Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bkhn_2011

Con trỏ bị giật khi ra chuột vào vùng hatch

Các bài được khuyến nghị

Khi mình di con trỏ vào khu vực có Hatch và Block thì hay bị dừng hình và con trỏ bị di chuyển giật giật, các bạn cho mình hỏi là vì sao và cách khắc phục nó thế nào với. Có một anh ở công ty đã làm thử nhưng do anh thao tác nhanh quá (hoa cả mắt) nên chưa học lóm được. Các bạn giúp mình, thanks, cả nhà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Khi mình di con trỏ vào khu vực có Hatch và Block thì hay bị dừng hình và con trỏ bị di chuyển giật giật, các bạn cho mình hỏi là vì sao và cách khắc phục nó thế nào với. Có một anh ở công ty đã làm thử nhưng do anh thao tác nhanh quá (hoa cả mắt) nên chưa học lóm được. Các bạn giúp mình, thanks, cả nhà

Bạn nhập lệnh options kiểm tra 2 mục như trong hình bên dưới trong tab Selection, bỏ tick When a command is activeWhen no command is active

Rất mong đúng cái bạn cần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks bác bkhn_2011 nhé em cũng bị như vậy mà chưa có kịp hỏi mà bác chiron ơi em cũng làm như bác nói thế nhưng mà không ăn thua lắm vì chỉ để xa thì nó không bị giật thôi chứ phóng to lên thì nó lại bị giật không biết em phải làm như thế nào đây ạ? mong các bác pro giúp cho ạ em cũng mới học cad thanks các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bị chậm này mà setting lại CAD có thể nhanh được cũng là rất lạ.

Bạn có thể upload file CAD của bạn lên được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks bác bkhn_2011 nhé em cũng bị như vậy mà chưa có kịp hỏi mà bác chiron ơi em cũng làm như bác nói thế nhưng mà không ăn thua lắm vì chỉ để xa thì nó không bị giật thôi chứ phóng to lên thì nó lại bị giật không biết em phải làm như thế nào đây ạ? mong các bác pro giúp cho ạ em cũng mới học cad thanks các bác nhiều

trinhsanghy có thể mô tả kỹ hơn hoặc upload file CAD được không? bkhn_2011 mô tả chỉ bị dừng màn hình khi di chuyển con trỏ vào block hoặc hatch thôi. Còn nguyên nhân khác có thể là chưa đúng driver card màn hình, cấu hình máy chưa đủ hoặc bị rác bản vẽ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây mình ví dụ như cái bản vẽ này chẳng hạn. Mình đã làm theo cách của bác Chiron hướng dẫn mà vẫn không ăn thua gì cả. Lúc di con trỏ vào khu vực có hatch dùng con lăn Zoom bản vẽ lên thì bị tạm dừng hình một vài giây xong nó mới Zoom được. Khó chịu ghê, anh Hoanh nói thì có thể là do mình cái thiếu Driver chăng? Các anh chỉ dùm em với. Cảm ơn các anh

Bản vẽ đây ạ : http://www.mediafire.com/file/usfb1c9q0ugi6sw/xref22222.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng đây là file cad của em đã up lên diễn đàn nhưng đây là file em đã lưu xuống cad 2004 không biết lưu như vậy nó có khác không nhưng trên máy em đang dùng là cad 2010 máy cấu hình core i3 ram 2gb trước đó em cũng có thể dùng và cài cả inventor 2010 và solid work 2010 còn bây giờ thì chỉ dùng cad và solid 10 thôi nhưng vẫn bị lỗi nhờ các bác xem giúp em với đây là file bản vẽ http://www.cadviet.c...ông_ngh7879.rar thanks các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây mình ví dụ như cái bản vẽ này chẳng hạn. Mình đã làm theo cách của bác Chiron hướng dẫn mà vẫn không ăn thua gì cả. Lúc di con trỏ vào khu vực có hatch dùng con lăn Zoom bản vẽ lên thì bị tạm dừng hình một vài giây xong nó mới Zoom được. Khó chịu ghê, anh Hoanh nói thì có thể là do mình cái thiếu Driver chăng? Các anh chỉ dùm em với. Cảm ơn các anh

Bản vẽ đây ạ : http://www.mediafire...w/xref22222.dwg

Cách của Chiron là loại bỏ vài hiệu ứng của CAD đời mới. File của bạn quá nhiều hatch, mình mở trên máy mình cũng hơi chậm, nhưng không bị dừng màn hình như bkhn_2011 mô tả. bkhn_2011 kiểm tra lại driver card màn hình của hệ điều hành xem sao, dùng lệnh 3dconfig xem có thể update driver mới nào không. Hoặc cũng có thể dùng lệnh Fill > Off, bản vẽ sẽ nhẹ hơn nhiều, cách này không được hay lắm nhưng có thể giải quyết tạm thời tốc độ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng đây là file cad của em đã up lên diễn đàn nhưng đây là file em đã lưu xuống cad 2004 không biết lưu như vậy nó có khác không nhưng trên máy em đang dùng là cad 2010 máy cấu hình core i3 ram 2gb trước đó em cũng có thể dùng và cài cả inventor 2010 và solid work 2010 còn bây giờ thì chỉ dùng cad và solid 10 thôi nhưng vẫn bị lỗi nhờ các bác xem giúp em với đây là file bản vẽ http://www.cadviet.c...ông_ngh7879.rar thanks các bác nhiều

Link trinhsanghy up lên không có gì cả.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây mình ví dụ như cái bản vẽ này chẳng hạn. Mình đã làm theo cách của bác Chiron hướng dẫn mà vẫn không ăn thua gì cả. Lúc di con trỏ vào khu vực có hatch dùng con lăn Zoom bản vẽ lên thì bị tạm dừng hình một vài giây xong nó mới Zoom được. Khó chịu ghê,

Bản vẽ đây ạ : http://www.mediafire...w/xref22222.dwg

Bản vẽ của bạn dung lương 3.20 MB với số lượng hatch lớn và tỷ lệ scale lại nhỏ mà không bị chậm , zoom không bị giật giật mới gọi là chuyện lạ.

Bạn có thể chữa cháy bằng cách sau:

-View > 3D Views > Top > xóa hình vẽ thừa > chuyển vùng vẽ về gần hệ trục tọa độ, ở góc ¼ có tọa độ dương.

- Xem lại các kiểu hatch đã chọn, cái nào có thể chuyển về kiểu SOLID thì phải khẩn trương chuyển.

- Xem lại các kiểu hatch trên bản vẽ , cái nào có thể tăng được trị số scale thì hãy tăng khẩn cấp trị số này lên gấp 2 lần (hatch sẽ thưa ra).

( Để sửa hatch bạn dùng lệnh HE).

Sau khi bạn đã thực hiện 3 bước như trên mà nó vẫn như cũ cũng gọi là chuyện lạ.=> Có thể cấu hình máy của bạn yếu cần nâng cấp.

Vài góp ý với bạn cho lần vẽ sau của bạn

- Thiết lập vùng vẽ theo lệnh Mvsetup

- Nếu có không có đòi hỏi gì khi hatch các kiểu giống nhau trong một bản vẽ bạn hatch nhiều vùng vẽ 1 lần để nó là một đối tượng hatch. Nếu có nhiều vùng cần hatch bạn vẫn có thể hatch nối tiếp các vùng sẽ hatch và cách vùng đã hatch thành 1 đối tượng bằng cách dùng lệnh HE ( gõ HE chọn hatch vùng A sẽ hiện ra bảng Edit Hatch > chọn Add: Pick points > pick chọn các vùng B, C, D … >>>Hatch vùng A và các vùng B, C, D sẽ liền thành 1 đối tượng.

-Khi copy hoặc move hình có nhiều đối tượng hoặc hình có dung lượng lớn nên gõ lệnh trước, chọn đối tượng sau sẽ nhanh hơn là chọn đối tượng trước, chọn lệnh sau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link trinhsanghy up lên không có gì cả.

hê hê không biết sao nữa nhưng hôm up cái đường link trên em vẫn vào và down về được bình thường thế mà nay vào cũng không được nữa.nhưng thôi dù sao em cũng đã cài lại cad và đã sửa được lỗi đó rùi bác ạ thanks các bác nhiều,hỳ còn nếu bác muốn xem lại cái đó thì bác có thể vào topic xin giúp đỡ về đồ án công nghệ của em.nếu bác biết về cái đó thì cho em xin mót chút kinh nghiệm về cái đồ án ấy với thanks bác nhiều ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đồng ý với hoanghaiyp, mình không hiểu tại sao nhiều người thích hatch dày đặc với scale thấp trong khi có mẫu solid?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hê hê không biết sao nữa nhưng hôm up cái đường link trên em vẫn vào và down về được bình thường thế mà nay vào cũng không được nữa.nhưng thôi dù sao em cũng đã cài lại cad và đã sửa được lỗi đó rùi bác ạ thanks các bác nhiều,hỳ còn nếu bác muốn xem lại cái đó thì bác có thể vào topic xin giúp đỡ về đồ án công nghệ của em.nếu bác biết về cái đó thì cho em xin mót chút kinh nghiệm về cái đồ án ấy với thanks bác nhiều ạ

Khi có nhiều thứ mình đã cấu hình rồi thì mỗi lần cài CAD lại rất mệt. Theo thiển ý của Chiron, vẫn nên tìm hiểu nguyên nhân và cách khắc phục để sau này có gặp lại thì biết cách giải quyết.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e đang bị lỗi như bác nè, khi zoom lại gần thì chuột nó giật theo kiểu ô vuông nhiều hơn, còn zoom ra xa thì không bị giật. bác làm đc rồi chỉ e vs. cảm ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e đang bị lỗi như bác nè, khi zoom lại gần thì chuột nó giật theo kiểu ô vuông nhiều hơn, còn zoom ra xa thì không bị giật. bác làm đc rồi chỉ e vs. cảm ơn bác

mình đã làm đc rồi. chỉ cần bấm F9 là xong :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã làm đc rồi. chỉ cần bấm F9 là xong :)

Không Like cho bạn không được. Đúng là mấy hôm nay bị lác con trỏ. Chỉ có F9 mới ok. Cảm ơn bạn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay