Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hoan2182

Nghề cơ khí ĐỐ VUI

Các bài được khuyến nghị

Để em thử sức nhé!

Cái hình vẽ này không đúng ở chỗ cái bánh răng tiếp xúc với mặt phẳng của cái gọi là mặt bích đi sẽ hạn chế 3 bậc tự do, ở phía lỗ hạn chế 4 bậc tự d nữa sẽ dẫn đến siêu định vị khi gia công! Vì vậy cái mặt bích (chỗ tiếp xúc chi tiết ấy phải thiết kế là đầu cầu tự lựa để tránh siêu định vị, vì khi định vị sẽ ưu tiên cho bề mặt ĩô trước, sau đó điều chỉnh đầu cầu tránh xảy ra siêu định vị).

Hihi.Không biết trượt hay ....!

Rất mong mọi người góp ý sôi nỗi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Về nguyên lý làm việc của NC chuốt là : hoặc dao chuốt tự lựa hoặc chi tiết gia công phải tự lựa, chọn cái nào tự lựa phải căn cứ vào cấu tạo của máy, gá, dao và cả gu của người thiết kế nữa...
Ở bản vẽ cục chuốt bác em chơi kiểu kết hợp cả chi tiết gia công lẫn dao đều tự lựa là thừa gây lãng phí vật tư...
Về hình vẽ câu đố, người ta vẽ đúng nguyên lý làm việc, song kết cấu họ lại vẽ chưa đúng ,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác em nói chưa chính xác rồi, nguyên nhân không phải là siêu định vị, trường hợp mặt phẳng hạn chế 3 bậc, còn lỗ 2 bậc bác em lý giải sao???

Về nguyên lý làm việc của NC chuốt là : hoặc dao chuốt tự lựa hoặc chi tiết gia công phải tự lừa, chọn cái nào tự lừa phải căn cứ vào cấu tạo của máy, gá, dao và cả gu của người thiết kế nữa...

Ở bản vẽ cục chuốt bác em chơi kiểu kết hợp cả chi tiết gia công lẫn dao đều tự lựa là thừa gây lãng phí vật tư...

Về hình vẽ câu đố, người ta vẽ đúng nguyên lý làm việc, song kết cấu họ lại vẽ chưa đúng , bác em xem lại nó chưa đúng ở chỗ nào mà xác suất sai hỏng P ≥ 0.5 nhé!

Hi. Mặc dù sai nhưng em vẫn tham gia tiếp.

Em vẫn thiên về cái định vị chi tiết hơn. Vì em thấy chi tiết được định vị bởi mặt phẳng và lỗ thì khi gia công do có độ hở giữa dao và bề mặt lỗ nên khi tiến hành lực kéo chuốt dễ xê dịch chi tiết (do nó không được kẹp chặt cố định nên khả năng đạt được độ chính xác không cao)!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhiệt liệt hoan nghênh bản lĩnh của bác em: "Em vẫn thiên về cái định vị chi tiết hơn"! , tuy nhiên mông của bác em vẫn chưa nét, vì bác em chỉ nói suông mà không có gì minh chứng cho luận điểm của mình!

Ở trên em đã nói "hoặc dao chuốt tự lựa hoặc chi tiết gia công phải tự lựa, chọn cái nào tự lựa phải căn cứ vào cấu tạo của máy, gá, dao và cả gu của người thiết kế nữa...". Bởi thế bác em phải bảo vệ được giải pháp của mình. Nó mang tính kinh tế và kỹ thuật, có con số và hình ảnh minh họa mới có cơ hội được vay vốn ngân hàng để thực hiện ý đồ thiết kế của mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lời giải đố câu 1 đã có trong trang 7 và 8 chủ đề:

[Xin tài liệu hướng dẫn DACNCTM2- Bánh Vít.] :

http://www.cadviet.c...40

Câu đố 2:

Về mối ghép giữa vành bánh vít và bánh ...đúc : Ø204H7^n6

Đây là mối ghép trung gian, nếu xét theo miền dung sai của trục và lỗ thì nó sẽ có :

Lỗ Ø204H7 >> Ø204+0.046^

trục Ø204n6 >> Ø204+0.060^+0.031

Độ dôi Nmax = 0.060 - 0.000 = 0.060

Độ hở Smax = 0.046 - 0.031 = 0.015

1)-Soi dưới góc nhìn miền dung sai của trục và lỗ , thì kiểu lắp Ø204H7^n6 có khe hở Smax = 0.015

nhưng nó vẫn là mối ghép chắc khỏe hơn lực sĩ ! Vì sao vậy???

2)-Dưới đây là tài liệu từ hai nguồn khác nhau, hỏi :Tài liệu nào tin cậy hơn??? (so sánh phần gạch chân mầu xanh)

Xin mời các bác cùng thư giãn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em ra câu đố để phục vụ đồ án của anh lamhung2011 sao anh không quan tâm trả lời câu hỏi nhỉ???

Câu đố số 3:
3a)- Có thể gia công được ren côn có góc Ὠ= 45º00'00'' trên các máy tiện thông dụng không???
3b- ....................................................................................................................................................
3c)-.....................................................................................................................................................
Nếu câu hỏi 3a ra như thế rồi thì câu hỏi 3b và 3c, em sẽ hỏi dư ...lào????
Xin mời các bác cùng thư giản cho vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiện ren côn trong các máy tiện thông dụng thì em chưa sờ nhưng trong máy CNC thì em thử sờ nó nhé:

Với R là độ nâng của mặt ren côn

F là bước ren.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác em Lamhung2011 đã giả nhời lạc đề rồi kìa! Câu hỏi là :Có thể gia công được ren côn có góc Ὠ= 45º00'00'' trên các máy tiện thông dụng không???

Em chưa dòm thấy cái máy tiện CNC lần nào, em tò mò muốn hỏi bác em về bản vẽ đoạn ren đó:

- Prôfin ren: số bước ren trên một in sơ, bước ren, chiều cao ren, bán kính góc lượn???

-Đường kính ren trong mặt phẳng chuẩn: Đường kính trong, đường kính trung bình, đường kính ngoài ???

-Khoảng cách mặt phẳng chuẩn???

- Chiều dài hữu ích nhỏ nhất???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguồn câu đố: http://www.cadviet.c...=0

Không biết là lamhung2011 đã "nhận được lệnh truy lã không biên giới" của anh vanyeu em chưa?

Câu số 4: cái hình tròn tròn đang quay tròn là cái gì??? Hãy phân tích kết cấu và tính năng làm việc của nó???

Xin mời các bác em mới vào nghề Cơ khí tham gia giải đố thư giãn cho vui!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác em Lamhung2011 đã giả nhời lạc đề rồi kìa! Câu hỏi là :Có thể gia công được ren côn có góc Ὠ= 45º00'00'' trên các máy tiện thông dụng không???

Em chưa dòm thấy cái máy tiện CNC lần nào, em tò mò muốn hỏi bác em về bản vẽ đoạn ren đó:

- Prôfin ren: số bước ren trên một in sơ, bước ren, chiều cao ren, bán kính góc lượn???

-Đường kính ren trong mặt phẳng chuẩn: Đường kính trong, đường kính trung bình, đường kính ngoài ???

Ấy chết.Chị đừng bảo anh ấy truy nã em là chết em đấy.

Em lúc nào cũng theo dõi diễn đàn, chỉ là thoìư gian này em đáng lẽ là bảo vệ rồi nhưng nhà trường lại cho thi học kỳ trước rồi bảo vệ sau.

Nên em cũng đang ôn thi mà.

Câu hỏi của bác:

1. Tiện ren côn thì theo em được biết như sau:

Trước hết gá phôi và dao: Phôi được gá trên mâm cặp ba chấu, còn dao tiện ren được gá trên đài gá dao.Đỉnh của đầu dao phải được gá trùng với tâm quay của máy (tâm cua trục chính).

-Xác định góc quay α của bàn trượt trên bàn xe dao:

Tag α = D- d

D- đường kính đầu lớn

d-đường kính đầu nhỏ.

Ở đây α=45 do chị bảo là tiện ren côn góc 45 độ.

-Xoay bàn trượt trên của bàn xe dao 1 góc α về phái trước

-Xoay bàn trượt của bàn xe dao 1 góc α về phía sau

Các thao tác này nhằm điều chỉnh cho dao được gá đúng tâm trục chính.

-Tiện ren côn: lượng chạy dao được thực hiện bằng tay khi dùng tay quay của bàn trượt trên của bàn xe dao theo chiều kim đồng hồ. Tù theo bước ren mà có bước điều chỉnh cắt ren hợp lý.

-Kiểm tra góc côn bằng thước đo góc vạn năng!

Có gì chưa đúng mong Chị và mọi người chỉ bảo thêm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết là lamhung2011 đã "nhận được lệnh truy lã không biên giới" của anh vanyeu em chưa?

Câu đó tiếp theo là cái hình tròn tròn đang quay tròn là cái gì??? Hãy phân tích kết cấu và tính năng làm việc của nó???

Nó như là 1 cái bánh đà được nối với động cơ quay, khi cái bánh này quay sẽ tạo lực kéo làm cho 2 cái Pittông này tịnh tiến.

Pittông 1 ở phía trên khi tịnh tiến sẽ tạo lực hút vào van số 1 mở ra cho cái dầu hay gì gì đấy vào theo mũi tên màu đỏ, và khi tịnh tiến nó cũng cho 1 lượng gì gì đó thoát ra ở ống mũi tên màu đen.

Piitông 2 tạo chuyển động cho bánh đà.

Có gì sai sót mong mọi người chỉ bảothêm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nó như là 1 cái bánh đà được nối với động cơ quay, khi cái bánh này quay sẽ tạo lực kéo làm cho 2 cái Pittông này tịnh tiến.
Pittông 1 ở phía trên khi tịnh tiến sẽ tạo lực hút vào van số 1 mở ra cho cái dầu hay gì gì đấy vào theo mũi tên màu đỏ, và khi tịnh tiến nó cũng cho 1 lượng gì gì đó thoát ra ở ống mũi tên màu đen.
Piitông 2 tạo chuyển động cho bánh đà.
Có gì sai sót mong mọi người chỉ bảothêm!

Bác em đã hiểu sai cơ bản rồi đấy, bác em suy nghĩ thêm nhé???
(Vẫn còn các câu hỏi trên bác em chưa trả lời câu hỏi trực tiếp của em)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác em đã hiểu sai cơ bản rồi đấy, bác em suy nghĩ thêm nhé??? (Vẫn còn các câu hỏi trên bác em chưa trả lời câu hỏi trực tiếp của em) Em vừa gửi thông điệp "Gửi vào Hôm nay, 08:30 AM Đồ án môn học Lamhung2011 "em nó" làm từ : 05 September 2012 - 09:05 PM cũng ngót nghét 2 tháng rồi mà vẫn chưa đâu vào đâu. Đồ án tốt nghiệp người ta cũng chỉ làm có 3 tháng. Đề nghị Avaye khẩn trương ra trạm cảnh sát giao thông phát lệnh truy nã không biên giới, bắt "em nó" phải trở lại làm làm đồ án tiếp và trả lời câu hỏi của Hoằn" Thế mà bác em đã trở về! Cảnh sát điều tra hình sự của ta giỏi thiệt đó đúng như lời anh Hoanghaiyp đã viết trong Hỏi đáp!: "Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp nhưng lại dốt ở cái khoản ăn cắp ăn trộm " (http://www.cadviet.c...=0)

Ý chị Hoan là gì vậy chị Hoan?

Em đã nói rõ ý kiến của em rồi còn gì?

Em chưa xuống xưởng thực hành, kỳ này em mới xuống thực tập.

Em chỉ nói trên lý thuyết chỉ hiểu đến đó thôi, mong mọi người đã từng làm về nó giải đáp thêm!

Không phải là quay trơ về mà là em không lên nick vì chưa có gì để hỏi và cũng không đủ kiến thức để giải đáp thắc mắc trên diễn đàn mà!

Chứ chị nói cái cảnh sát gì gì đó em cũng không hiểu ý sâu xa của chị.

Văn em hơi dốt nên có gì thì cứ nói thẳng không sao cả!

Cảm ơn Chị và mọi người!

Còn câu về tiện ren côn chị vẫn chưa trả lời cho em?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý chị Hoan là gì vậy chị Hoan?
Em đã nói rõ ý kiến của em rồi còn gì?
Em chưa xuống xưởng thực hành, kỳ này em mới xuống thực tập.
Em chỉ nói trên lý thuyết chỉ hiểu đến đó thôi, mong mọi người đã từng làm về nó giải đáp thêm!
Không phải là quay trơ về mà là em không lên nick vì chưa có gì để hỏi và cũng không đủ kiến thức để giải đáp thắc mắc trên diễn đàn mà!
Chứ chị nói cái cảnh sát gì gì đó em cũng không hiểu ý sâu xa của chị.
Văn em hơi dốt nên có gì thì cứ nói thẳng không sao cả!
Cảm ơn Chị và mọi người!

Còn câu về tiện ren côn chị vẫn chưa trả lời cho em?

Tiện ren côn có góc Ø° = 45° trên các máy tiện thông thường được, còn làm thế nào để tiện được thì đây là câu hỏi của em, bác em thử trả lời xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người em có 1 bài tập về Bão dưỡng máy công cụ mà chưa rõ mấy câu hỏi mà thực ra là không biết trả lời làm sao mong mọi người chỉ bảo thêm!

1.Cho hình vẽ khai triển mặt cắt hệ bàn dao máy tiện vạn năng T6P16:

Hình 1. Hình khai triển mặt cắt hệ bàn dao máy tiện vạn năng T6P16

1.Đai ốc công. 2.Trục vít me bàn dao ngang.3.Đai ốc của trục vít me. 4.Đai ốc hãm .

1. Nêu biện pháp chặn lực chiều trục cho vít me (số 2) của bàn dao ngang.
  2. Trình bày tác dụng của các chi tiết số 3, 4, 5. Khi xuất hiện độ dơ dọc trục vít me 2 và đai ốc 3 do mòn…, trình bày cách khử độ dơ đó.
  3. Trình bày tác dụng của các căn chống lật, căn trượt, vít chỉnh căn lắp trên hệ bàn dao, cách sử dụng, điều chỉnh chúng khi bảo trì, sửa chữa nhỏ hệ bàn dao.

Em chỉ trả lời được có câu c sơ sơ thế này:

Tác dụng của các chi tiết số 3, 4, 5 :Chi tiết số 3 : đai ốc của trục vít me có tác dụng dẫn hướng chuyển động của trục vít me

Mong mọi người giúp đỡ thêm cho em.

Em cảm ơn.

.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu đố 2:

Đây là mối ghép trung gian, nếu xét theo miền dung sai của trục và lỗ thì nó sẽ có :

Lỗ Ø204H7 >> Ø204+0.046^

1)-Soi dưới góc nhìn miền dung sai của trục và lỗ , thì kiểu lắp Ø204H7^n6 có khe hở Smax = 0.015

2)-.......( Xem câu hỏi đầy đủ phía trên)

Gợi ý câu 1): xem bài viết số 03 trang 17 chủ đề này: http://www.cadviet.c...20

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi ta quay tay quay 5 theo chiều tiến vào, đòn kẹp 6 cũng quay theo chiều ren tiến vào và thực hiện kẹp chặt. Chốt số 9 được lựa từ rãnh dọc theo tâm đòn kẹp vào vị trí rãnh vuông góc với tâm đòn kẹp nhờ tay quay số 4 và thực hiện cố định kẹp chặt.

Nhưng chi tiết số 4 em nghĩ chỉ tịnh tiến dọc theo tâm đòn kẹp thôi, chứ nếu quay thì chốt 9 va vào rãnh mất. Còn nếu nới chốt 9 lên và quay thì biết khi nào chốt 9 nó vào rãnh? Vả lại, đòn kẹp có ren ăn khớp với chi tiết số 4, do đó chi tiết số 4 chỉ quay theo chiều của ren chứ tịnh tiến sao được?

Câu số 5 Điều kiện đính kèm để cơ cấu kẹp tháo nhanh làm việc được là gì??? (Xem kỹ ảnh trên)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu số 4: cái hình tròn tròn đang quay tròn là cái gì??? Hãy phân tích kết cấu và tính năng làm việc của nó???

Hề hề hề,

Không biết có được phép giả nhời hay không??? Nhưng câu hỏi chưa rõ ràng lắm, bởi cái tròn tròn mà quay quay tới mấy cái lận. Chưa biết bác hỏi về cái gì??

Về cái cam lệch tâm để đóng mở cửa cấp và xả hơi nước hay về cơ cấu điều tốc tự động???

Câu hỏi cần rõ ràng chính xác thì mới có thể giả nhời gần đúng được chớ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,
Không biết có được phép giả nhời hay không??? Nhưng câu hỏi chưa rõ ràng lắm, bởi cái tròn tròn mà quay quay tới mấy cái lận. Chưa biết bác hỏi về cái gì??
Về cái cam lệch tâm để đóng mở cửa cấp và xả hơi nước hay về cơ cấu điều tốc tự động???
Câu hỏi cần rõ ràng chính xác thì mới có thể giả nhời gần đúng được chớ.

Anh Bình lại trêu em rồi! :rolleyes: :rolleyes: Em rất vui khi được anh góp ý, em cũng rất mong được anh cộng tác với em trong chủ đề này, anh có thể giúp em việc gợi ý câu đố , giải đáp thắc mắc và ra thêm câu đố cho vui! Em muốn có một bộ sưu tập câu đố, sau này về hưu em và anh có thể kiếm tiền bằng câu đố được đấy anh ạ!
Câu hỏi ngắn gọn và đầy đủ là: Hãy nêu nguyên lý làm việc của các cơ cấu máy trong ảnh động???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình vẽ trên có chỗ chưa chuẩn!

Đố vui: Chưa chuẩn chỗ nào và phải chỉnh ra sao???

(Nhấn giữ phím Ctrl rồi gõ phím dấu + để phóng to hình vẽ, đọc nguyên tắc hoạt động)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em ra câu đố để phục vụ đồ án của anh lamhung2011 sao anh không quan tâm trả lời câu hỏi nhỉ???

Câu đố số 3" Nguồn :http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=66433&st=20

3a)- Có thể gia công được ren côn có góc Ὠ= 45º00'00'' trên các máy tiện thông dụng không???
3b- ....................................................................................................................................................
3c)-.....................................................................................................................................................
Nếu câu hỏi 3a ra như thế rồi thì câu hỏi 3b và 3c, em sẽ hỏi dư ...lào????
Xin mời các bác cùng thư giản cho vui!

Không thấy lamhung2011 quay trở lại trả lời câu hỏi của Hoằn:
Hoằn đành phải giả nhời, nếu thích thì vẫn có thể gia công trên máy tiện ren vạn năng được với điều kiện:
- Thiết kế hệ thống thủy lực cho bàn xe dao ngang.
- Giả sử cần tiện chi tiết có bước ren theo góc 22º30' là S= 4 >> lúc đó phải "quy đổi" tính bước ren theo chiều dọc >>> Tính bộ bánh răng thay thế.
- Khi tiện ra cũng chỉ làm trò chơi, lắp chặt làm sao được với góc côn khủng bố như thế???
Kết luận: Chỉ có loại ren ống hình côn theo TCQĐ (Tiêu chuẩn quả đất) là độ côn 1:16 >> 2tgα =1/16 >> α =1º47'24''
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lời giải đố câu 1 đã có trong trang 7 và 8 chủ đề:

[Xin tài liệu hướng dẫn DACNCTM2- Bánh Vít.] :

http://www.cadviet.c...40

Câu đố 2:

Lỗ Ø204H7 >> Ø204+0.046^

2)-Dưới đây là tài liệu từ hai nguồn khác nhau, hỏi :Tài liệu nào tin cậy hơn??? (so sánh phần gạch chân mầu xanh)

Đã hơn 2 tháng, không biết là bác em Lamhung2011 đã làm xong đồ án chưa???

Gợi ý lời trả lời câu đố trên:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay