Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ducdhbk

Giúp đỡ cách ghi kích thước dung sai trên và dưới chi tiết?

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người ạ!

Em đang làm cái đồ án nhưng khi ghi dung sai trên và dưới em thường làm theo cách thủ công là

ghi kích thước xong rồi ghi kích thước dung sai bằng cách:

Nếu là dung sai dưới thì là ^+0.05, còn dung sai trên thì -0.05^.

Em nghĩ nó không nhanh và khoa học lắm nên mong mọi ngườ giúp đỡ về cách tạo 1 Dimstyle trong Dimension

để ghi kích thước dung sai trên và dưới 1 cách hiệu quả.

2.Em cũng đã tạo 1 Dímtyle dung sai, ghi dung sai trên dưới trong mục Tolerance/Deviation

Nhưng sau khi đo giá trị mặc định dung sai trên dưới là +,-0.00

Khi em tiến hành sữa thì nó bắt xóa hết kích thước ban đầu, khi em tiến hành điền kích thước thì nó

không ở vị trí ban đầu (1 trên 1 dưới mà ngang hàng với kích thước danh nghĩa).

Mong mọi người giúp đỡ thêm!

Em cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nó đây ạ: chỉ là ví dụ thôi:

http://www.mediafire...6q7iqtk0bmu93ud

Có 2 kiểu em ghi rõ như bản vẽ!

1)- Bác em viết Ø35^+0.05 >>>chữ +0.05 nó tụt xuống dưới trông ngộ nghĩnh quá, bác em phải sửa lại là Ø35+0.05^ cho nó nhảy lên trên ( Kiểu dim bt).

2)- Bác em thử sửa như ảnh xem sao???

http://www.cadviet.c...8_àeddfd222.rar

(Photobucket bị bục kẹt , diễn đàn cũng không úp ảnh trực tiếp lên được.)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác em cũng phải tùy cơ ứng biến mà ứng dụng không hẳn đã: "Em nghĩ nó không nhanh và khoa học lắm nên mong mọi ngườ giúp đỡ về cách tạo 1 Dimstyle trong Dimension

để ghi kích thước dung sai trên và dưới 1 cách hiệu quả." như bác em nghĩ đâu.

Nếu bản vẽ có nhiều kiểu ghi dung sai, thời gian đặt từng kiểu dim cũng tốn nhiều thời gian đấy.

Cách em vẫn làm là không Edit con số kích thước, chỉ Edit thêm vào dung sai, cũng nhanh và lành mạnh!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác em cũng phải tùy cơ ứng biến mà ứng dụng không hẳn đã: "Em nghĩ nó không nhanh và khoa học lắm nên mong mọi ngườ giúp đỡ về cách tạo 1 Dimstyle trong Dimension

để ghi kích thước dung sai trên và dưới 1 cách hiệu quả." như bác em nghĩ đâu.

Nếu bản vẽ có nhiều kiểu ghi dung sai, thời gian đặt từng kiểu dim cũng tốn nhiều thời gian đấy.

Cách em vẫn làm là không Edit con số kích thước, chỉ Edit thêm vào dung sai, cũng nhanh và lành mạnh!

Em đồng ý là với nhiều dung sai tróng bản vẽ thì nó cũng ngốn thời gian!

Bây giờ em mới đặt ra 1 yêu cầu là nhờ mọi người viết Lisp được không ạ?

B1. Đo kích thước chi tiết

B2. Ghi dung sai trên

B3: Ghi dung sai dưới.

Có được không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không nên lạm dụng lisp khi AutoCAD đã có thể làm được nhanh!

Hi! Cứ cho em nó đề xuất đi Bác Hoan2182 , nếu mà nhanh hơn thì cũng có thể áp dụng!

Nhưng mà thời gian bạn làm với Lisp cũng tương đương bạn vào sữa dung sai ở mục lựa chọn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi! Cứ cho em nó đề xuất đi Bác Hoan2182 , nếu mà nhanh hơn thì cũng có thể áp dụng!

Nhưng mà thời gian bạn làm với Lisp cũng tương đương bạn vào sữa dung sai ở mục lựa chọn!

Em không đồng cảm với bác em vì AutoCAD đã đáp ứng được:

2)- Bác em thử sửa như ảnh xem sao???

http://www.cadviet.c...8_àeddfd222.rar

Nhờ các bác bên AutoLISP ngộ nghĩnh lắm ứ, yêu cầu vụn vặt quá, các bác ấy lại hứng lên, nhất là bác Ketxu lại gõ nhè nhè như một cách hoa rơi lên đầu, có phải là hao tổn nơ - ron thần kinh không nào???

Nếu muốn đề xuất viết Lisp theo yêu, theo em nên đề xuất dư ...lày:

- Cung cấp miền dung sai của các kiểu lắp thường dùng như miền dung sai của lỗ H7 , miền dung sai của trục: h6, s6, n6...để các bác ấy viết lisp cho hoành tráng, các bác viết lisp sẽ hào hứng hơn...có khi còn được cám ơn đằng khác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc Topic này chợt nghĩ lại 1 số ý tưởng về các cú pháp hiệu chỉnh cho Dim. Trước đây qua đã up lên diễn đàn file này, nay up lai để anh em có thêm ý tưởng viết lisp

ACAD2010: http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_dimexp2010_3.dwg

File PDF:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_dimexp_2.pdf

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc Topic này chợt nghĩ lại 1 số ý tưởng về các cú pháp hiệu chỉnh cho Dim. Trước đây qua đã up lên diễn đàn file này, nay up lai để anh em có thêm ý tưởng viết lisp

ACAD2010: http://www.cadviet.c...imexp2010_3.dwg

File PDF:

http://www.cadviet.c...33_dimexp_2.pdf

Cảm ơn bác đã chia sẽ, nhưng làm sao để sử dụng cái này hả bác?

Em đánh cú pháp như HD mà không được , nó hiện lên Help full (F1) thôi!

Bác có thể chỉ rõ cách sử dụng mấy cú pháp này không?

Và chuyển cái File Autocad 2010-> 2007 cho em với!

Cảm ơn abcs nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người ạ!

Em đang làm cái đồ án nhưng khi ghi dung sai trên và dưới em thường làm theo cách thủ công là

ghi kích thước xong rồi ghi kích thước dung sai bằng cách:

Nếu là dung sai dưới thì là ^+0.05, còn dung sai trên thì -0.05^.

Em nghĩ nó không nhanh và khoa học lắm nên mong mọi ngườ giúp đỡ về cách tạo 1 Dimstyle trong Dimension

để ghi kích thước dung sai trên và dưới 1 cách hiệu quả.

2.Em cũng đã tạo 1 Dímtyle dung sai, ghi dung sai trên dưới trong mục Tolerance/Deviation

Nhưng sau khi đo giá trị mặc định dung sai trên dưới là +,-0.00

Khi em tiến hành sữa thì nó bắt xóa hết kích thước ban đầu, khi em tiến hành điền kích thước thì nó

không ở vị trí ban đầu (1 trên 1 dưới mà ngang hàng với kích thước danh nghĩa).

Mong mọi người giúp đỡ thêm!

Em cảm ơn!

2. Bạn nên chọn Dim, dùng Ctrl+1 (MO - Properties) để bật bảng thuộc tính lên và sửa ở mục Tolerence, chứ như bạn miêu tả thì bạn dùng lệnh ddedit mất rồi :)

@hoằn : yêu cầu này k khó, các bác CV nhà mình chắc viết trong vòng 2 nốt nhạc ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2. Bạn nên chọn Dim, dùng Ctrl+1 (MO - Properties) để bật bảng thuộc tính lên và sửa ở mục Tolerence, chứ như bạn miêu tả thì bạn dùng lệnh ddedit mất rồi :)

@hoằn : yêu cầu này k khó, các bác CV nhà mình chắc viết trong vòng 2 nốt nhạc ^^

Thế thì mời bác Kextu làm luôn cho em nó khi còn nóng luôn để mọi người thường thức với!

(Cả 2 cái 1 cái bạn ducdhbk và 1 cái bac hoan2182 luôn).

Thank bác trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý của em như thế này:

39678_dung_sai_h7.png1) Miền dung sai nó giới hạn trong các khoảng:

-Kích thước danh nghĩa từ 3 -:- 6 dung sai là +0.012

-Kích thước danh nghĩa từ 30 -:- 50 dung sai là +0.021

-Kích thước danh nghĩa từ 120-:- 180 dung sai là +0.040

(Xin lỗi em ghi nhần kích thước chiều cao thành 62+0.030^ = Ø62+0.030^ , do em đặt kiểm Dim ghi luôn ra Ø, không phải edit %%C)

2) Sau khi gõ lệnh của Lisp là H7... đo các kích thước trên nó sẽ tự động tra dung sai

2)Em hỏi các bác là không biết là Lisp có thực hiện được công việc trên không ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2)Em hỏi các bác là không biết là Lisp có thực hiện được công việc trên không ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác đã chia sẽ, nhưng làm sao để sử dụng cái này hả bác?

Em đánh cú pháp như HD mà không được , nó hiện lên Help full (F1) thôi!

Bác có thể chỉ rõ cách sử dụng mấy cú pháp này không?

Và chuyển cái File Autocad 2010-> 2007 cho em với!

Cảm ơn abcs nhiều!

Bậu vào Dimstyle (đặt tên theo cú pháp) xem trong Prefix và Suffix. Không biết ACAD2007 có hổ trợ không, bậu TEST thử xem.

File Update ACAD2007 :http://www.cadviet.com/upfiles/3/1833_dimexp2007.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bậu vào Dimstyle (đặt tên theo cú pháp) xem trong Prefix và Suffix. Không biết ACAD2007 có hổ trợ không, bậu TEST thử xem.

File Update ACAD2007 :http://www.cadviet.c..._dimexp2007.dwg

Anh thử cho em 1 hướng dẫn (video or hình ảnh) minh hoạ cho cái này được không anh?

Em đã nhận được File của anh.

Trong đó có các kiểu ghi kích thước, nhưng như thế thì mình cũng phải edit với từng thông số khác nhau?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File Dimstyle trên chỉ minh chứng cho 1 điều: với vài cú pháp đơn giản chúng ta có nhiều cơ hội thể hiện kích thước khác nhau. Các Dimstyle này không lệ thuộc vào TextStyle. Ta có thể đổi font, đổi màu, tô đậm, chuyển ttf thành shx, xô nghiêng, kéo dãn,... nói chung là thay hình đổi tướng cho kích thước một cách linh hoạt mà không ai hiểu nỗi. Các cú pháp này thêm vào phần "thêm đầu" (Prefix) và "thêm đuôi" (Suffix) nhằm FORMAT KIỂU DÁNG chứ không nhằm thay thế giá trị mặc định của kích thước (vì giá trị của nó là vô giá - bậu cần thì mới tạo ra nó "phải không nào"?). Theo Qua nghĩ, dân Kiến khoái món này hơn dân XD và cầu đường vì mấy tên này ưa "mấy chuyện lãng xẹt, nhãm nhí".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi muốn ghi kích thước dung sai dưới bằng 0 mà ko có dấu cộng hay trừ thì phải làm sao

Ø100 +0.035^ 0

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ø100 +0.035^ 0

Hiho! Sao bác Hoan không giới thiệu cho em nó cái Sản phẩm Lisp ghi dung sai luôn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho! Sao bác Hoa không giới thiệu cho em nó cái Sản phẩm Lisp ghi dung sai luôn!

Có thể em nó dị ứng với lisp, nếu thích lisp em nó đã đọc VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ để xem có lisp nào hay không:

http://www.cadviet.c...40

P/s: Hoằn không đặt tên chủ đề với cái tên cụ thể VIẾT LISP GHI DUNG SAI , dụng ý của Hoằn là đặt cái tên chung chung VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ để nhiều người biết đến khi tìm kiếm trên Google.

Hề hề hề,

PS: Em làm ơn nhắc ông chủ AVYE post nốt hai cái miền dung sai của truc zb và zc lên nhé. Anh không có phần mềm để chuyển từ pdf sang Excel, mà ngồi gõ thì chuối quá. Mất uy tín cán bộ em ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo