Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
khuyennd81

hình chiếu trong cad 3d

Các bài được khuyến nghị

Vấn đề của em là khi có hình chiếu trục đo 3D mình muốn có hình chiếu 2D theo 1 phương bất ký. Em vẫn thường sử dụng 2 lệnh SOLVIEW và SOLDRAW. nhưng chỉ tiện khi mình chiếu theo các phương oxy, oyz hoạc oxz. muốn chiếu theo các phương khác rất khó (thương phải xoay trục toạ độ theo phương cần chiếu rất mất thời gian) bác nào có cao kiến gì mình cùng thảo luận. thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Vấn đề của em là khi có hình chiếu trục đo 3D mình muốn có hình chiếu 2D theo 1 phương bất ký. Em vẫn thường sử dụng 2 lệnh SOLVIEW và SOLDRAW. nhưng chỉ tiện khi mình chiếu theo các phương oxy, oyz hoạc oxz. muốn chiếu theo các phương khác rất khó (thương phải xoay trục toạ độ theo phương cần chiếu rất mất thời gian) bác nào có cao kiến gì mình cùng thảo luận. thanks

Bạn vào View > 3D Views > Viewpoỉnt Presets... > Hiện bảng Viewpoỉnt Presets > Tại dòng Prom: XY Plane: nhập giá trị 0 độ; tại dòng X Axis : nhập giá trị góc độ cần thiết > Ok là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Không cần xoay trục toạ độ, bạn dùng Solview với tuỳ chọn A hoặc S thử xem. Khi nó yêu cầu 2 điểm để xác định "inclined plane", bạn có thể chỉ định 2 điểm đặc biệt nào đó nằm trên đối tượng phù hợp với ý đồ chiếu của bạn (mặt phẳng bạn cần chiếu thường phải xác định theo các điểm đặc biệt như end, mid, cen, qua... trên đối tượng chứ không thể chiếu... đại được!). Nếu không, bạn vẽ trước 1 line để xác định "inclined plane", sau khi chiếu xong thì xoá nó đi.

2. Bạn có dùng lệnh Solprof không? Lệnh này cũng hay lắm, cho phép bạn tuỳ ý ẩn hoặc hiện các nét khuất trên bản vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
2. Bạn có dùng lệnh Solprof không? Lệnh này cũng hay lắm, cho phép bạn tuỳ ý ẩn hoặc hiện các nét khuất trên bản vẽ.

THanks bác! bác làm ơn nói rõ lệnh này với ??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
THanks bác! bác làm ơn nói rõ lệnh này với ??

Mình đã post bài này lên diễn đàn. Lâu rồi không nhớ nó nằm đâu nữa, post lại vậy:

http://www.cadviet.com/upfiles/3Dto2D_1.zip

Bạn sẽ hiểu lệnh solprof cũng như hiểu thế nào là "chiếu đúng nghĩa" (y như định nghĩa về "chiếu" khi nhập môn hình hoạ - vẽ kỹ thuật)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo