Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
playboy2612

làm sao để biết tỉ lệ thât của một bản vẽ đang sử dụng?

Các bài được khuyến nghị

Các pác chỉ cho em làm sao để biết tỉ lệ thât của một bản vẽ mà mình đang xem? tại sao khi em muốn Block một đối tượng trong bản vẽ đó thì sau khi block lại đối tượng đó bị thu nhỏ lại so với kích thước thật mà mình vẽ. giải quyết vấn đề này như thế nào?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các pác chỉ cho em làm sao để biết tỉ lệ thât của một bản vẽ mà mình đang xem? tại sao khi em muốn Block một đối tượng trong bản vẽ đó thì sau khi block lại đối tượng đó bị thu nhỏ lại so với kích thước thật mà mình vẽ. giải quyết vấn đề này như thế nào?

Tôi hay dùng cách: Sử dụng lệnh DIST 1 kích thước nào đó để biết chiều dài thực và tính toán ra tỉ lệ của bản vẽ. Vấn đề block tôi chưa hiểu rõ lắm, bạn có thể up file lên để mọi người cùng giải quyết được kô?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý mình là làm sao để biết được bản vẽ đó có tỉ lệ kích thước vẽ trên kích thước thật của một đối tượng là bao nhiêu. Ví dụ một bản vẽ xd chẳng hạn. nếu phải đo từng đường một để tính toán thì đến bao giờ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình là làm sao để biết được bản vẽ đó có tỉ lệ kích thước vẽ trên kích thước thật của một đối tượng là bao nhiêu. Ví dụ một bản vẽ xd chẳng hạn. nếu phải đo từng đường một để tính toán thì đến bao giờ.

Bạn chỉ cần đo 1 kích thước để xác định tỉ lệ của cả bản vẽ chứ cần gì phải đo từng đường một. Nếu bản vẽ đó vẽ nhiều tỉ lệ thì chắc botay.com luôn đấy. Chúc bạn thành công (Tốt nhất bạn up file để mọi người tham khảo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng roài . bạn nên up file cho mọi người tham khảo sẽ giúp được ngay vì trong một bản vẽ xd thường nhiều tỉ lệ 1:1 tới 1/2000 . :s_dead:

tạo một ti lệ 1/100 sau đó lấy kt đó đo vào những chi tiết bạn muốn tìm về tỉ lệ rồi so sánh kt của 2 cái với nhau thì ra tì lệ thôi . Cái này thì phải đo trên cùng một đaọn thẳng nghe , đoạn dài đoạn ngắn mà so tỉ lệ được là tui đi đầu xuống đất đó . :leluoi:

:angry: :gun: :angry: :gun:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong bản vẽ xây dựng thì thường ta lấy chiều dài cạnh của khung bản vẽ làm chuẩn rùi đo các chi tiết ở trong nếu có nhiều tỉ lệ mà tính ra. Nhưng nói theo bạn ở trên lấy theo tỉ lệ 1/100 làm chuẩn là dễ nhất. Cách làm này rất đơn giản mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình hay sử dụng cách này

bạn đo 1 trong những kích thước trên bản vẽ để lấy kích thước thật

sau đó lấy kích thước thật chia cho kích thước bản vẽ

Rồi sc lại thì bản vẽ đó sẽ về đúng tỉ lệ.

Cách này thủ công quá mà lại có nhược điểm là đường kích thước bị thay đổi ko phù hợp với bản vẽ

Pro nào có cách hay hơn thì chỉ dùm nha

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em có ý kiến này nha : các bác vào tools>costomize>edit program parameter xong rồi các bác thêm lệnh DIMLFAC(lệnh DF) xong rồi các bác save lại ,xong rồi tắt cad rồi mở lại .vậy là ok bác mở bản vẽ ra rồi nhập lệnh DF va xem dưới dòng nhập lệnh sẽ thấy tỉ lệ bản vẽ mà các bác đang được xem :leluoi:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em có ý kiến này nha : các bác vào tools>costomize>edit program parameter xong rồi các bác thêm lệnh DIMLFAC(lệnh DF) xong rồi các bác save lại ,xong rồi tắt cad rồi mở lại .vậy là ok bác mở bản vẽ ra rồi nhập lệnh DF va xem dưới dòng nhập lệnh sẽ thấy tỉ lệ bản vẽ mà các bác đang được xem :leluoi:

Bạn nói không đúng rồi. Lệnh DimLfac chỉ cho biết tỉ lệ hiện hành của dimension sẽ vẽ chứ không cho biết được tỉ lệ vẽ trên kích thước thật của một đối tượng là bao nhiêu?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách mình hay dùng,bạn co khung hình chuẩ của bản vẽ :

- Bước thứ nhất : Trên bản vẽ bao j cũng có tỉ lệ xích,hoặc nếu không có bản có thể vẽ 1 đường line với kích thước thật.Sau đó bạn dùng lệnh align(AL) đườg line với kích thươc thật vào tỉ lệ xích.Lúc đó bản vẽ của bạn đang ở kíck thước tỉ lệ 1/1.

_ Bước 2 : bạn muốn bản vẽ đó tỉ lệ bao nhiêu cũng được ,dùng lệnh mvsetup sau đó tao tỉ lệ bản vẽ và Align

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình trả lwoif dùm bạn về vấn đề block: cái này la do bạn đang vẽ ở đơn vị inches sau đo block bạn chọn đơn vị là milimeter nên nó vậy thôi. bạn chỉnh đơn vị vẽ về milimeter là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thế còn trường hợp:đo 1 đoạn thẳng 1000mm mà chỉ còn 967mm thì sao mọi người.cad 2007 của em đó.

Hề hề hề,

Tức quá nhể??? Thằng nào ăn của ông 3mm hè??? Nếu ông không post cái bản vẽ ấy lên thì ông ráng chịu thiệt chớ chả ai chỉ được cho ông cái thằng ăn 3mm của ông đâu,

Hề hề hề, mong ông bớt giận hỉ.....Hạ hỏa đi, chớ có post lung tung như vầy mà hãy làm những điều mọi người đã góp ý.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thế còn trường hợp:đo 1 đoạn thẳng 1000mm mà chỉ còn 967mm thì sao mọi người.cad 2007 của em đó.

Cái này là hiện tượng bình thường khi máy in xuất bản vẽ thì thường là ko in hết giới hạn của khổ giấy nên luôn bị sai lệch, cách xác định kích thước bằng đo trên bản vẽ đã in sẵn luôn có sai số là vậy...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Tức quá nhể??? Thằng nào ăn của ông 3mm hè??? Nếu ông không post cái bản vẽ ấy lên thì ông ráng chịu thiệt chớ chả ai chỉ được cho ông cái thằng ăn 3mm của ông đâu,

Hề hề hề, mong ông bớt giận hỉ.....Hạ hỏa đi, chớ có post lung tung như vầy mà hãy làm những điều mọi người đã góp ý.

Hì hì hì...bác Bình ơi, chắc chắn là không phải là em ăn cắp 3mm của bác, đừng nghi oan cho em tội nghiệp em lắm ứ!

Đây là bằng chứng:

http://www.cadviet.c...showtopic=58707

Câu hỏi của chủ topic là: làm sao biết được tỷ lệ thật của bản vẽ đang sử dụng??

Em xin trả lời: copy hình vẽ sang bản vẽ thiết lập với Mvsetup với tỷ lệ 1:1 sẽ biết liền là người ta đã định in bản vẽ với tỷ lệ nào.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn playboy2612 thân mến,

Thật ra không có tỉ lệ của bản vẽ, vì khi vẽ chúng ta có thể vẽ đối tượng theo đơn vị vẽ (ACAD gọi là Drawing unit). Thí dụ đối tượng có kích thước là 1000mm, khi vẽ bạn nhập là 1000 (như vậy 1 Drawing unit = 1mm). Khi in, nếu bạn muốn in đối tượng này với tỉ lệ 1/10, như vậy đối tượng này phải thu nhỏ lại 1/10. Nếu khi vẽ bạn nhập là 1 (1 Drawing unit = 1m). Khi in, nếu bạn muốn in đối tượng này với tỉ lệ 1/10, như vậy đối tượng này phải phóng to lên 100 (vì (1/10)*1000 = 100 (do 1m = 1000mm)).

Có 2 cách thu nhỏ:

+ Cách 1: in trong không gian mô hình (Model space), thu nhỏ bằng lệnh in, tại Hộp thoại "Plot-Model", tại mục "Scale", bạn gán 1mm = 10 units (mà unit trong trường hợp này là mm), nên ta có tỉ lệ bản vẽ là 1/10.

+ Cách 2: in trong không gian giấy (Layout), bạn tạo Viewport rồi xác định tỉ lệ cho Viewport. Vì tỉ lệ đã xác định qua Viewport (tức là đã thu nhỏ rồi, Khung bản vẽ vẽ trong KG Paper với kích thước bằng tờ giấy in sau khi đã trừ lề), nên khi in, tại Hộp thoại "Plot-Layout", tại mục "Scale", bạn gán 1mm = 1 units (mà unit trong trường hợp này là mm).

Bản vẽ có thể chứa nhiều đối tượng, được in với nhiều tỉ lệ khác nhau, nên thực chất không có thỉ lệ cho bản vẽ. Khi bắt đầu vẽ, ta chỉ cần không gian đủ để vẽ, nên ta chỉ cần xác định giới hạn vẽ (lệnh Limits).

Nếu bạn còn thắc mắc có thể trao đổi thêm!

Thân,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các anh em giúp mình. Trong bản vẽ tổng thể file mình gửi mình không biết kích thước thật của các lô nhà là bao nhiêu? mình lệnh đo kích thước thử lô nhà 02 khu B11 thi đươc kích thước là 245.5201, thường thì các lô nhà có kích thước là 4,5 hay 5 m gì đó. Nên khi mình đo thấy hiển thị 245.5201 mình khổng hiểu kích thước trên bản vẻ tại sau thể hiện như vậy? Mong các Anh Chị xem và hướng dẫn giúp. Cám ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay