Pác giúp em với. Em không hiểu tại sao khi em coppy từ CAD sang WORD thì đường nét không chính xác. Giả dụ em định cho đường ở nét liền đậm ở CAD là 0,3 và nét liền mảnh là 0,1.

Nhưng khi em coppy ra WORD thì tất cả các đường có độ dày như nhau. Em đã chỉnh tất cả các trên thông số BWF nhưng pó tay. Mong các pác giúp em với. Nhanh lên nha. Em nhất định có hậu tạ. Thank trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các Pác giúp em với. Em không hiểu tại sao khi em coppy từ CAD sang WORD thì đường nét không chính xác. Giả dụ em định cho đường ở nét liền đậm ở CAD là 0,3 và nét liền mảnh là 0,1.

Nhưng khi em coppy ra WORD thì tất cả các đường có độ dày như nhau. Em đã chỉnh tất cả các trên thông số BWF nhưng pó tay. Mong các pác giúp em với. Nhanh lên nha. Em nhất định có hậu tạ. Thank trước

Chào bạn,

Theo mình thì bạn nên chuyển các line thành spline. Sau đó sửa lại độ rộng with của spline ngay trong Word. Để sửa bạn double-click vào hình vẽ ngay trong Word, nó sẽ mở bản vẽ ra trong AutoCad để bạn sửa. Sau khi sửa xong nhớ trả về hình phóng lúc trước khi sửa và save lại hình. Sau đó trở về Word sẽ thấy các nét được sửa theo yêu cầu của bạn.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn down load phần mềm better hue dưới đây về sử dụng. Phần mềm đó có chỉnh cả độ nét khi phóng to lên. Mình đã dùng thử và kết quả là chấp nhận được.

http://www.cadviet.com/upfiles/Better_WMF_Hue.exe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn không cần chỉnh bất cứ thông số nào của BWMF cả, cứ để mặc định như lúc đầu. Trong AutoCAD, gõ LWDISPLAY, nhập 1 -> tất cả các Lweight sẽ hiển thị đúng như bạn đã thiết lập -> copy và paste. Các đối tượng bạn thấy trên màn hình AutoCAD như thế nào thì chúng được chuyển qua Word y chang như vậy, trừ cái màn hình nền (do thiết lập "Remove AutoCAD background color" trong BWMF).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn down load phần mềm better hue dưới đây về sử dụng. Phần mềm đó có chỉnh cả độ nét khi phóng to lên. Mình đã dùng thử và kết quả là chấp nhận được.

Trước hết em xin cảm ơn các pác đã giúp đỡ em. Nhưng có pác bảo là lên dùng spline thì hình như hơi phức tạp hoá vấn đề thì phải. Mình làm sao sử dụng spline mãi được đâu.

còn của pác download Better_WMF_Hue.exe thì cái này em cũng có rồi mà. Em download về dùng vẫn giống như cái trước, đường nét thì không được cải thiện. Còn có pác bảo thay thế giá trị vào = 1. nhưng pác không nói rõ là phải thay ở đâu.

Em rất mong các pác chỉ bảo thêm em với vì nói thật là em trình độ có hạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn không cần chỉnh bất cứ thông số nào của BWMF cả, cứ để mặc định như lúc đầu. Trong AutoCAD, gõ LWDISPLAY, nhập 1 -> tất cả các Lweight sẽ hiển thị đúng như bạn đã thiết lập -> copy và paste. Các đối tượng bạn thấy trên màn hình AutoCAD như thế nào thì chúng được chuyển qua Word y chang như vậy, trừ cái màn hình nền (do thiết lập "Remove AutoCAD background color" trong BWMF).

AAA. Em đã làm được rồi pác ạ. Vậy mà em mò toát mồ hôi mãi không được. Thank

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
AAA. Em đã làm được rồi pác ạ. Vậy mà em mò toát mồ hôi mãi không được. Thank

Em xin loi vì lại làm phiền pác. Em đã dùng và sử dụng lệnh LWDISPLAY = 1 nhưng với trường hợp Cad 2D thì đường nét đúng. Nhưng khi dùng với 3D thì lại không được. Gỉa dụ là em vẽ song khối 3D rồi nhưng khi dùng HIDE và coppy bằng BWF sang WORD thì các đường nét lại bằng nhau.

Mong các pác giúp đỡ em. Thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em xin loi vì lại làm phiền pác. Em đã dùng và sử dụng lệnh LWDISPLAY = 1 nhưng với trường hợp Cad 2D thì đường nét đúng. Nhưng khi dùng với 3D thì lại không được. Gỉa dụ là em vẽ song khối 3D rồi nhưng khi dùng HIDE và coppy bằng BWF sang WORD thì các đường nét lại bằng nhau.

Mong các pác giúp đỡ em. Thank

Với hình 3D cách làm của tôi hơi thủ công: đó là chụp ảnh mành hình màn hình ở chế độ Previeous plot rồi chuyển ảnh sang Word:

(Bạn đặt nét vẽ... rồi chụp ảnh màn hình ở chế độ xem in)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

SONCAD có trojan TR/Gendal.520192 trong Better_WMF_Hue đó bạn,máy mình báo có trọjan và tự xoá mất file .exe nên mình ko sử dụng đc

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
SONCAD có trojan TR/Gendal.520192 trong Better_WMF_Hue đó bạn,máy mình báo có trọjan và tự xoá mất file .exe nên mình ko sử dụng đc

máy m cũng báo vậy.làm thế nào chạy đc vậy cậu? :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em sử dụng lệnh lwdisplay đặt là on thì đường nét trong autocad hiển theo nét đã đặt trong layer

nhưng em chỉ thấy nó có tác dụng với các layer mình đặt nét lớn hơn 0.3 thôi còn các layer có chiều dày nhỏ hơn 0.3 thì vẫn giống nhau hết trong cad

em muốn hỏi làm thế nào để có thể hiển thị chiều dày của những nét nhỏ hơn 0.3 trong cad.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em sử dụng lệnh lwdisplay đặt là on thì đường nét trong autocad hiển theo nét đã đặt trong layer

nhưng em chỉ thấy nó có tác dụng với các layer mình đặt nét lớn hơn 0.3 thôi còn các layer có chiều dày nhỏ hơn 0.3 thì vẫn giống nhau hết trong cad

em muốn hỏi làm thế nào để có thể hiển thị chiều dày của những nét nhỏ hơn 0.3 trong cad.

Bạn tham khảo bài : Lineweight 0.2mm sáng khi nhấn tab LWT

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã làm như vậy nhưng khi dung Better WMF copy sang word cái nét đậm thì nó đậm quá, nhìn rất xấu. Nét đậm mình để có 0,3 thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em chuyển sang w thì chỉ có màu đen, làm sao để bản chụp khi chuyển sang w nó có màu như ở cad ạ

Link down phần mềmBetterWMF V6.0:

http://www.mediafire.com/?nyjgqiltajm

Hướng dẫn sử dụng:

• BetterWMF giúp cho quá trình chèn hình vẽ từ AutoCAD vào 1 tài liệu nào đó, ví dụ MS-office,...

BetterWMF

- sẽ cải thiện hình ảnh khi chuyển sang Word, kích thước của ảnh sẽ phù hợp với vùng các đối tượng trong AutoCAD

- Hình ảnh chuyển sang là trong suốt, màu nền được loại bỏ

- bạn có thể thay đổi độ đậm nhạt cho hình vẽ bằng cách gán chiều rộng nét vẽ cho các màu

- Những hình ảnh có thể chuyển đổi thành đen hoặc trắng

- Trong TILEMODE 0 bạn có thể kết hợp khổ giấy và tất cả các viewports

• Bạn phải chạy BCLIPBRD.EXE trong khi Copy

• Giao diện chính của phần mềm

• Cách sử dụng

Lưu ý: khi vẽ trên AutoCad các bạn nên vẽ các lớp đường nét theo các màu sắc khác nhau (VD: nét liền màu trắng, nét đứt màu đỏ,….vv.)

 Trong khung Lines and text nếu muốn toàn bộ các nét vẽ chuyển thành màu đen thì các bạn tích như hình vẽ, nếu muốn màu giống như trong AutoCAD thì bỏ tích này đi.

- Sau đó chọn Advanced chọn Edit nó hiện ra cửa sổ để chọn kích cỡ cho nét cần chuyển. Thường thì chỉ cần phân biệt lớp đường bao và các lớp khác. các bạn chọn màu color7 trong cột Acad color và nhập giá trị mới cho nó trong ô Edit value(inch)

-sau đó nhấn OK

-Cuối cùng nhấn Apply Ok

Lưu ý: Trước khi Copy hình vẽ ta phải dùng lệnh Zoom để phóng to đối tượng cho vừa khung bản vẽ, không nên để hình bé quá. Sau đó mới lựa chọn đối tượng Ctrl + C.

Chúc các bạn thành công !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi là khi mình sử dụng phần mềm , mình có đọc cách của anh Tue_VN la fthay đổi độ rộng của chữ sẽ không bị lỗi font nhưng khi copy sang thì chữ hơi bị nhoè,

khi copy sang Word và in thì bị mờ!

Có cách nào khác phục không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi là khi mình sử dụng phần mềm , mình có đọc cách của anh Tue_VN la fthay đổi độ rộng của chữ sẽ không bị lỗi font nhưng khi copy sang thì chữ hơi bị nhoè,

khi copy sang Word và in thì bị mờ!

Có cách nào khác phục không nhỉ?

Màu đỏ: theo ngu ý thì hình như không sửa được đâu, có thể bạn nên thử font VNI và không cần thiết lập lại độ rông

Màu xanh: do hình chèn trong Word là hình định dạng ảnh(jpeg,pdf,png,..) với các file này máy in không bao giờ in sắc nét được cả nhé, hên xui thôi, đặc biệt nếu bạn co kéo hình(làm to hình chèn) thì ảnh lại càng mờ khi in

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi, mình muốn chèn một hình trong Cad vào Word bằng BMW(hoặc cái khác cũng được) với điều kiện là đúng tỷ lệ thì làm như thế nào.

Kiểu như thế này nhé: mình có một tờ A4 mà trên đó cần thuyết minh một hình Cad(nhỏ nhỏ thôi, cỡ 4x8 cm-tỷ lệ đúng nhé:1:100, cỡ chữ 2.5mm ) còn phần còn lại trên Word là chữ.

Bây giờ mình muốn chèn hình đó vào Word mà phải có cỡ chữ đúng 2.5 thì làm thế nào? Nhiều lần mình dùng BMW dán ảnh xong, căn chỉnh chán chê, khi in ra thì kích thước của hình có độ lớn gấp 3 lần chữ đang viết trên Word xấu tệ

Cảm ơn mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho mình hỏi, mình muốn chèn một hình trong Cad vào Word bằng BMW(hoặc cái khác cũng được) với điều kiện là đúng tỷ lệ thì làm như thế nào.

Kiểu như thế này nhé: mình có một tờ A4 mà trên đó cần thuyết minh một hình Cad(nhỏ nhỏ thôi, cỡ 4x8 cm-tỷ lệ đúng nhé:1:100, cỡ chữ 2.5mm ) còn phần còn lại trên Word là chữ.

Bây giờ mình muốn chèn hình đó vào Word mà phải có cỡ chữ đúng 2.5 thì làm thế nào? Nhiều lần mình dùng BMW dán ảnh xong, căn chỉnh chán chê, khi in ra thì kích thước của hình có độ lớn gấp 3 lần chữ đang viết trên Word xấu tệ

Cảm ơn mọi người

Hehe. Bác thử Chụp màn hình rồi dán vào xem sao.

Bác chuyển sang hhình nền trắng rồi chụp nhé.

Nếu thích dùng phần mềm thì bác đưa bản vẽ lên e thử coi có được như ý bác không?hi!

Chắc không có thể nào đúng tỷ lệ như bên Cad đâu bác ạ, vì bên word chỉ để tường thuật thôi mà bác, miễn sao nó đẹp nó hợp mắt người xem là ok.

Muốn chuẩn bác cứ đưa bản vẽ chuẩn của bác thì các cô các chú cũng gật đầu ý ự luôn mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hehe. Bác thử Chụp màn hình rồi dán vào xem sao.

Bác chuyển sang hhình nền trắng rồi chụp nhé.

Nếu thích dùng phần mềm thì bác đưa bản vẽ lên e thử coi có được như ý bác không?hi!

Chắc không có thể nào đúng tỷ lệ như bên Cad đâu bác ạ, vì bên word chỉ để tường thuật thôi mà bác, miễn sao nó đẹp nó hợp mắt người xem là ok.

Muốn chuẩn bác cứ đưa bản vẽ chuẩn của bác thì các cô các chú cũng gật đầu ý ự luôn mà!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/101306_document1.pdf

Hix loay hoay mãi không làm sao biết cách điễn đạt rõ hơn, đại loại thế này, mình muốn chèn một hình Cad vào Word đúng tỷ lệ để cỡ chữ trong Word và cỡ chữ(dim,text) trong hình tương đối như nhau và có thể tiếp tục xử lý trên Word với các chữ mới, bảng biểu mới, công thức toán học (những thử mà nếu làm trong CAD sẽ rất khó khăn_)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy là không có cách nào đúng không, mới đầu mình định sử dụng chức năng zoom/ với tham số "XP" (hoặc "X") nghĩ là sẽ được nhưng do chưa hiểu bản chất hai tham số này, nên vẫn chưa ra cái nào cả. hix

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay