Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ksor_phong

[Yêu cầu lisp] Công cụ so sánh, kiểm tra 2 bản vẽ bằng mắt thường

Các bài được khuyến nghị

Trân trọng kính chào các bác

Em làm trong nghề thẩm định hồ sơ, bản vẽ, trong quá trình làm em phát sinh nhu cầu đối chiếu bằng mắt thường các chi tiết của 2 bản vẽ (cái này so sánh bằng máy không được mà phải bằng mắt), em đã sớt nhưng chưa có bác nào từng viết lisp này, vậy em post lên đây, kính mong các bác giúp đỡ, nội dung cụ thể như sau:

Chia đôi màn hình làm việc để cùng một lúc mở 2 bản vẽ (trái và phải), sau khi zoom về cùng một scale thì chủ yếu sẽ thao tác lệnh zoom và pan sao cho cả 2 bản vẽ thể hiện cùng một vị trí, pan thì cùng pan, zoom thì cùng zoom và khi rê chuột thì cả 2 cửa sổ chịu sự thay đổi giống nhau (scale của lệnh zoom, vị trí pan) để thuận tiện cho xem xét và đối chiếu bằng mắt thường sự thay đổi tại các vị trí khác nhau.

Có thể mở một lúc một vài bản vẽ nhưng trong lúc làm việc thì chỉ cần so sánh 2 bản vẽ với nhau, tại các cửa số sẽ Ctrl+tab để chuyển qua lại các bản vẽ, nếu tất cả các bản đang mở đều chịu ảnh hưởng của lệnh zoom và pan đó thì thật tuyệt vời)..

(Ví dụ em hay gặp nhất là một bản vẽ hiện trạng khu đất rất to và kiểm tra xem các bản vẽ khác người ta vẽ gì trên đó).

Em diễn giải hơi khó hiểu, các bác thông cảm.

Cám ơn các bác nhiều vì đã xem và giúp đỡ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trên mạng có tool này, và tất nhiên là có phí, cũng không viết bằng Lisp, bạn có thể GG để tìm ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em sớt gúc gồ rồi, không có bác ơi, chỉ có chương trình kiểm tra tự động thôi (có phí em cũng không ngại), mà tự động thì không dùng được vì nó là thiết kế mới vẽ trên nền hiện trạng cũ chứ không phải sự thay đổi, chỉnh sửa của bản vẽ.

Bác nào giúp em với, đang cấn quá.

Cám ơn các bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời đất, Euro thì chịu rồi, có bác nào giúp em mà thanh toán bằng cám ơn và cafe thì cám ơn các bác nhiều lắm.

Anh Phong à!

Để em nghiên cứu viết cho anh cái này.

Hì hì dạo này cái quy hoạch chung của em cũng đang gấp rút với lại phòng cũng nhiều việc em sẽ cố gắng làm cho Bác sớm.

@Tùng

Em có ý tưởng gì không để anh triển khai cho nó nhanh!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadstudio...n/apps/dwgsync/

Đúng là cái em cần đây, 40euro lận.

Tú ST à? Cậu cũng chơi được món này à, giỏi quá, xem cái link anh paste, anh cần đúng cái ấy đấy.

Cảm ơn cả nhà.

Chẳng lẽ số 40 là bịa ra hay sao :T

@aTu : a định viết bằng gì ?? NET ? lisp tranform ? VBA ? VB

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chẳng lẽ số 40 là bịa ra hay sao :T

@aTu : a định viết bằng gì ?? NET ? lisp tranform ? VBA ? VB

Anh viết bằng VB có lẽ cũng gần xong rồi hì hì.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này hay nhỉ. mình thấy có hứng thú với cái này. hôm nào rảnh ngọ ngoạy thử phát xem có viết được nó bằng lisp không :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này hay nhỉ. mình thấy có hứng thú với cái này. hôm nào rảnh ngọ ngoạy thử phát xem có viết được nó bằng lisp không :D

Cái này phải làm việc với "multi-document", mà Lisp thì mỗi phiên chỉ chạy được trên 1 bản vẽ thôi.

Trước kia tui cũng có ý tưởng viết 1 tool kiểu "link field" trên các Block-Att cho tất cả các bản vẽ đang mở.

(vd : khi thay đổi đường kính của một thanh thép F1 thì tất cả các đường kính của thép F1 trên bản vẽ đang mở đều cập nhật theo)

Hì hục với Lisp 1 thời gian mới phát hiện ra là Lisp "pótay". Đành chuyển qua .NET.

Về ý tưởng của "ksor_phong" thì cần chia đôi màn hình CAD và theo dõi các lệnh PAN và ZOOM rồi thực hiện kịch bản tương tự cho bản vẽ còn lại. Có gì sai sót các bác góp ý thêm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 ý tưởng hay.rất tiện lợi,mà bọn tây đó bán giá cắt cổ quá :(.hy vọng mấy sư huynh viết xong salle cho anh em vietnam mình dùng :wub:

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 ý tưởng hay.rất tiện lợi,mà bọn tây đó bán giá cắt cổ quá :(.hy vọng mấy sư huynh viết xong salle cho anh em vietnam mình dùng :wub:

Không biết tại " bọn tây đó bán giá cắt cổ quá" hay tại chúng ta mua "bèo quá" nên chúng ta (lại chúng ta) không có cái mà dùng với giá chấp nhận được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Dùng Net hoặc VB bắt sự kiện kích chuột rồi gửi đến các Handle window tương ứng thì xơi được ngay mà ^^ Nói chung là không có gì khó với các cao thủ ở CV.

- Với VBA thì có khả năng tương tác với toàn bộ các bản vẽ đang mở, nên .... (?)

- Với lisp thì chắc là phải gán reactor thay đổi zoom - pan (editor) ở bản vẽ chính, truyền dữ liệu sang bản vẽ phụ - nơi có reactor var change. Cái này bác Thái lại rành

p/s : Không đi vào code nên chém gió vậy thôi, chẳng biết được hay k, khó hay dễ ^^ Dù sao vẫn mong bất kỳ ai viết thương mại hóa nó :)

Và thực sự thì 39Eu, 1 triệu hay 10 triệu cũng không thành vấn đề - nếu nó có ích cho công việc :) - VÌ vậy đó không gọi là đắt - mà vì chúng ta quen k phải bỏ tiền cho những thứ đó ^^

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nghĩ nếu có cái này có thể sử dụng vào việc vẽ mặt bằng các tầng trong khi theo dõi mặt bằng tầng 1 (nếu thao tác được cả các lệnh khác một cách bình thường), nhất là trong lĩnh vực quy hoạch, có thể theo dõi các bản vẽ trên nền hiện trạng khu đất và ngược lại...

Nói chung là đại tiện :D

Mời các cao thủ xuống núi, các bác bổ xung ý tưởng cho hoàn chỉnh. Xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nghĩ nếu có cái này có thể sử dụng vào việc vẽ mặt bằng các tầng trong khi theo dõi mặt bằng tầng 1 (nếu thao tác được cả các lệnh khác một cách bình thường), nhất là trong lĩnh vực quy hoạch, có thể theo dõi các bản vẽ trên nền hiện trạng khu đất và ngược lại...

Cái sử dụng của bác ấy, thì chia view là được mà, tự dưng bật 2 file khác nhau chi cho mệt (?)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bởi vì nó ở các file khác nhau bác ơi, mà thường là rất rộng (một vài trăm hecta) nên phải như vậy mới rà soát, đối chiếu được các vị trí. Chia view không làm được việc này bác à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Dùng Net hoặc VB bắt sự kiện kích chuột rồi gửi đến các Handle window tương ứng thì xơi được ngay mà ^^ Nói chung là không có gì khó với các cao thủ ở CV.

- Với VBA thì có khả năng tương tác với toàn bộ các bản vẽ đang mở, nên .... (?)

- Với lisp thì chắc là phải gán reactor thay đổi zoom - pan (editor) ở bản vẽ chính, truyền dữ liệu sang bản vẽ phụ - nơi có reactor var change. Cái này bác Thái lại rành

p/s : Không đi vào code nên chém gió vậy thôi, chẳng biết được hay k, khó hay dễ ^^ Dù sao vẫn mong bất kỳ ai viết thương mại hóa nó :)

Và thực sự thì 39Eu, 1 triệu hay 10 triệu cũng không thành vấn đề - nếu nó có ích cho công việc :) - VÌ vậy đó không gọi là đắt - mà vì chúng ta quen k phải bỏ tiền cho những thứ đó ^^

Chém gió thấy dễ ợt, nhưng bắt tay vào mới thấy dễ như ăn ớt.

Lấy các thông số của lệnh Zoom-Pan thì được rồi, nhưng user chủ yếu dùng chuột (nút giữa) để Zoom-Pan.

Các thông số khi rê chuột (PAN) và khi lăn chuột (ZOOM) hơi bị ... :mellow:

ps: với Cad2013 hình như có nhiều lựa chọn hơn,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chém gió thấy dễ ợt, nhưng bắt tay vào mới thấy dễ như ăn ớt.

Lấy các thông số của lệnh Zoom-Pan thì được rồi, nhưng user chủ yếu dùng chuột (nút giữa) để Zoom-Pan.

Các thông số khi rê chuột (PAN) và khi lăn chuột (ZOOM) hơi bị ... :mellow:

ps: với Cad2013 hình như có nhiều lựa chọn hơn,

Với tham số zoom thì có thể lấy biến viewsize. Em đang bị bí cái là lấy tọa độ khi pan thôi Bác ạ. Bác có cách gì không chỉ em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trân trọng kính chào các bác

Em làm trong nghề thẩm định hồ sơ, bản vẽ, trong quá trình làm em phát sinh nhu cầu đối chiếu bằng mắt thường các chi tiết của 2 bản vẽ (cái này so sánh bằng máy không được mà phải bằng mắt), em đã sớt nhưng chưa có bác nào từng viết lisp này, vậy em post lên đây, kính mong các bác giúp đỡ, nội dung cụ thể như sau:

Chia đôi màn hình làm việc để cùng một lúc mở 2 bản vẽ (trái và phải), sau khi zoom về cùng một scale thì chủ yếu sẽ thao tác lệnh zoom và pan sao cho cả 2 bản vẽ thể hiện cùng một vị trí, pan thì cùng pan, zoom thì cùng zoom và khi rê chuột thì cả 2 cửa sổ chịu sự thay đổi giống nhau (scale của lệnh zoom, vị trí pan) để thuận tiện cho xem xét và đối chiếu bằng mắt thường sự thay đổi tại các vị trí khác nhau.

Có thể mở một lúc một vài bản vẽ nhưng trong lúc làm việc thì chỉ cần so sánh 2 bản vẽ với nhau, tại các cửa số sẽ Ctrl+tab để chuyển qua lại các bản vẽ, nếu tất cả các bản đang mở đều chịu ảnh hưởng của lệnh zoom và pan đó thì thật tuyệt vời)..

(Ví dụ em hay gặp nhất là một bản vẽ hiện trạng khu đất rất to và kiểm tra xem các bản vẽ khác người ta vẽ gì trên đó).

Em diễn giải hơi khó hiểu, các bác thông cảm.

Cám ơn các bác nhiều vì đã xem và giúp đỡ.

Chào bạn 'ksor_phong

Có cái này có thể giúp được bạn nữa nè:

Công cụ so sánh bản vẽ

Dựa trên công nghệ GRX, công cụ so sánh bản vẽ trong *** 2011 xử lý đối tượng tùy chỉnh và đối tượng lồng nhau trong khối, đưa ra kết quả so sánh chính xác, cho thấy trong các màu sắc được xác định trước, nhờ vậy, bạn có thể xác định ngay cả những thay đổi nhỏ nhất trong các bản vẽ tương tự.

...

Link: http://www.applicadglobal.com/vietnam/***

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với tham số zoom thì có thể lấy biến viewsize. Em đang bị bí cái là lấy tọa độ khi pan thôi Bác ạ. Bác có cách gì không chỉ em với.

Bạn thử biến VIEWCTR xem dc ko

Good luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em đã download bản CADStudioDWGsync.msi cho CAD 2012-2013 về chạy thử , tất nhiên là bản trial rồi

Em thấy bản trial nè chạy rất ngon trừ mỗi chỗ sau .... 3p kể từ khi ta goi lệnh DWGSYNC ( lần đầu tiên để kích hoặt phần mềm và tích vô cái ô của nó để với tính năng lăn chuột giữa up sự hiển thị cho các files ) thì CADStudio sẽ tự động tắt đi ( chưa bỏ tiền ra mua mà :D ) . Và điều này chỉ tính cho mỗi lần CAD đóng tất cả các Files rồi mở lại các Files , quy luật 3 phút miễn phí bắt đầu lại từ đầu

Nên em có ý kiến là các bác có thể viết 1 Lisp về lệnh zoom pan bình thường nhưng trong Lisp đó có gọi lệnh DWGSYNC liên tục và yes tự động , tự động kích vô các ô phía trên

Đó là cách nhìn của em , có gì mong các bác cao thủ xem xét

Em đã vô acad.pgp và đặt DWGSYNC là dấu ` ngay dưới dấu ~ ====> cũng nhanh hơn 1 chút nhưng vẫn ... thấy ức lắm :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy cái này chỉ cần đưa tọa độ và tỷ lệ các bv trùng nhau, đổi màu cho nó khác tý sau đó insert hay xref là có thể tham khảo đc rồi. Chính xác đến từng cm Tại sao phải rắc rối vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay