Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoan2182

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!

Các bài được khuyến nghị

DỰ ÁN P1

I)- Tên đề tài- mã số- nguồn:
- Tên đề tài : NGHIÊN CỨU KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VÀ MÔI TRƯỜNG : VIẾT LISP GHI DUNG SAI KÍCH THƯỚC
- Mã số: CADVIET.COM . 000 000 000 000 000 001
- Nguồn đề tài :http://www.cadviet.c...=0

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

39678_dung_sai_h7.png1) Miền dung sai nó giới hạn trong các khoảng:

-Kích thước danh nghĩa từ 3 -:- 6 dung sai là +0.012

-Kích thước danh nghĩa từ 30 -:- 50 dung sai là +0.021

-Kích thước danh nghĩa từ 120-:- 180 dung sai là +0.040

(Xin lỗi em ghi nhần kích thước chiều cao thành 62+0.030^ = Ø62+0.030^ , do em đặt kiểm Dim ghi luôn ra Ø, không phải edit %%C)

2) Sau khi gõ lệnh của Lisp là H7... đo các kích thước trên nó sẽ tự động tra dung sai

2)Em hỏi các bác là không biết là Lisp có thực hiện được công việc trên không ???

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1) Miền dung sai nó giới hạn trong các khoảng:

(Xin lỗi em ghi nhần kích thước chiều cao thành 62+0.030^ = Ø62+0.030^ , do em đặt kiểm Dim ghi luôn ra Ø, không phải edit %%C)

2) Sau khi gõ lệnh của Lisp là H7... đo các kích thước trên nó sẽ tự động tra dung sai

2)Em hỏi các bác là không biết là Lisp có thực hiện được công việc trên không ???

Câu trả lời là : được

Để lúc rãnh rỗi mới đầu tư, anh làm cho, giờ bận quá, biết Lisp làm được cái này, anh trả lời em là Lisp làm được trước cái đã

Hề, hề

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dữ liệu cung cấp cho dự án:

1.Bản gốc : Dung sai lắp ghếp và kỹ thuật đo lường do PGS.TS Ninh Đức Tốn sạon thảo:

http://www.mediafire...0o7a9p5kvkrh378

2. Đây là phần phục lục các miền dung sai nói trên:

http://www.mediafire...m7l1949el2va7gx

Nếu bên phía chủ đầu tư có thắc mắc gì liên quan đến dữ liệu xin gửi về phòng chuyên đề:

Hội những nguời yêu kỹ thuật chân chính.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhiệt liệt hoan nghênh các chủ đầu tư tham gia đầu tư cho Hạng mục này!

Hoan hô các bác Cơ Khí và các bác Xây Dựng!

Để em làm lễ cắt băng khánh thành : Ngày 18/10/2012 khánh thành!

Kính mời các bác đến tại nhà em số nhà 99 - Phố hàm lượn tìm đường Mất Hút- Trảng Bom- Đồng Nai để cùng chén chú chén anh!

Cảm ơn các bác!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

You have reached your quota of positive votes for the day!

Thật là vui khi bác em là cộng sự cho chủ nhiệm công trình đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ.

Bác em anhvanyeuem sẽ nhận thêm nhiệm vụ nữa là thành viên của hội đồng phản biện giúp chủ nhiệm đề tài nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

39678_dung_sai_h7.png1) Miền dung sai nó giới hạn trong các khoảng:

"Nhà đầu tư" xin hỏi mấy ý :

Kích thước danh nghĩa Có phải là kích thước thực của dim không?

Chưa hiểu chổ :

Từ bảng trên , tại sao khi kích thước danh nghĩa -> lại có dung sai như vậy???

Hoan giải thích kỹ tí nhé

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh Tuệ:

1. Đó là kích thước thực của chi tiết đó ạ!

2. Kích thước danh nghĩa từ 0->3 dung sai là +0.010

Có nghĩa là với đường kính danh nghĩa từ 0-> 3 ta có sai lệch trên của nó là: +0.010 anh ạ.

Sai lệch dưới bằng 0 nên không cần ghi cũng được!

Với các đường kính khác tương tự như trên.

3. Từ bảng trên , tại sao khi kích thước danh nghĩa -> lại có dung sai như vậy???

Cái này gọi là Tiêu chuẩn hoá!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Nhà đầu tư" xin hỏi mấy ý :

Kích thước danh nghĩa Có phải là kích thước thực của dim không?

Chưa hiểu chổ :

Từ bảng trên , tại sao khi kích thước danh nghĩa -> lại có dung sai như vậy???

Hoan giải thích kỹ tí nhé

Là kích thước thực của chi tiết anh ạ, ví dụ khi em vẽ chi tiết lỗ đó, em đặt kiểu có chữ Ø mặc định sẵn trước các kích thước thực theo mm chưa có dung sai ) Nhiệm vụ của Lisp là cũng ghi kich thước như nhưng kích thước có đính kèm dung sai. Mình không phải mất công tra dung sai rồi edit vào dim anh ạ.

Anh chờ một chút em sẽ gửi file bản vẽ lên! Em cảm ơn anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào anh Tuệ:

1. Đó là kích thước thực của chi tiết đó ạ!

2. Kích thước danh nghĩa từ 0->3 dung sai là +0.010

Có nghĩa là với đường kính danh nghĩa từ 0-> 3 ta có sai lệch trên của nó là: +0.010 anh ạ.

Sai lệch dưới bằng 0 nên không cần ghi cũng được!

Với các đường kính khác tương tự như trên.

3. Từ bảng trên , tại sao khi kích thước danh nghĩa -> lại có dung sai như vậy???

Cái này gọi là Tiêu chuẩn hoá!

Vậy thì :

-Kích thước danh nghĩa từ 30 -:- 50 dung sai là +0.021 -> Hoan ghi sai, phải là +0.025 mới đúng?

Cho hỏi thêm H trong hình vẽ trên là gì? Được hiểu như thế nào?

Hoan có bảng trên bằng file txt thì cho xin luôn để có cơ sở để các Nhà đầu tư mần Lisp

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy thì :

-Kích thước danh nghĩa từ 30 -:- 50 dung sai là +0.021 -> Hoan ghi sai, phải là +0.025 mới đúng?

Cho hỏi thêm H trong hình vẽ trên là gì? Được hiểu như thế nào?

Hoan có bảng trên bằng file txt thì cho xin luôn để có cơ sở để các Nhà đầu tư mần Lisp

Vâng đúng rồi ạ! Em nhìn nhầm dòng. H là ký hiệu là miền dung sai của lỗ, để em gửi hình ảnh minh họa ngay trong bài viết này nhé và em sẽ gửi file bản vẽ lên trình bầy cụ thể hơn, em xin lỗi về sự chuẩn bị hơi bị ẩu của em!

File bản vẽ:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/39678_hoan_lisp.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chương trình khoa học công nghệ : dự án 1

Là một dự án có tiềm năng rất lớn Ban tổ chức chương trình cà ngày hôm nay đã làm việc liên tục không mệt mỏi . Khách tham quan tham gia chương trình từ lúc khai mạc đến thời điểm này lên tới 257.. và hiện giờ máy tính điện tử đang và nhảy liên tục

Tham gia dự án có rất nhiều nhà khoa học ,có nhiều nhà học vị và học hàm rất cao., mà hiện giờ AUTOLISP THỰC NGHIỆM đang chạy ứng dụng kiểm tra dung sai các báo cáo của các chuyên gia và cả cộng sự :Hoan2182 .anhvanyeuem.ducdhbk......

MỌI THÔNG TIN CHI TIẾP ĐĂNG TRÊN TỜ :

VÀO NGÀY CUỐI TUẦN

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Tuệ ơi ! Em đã gửi file bản vẽ lên bài trên rồi, em sẽ gửi tài liệu lên bài viết này sau:

Tham khảo ảnh khái niệm về dung sai:

http://www.cadviet.com/upfiles/3/39678__nh_v__dung_sai.rar

Vấn đề bây giờ là bác em anhvanyeuem phải kiếm tài liệu : {Tài liệu Microsoft Word Document (.doc), Microsoft Excel Worksheet (.xls) hoặc pdf nhờ anh Hai Lúa chuyển sang AutoCAD (.dwg)}

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
(defun C:H7( / ass ss elst len dsai suff exdata)
(setq ass (list '(0 3 0.010) '(3 6 0.012) '(6 10 0.015) '(10 18 0.018) '(18 30 0.021) '(30 50 0.025) '(50 80 0.030)
            			'(80 120 0.035) '(120 180 0.040) '(180 250 0.046) '(250 315 0.052) '(315 400 0.057)))
(regapp "ACAD")
(princ "\nChon cac Dim can ghi dung sai...")
(if (setq ss (ssget '((0 . "DIMENSION"))))
 (progn
  (foreach ent (vl-remove-if 'listp (mapcar 'cadr (ssnamex ss)))
   (setq elst (entget ent))
   (setq len (cdr (assoc 42 elst)))
   (foreach n ass
(if (and (> len (car n)) (<= len (cadr n)))
     (setq dsai (caddr n))))
   (if dsai
(progn
     (setq suff (strcat "\\C5;\\H0.5X;\\S+" (rtos dsai 2 3) "^" "-0.0;"))
     (setq exdata (list (list -3 (cons "ACAD" (list (cons 1000 "DSTYLE") (cons 1002 "{") (cons 1070 3) (cons 1000 suff) (cons 1002 "}"))))))
     (setq elst (append elst exdata))
     (entmod elst)
     (entmod (subst (cons 1 (strcat "%%C<>" (cdr (assoc 1 elst)))) (assoc 1 elst) elst)))))))
(princ))

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dự án P1 đã hoàn thành! Kiểu này chắc kiếm khẳm "Like This" của dân Cơ khí rồi! :lol: :lol: :lol:

Hội đồng xem có góp ý gì không để tại hạ đáp ứng.

(defun C:H7( / ass ss entlst elst len dsai suff data exdata)
(setq ass (list '(0 3 0.0010) '(3 6 0.0012) '(6 10 0.0015) '(10 18 0.0018) '(18 30 0.0021) '(30 50 0.0025) '(50 80 0.0030)
                		'(80 120 0.0035) '(120 180 0.0040) '(180 250 0.0046) '(250 315 0.0052) '(315 400 0.0057)))
(regapp (setq appName "ACAD"))
(princ "\nChon cac Dim can ghi dung sai...")
(if (setq ss (ssget '((0 . "DIMENSION"))))
 (progn
  (setq entlst (vl-remove-if 'listp (mapcar 'cadr (ssnamex ss))))
  (foreach ent entlst
   (setq elst (entget ent))
   (setq len (cdr (assoc 42 elst)))
   (foreach n ass
(if (and (> len (car n)) (<= len (cadr n)))
     (setq dsai (caddr n))))
   (setq suff (strcat "\\C5;\\H0.5X;\\S+" (rtos dsai 2 4) "^;"))
   (setq data (list (cons 1000 "DSTYLE") (cons 1002 "{") (cons 1070 3) (cons 1000 suff) (cons 1002 "}")))
   (setq exdata (list (list -3 (cons appName Data))))
   (setq elst (append elst exdata))
   (entmod elst))))
(princ))

Chưa xong đâu bác!

Cả "một khẳm H" đang chờ. hờ hờ

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chưa xong đâu bác!

Cả "một khẳm H" đang chờ. hờ hờ

Đề toán của Hoan chỉ với H=7 thôi (nên gọi là lệnh H7). Chứ thêm các H khác thì chuyện nhỏ thôi mà. Để xem các anh cơ khi có y/c thêm không đã.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đề toán của Hoan chỉ với H=7 thôi (nên gọi là lệnh H7). Chứ thêm các H khác thì chuyện nhỏ thôi mà. Để xem các anh cơ khi có y/c thêm không đã.

Trước tiên cảm ơn bác Hà đã nhiệt tình than gia!

Sau khi Load Lisp H7 cảu bác về có mấy vấn đề em cần trao đổi với bác như sau:

1. Về tính logic của bài toán đã có rồi, có nghĩa là nó đã hiểu với giá trị nào của kích thước chi tiết tương ứng với giá trị dung sai tương ứng trong bảng.

Nhưng về mặt hình thức thì chưa được lắm bác ạ! Vì:

A. Dung sai (sai lệch trên (+) thể hiện là nằm ở vị trí bên phải trên đầu kích thước, sai lệch dưới (-) ở phía dướ chân bên phải kích thước chi tiết),65852110.png

--> Chĩnh sữa cho em cái vị trí của các sai lệch nhé.

Nó được như thế là Tuyệt cú mèo:

B. Sai lệch lặp lại 2 lần trong khi đo và xuất hiện dấu <> trong khi ghi thì chưa ổn bác ạ!

C. Như ý anh Tuệ đã nói, nó là cả 1 Khối chứ không riêng là hệ thống sai lệch lỗ H7.

còn có nhiều nhiều Bác down bản file. pdf của em ở trên sẽ biết (Link2 nhé).

Nếu chỉ là H7 thì như thế đã không triệu tập Hội Nghị to như vậy.hihhi!

D. Em đang dow phần mềm đổi đuôi sang word , lần trwocs em dùng Nitro mà đã xóa mất.

Các bác đợi em tý nhé!

Cảm ơn các bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1). Tại mấy bạn ra đề là chỉ ghi dung sai "+" => tôi đã sửa để thêm "-".

2). Tôi test không lỗi. Phiền bạn gởi bản vẽ bị lỗi lên để tôi kiểm tra.

3). H7 là do Hoan thôi. Kỹ luật ngay. Bạn cố gắng chuyển qua *.doc hay *.txt để tôi lấy dữ liệu, chứ nhập hết bảng chắc ngứa con mắt bên phải + đỏ con mắt bên trái.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng đây rồi ạ!

File.doc chính hãng đây ạ:

1. http://www.mediafire...e6qu8k7dwnam7iz

Nhân tiện cung cấp các bác phần mềm chuyển file. pdf sang Word khá nhẹ và đễ sử dụng :

Phần mềm: PDF to Word Converter 3.0

2. http://www.mediafire.com/?9bmdzlmiiou

3.Dung sai dưới (-) sẽ có ở các kiểu lắp ghép khác, ở kiêu H7 thì không cần sai lệch dưới cũng được vì nó =0.

Bản vẽ em lấy ngay bản vẽ của bác Hoan rồi thử thôi ạ!

4. Kỷ luật bác ấy thì tội nghiệp bác ấy lắm, chắc hôm nay vui quá bác ấy sót sót tý. Kỷ luật là cho bác ấy nghỉ tối hôm nay.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oa! Tưởng doc là word tường minh gồm các ký tự, ai dè cũng là image, thì cũng như pdf thôi.

Cái này chắc phải nhờ các KS cơ khí, mắt chuyên dòm những chỗ nhỏ, ghi lại thôi???

Mà chỉ tính cho loại H thôi, hay tất cả?

Nếu chỉ với các loại H thôi thì dựa vào lisp này mọi người cũng có thể tạo thành các lisp: H1, H2,... H17. Chỉ sửa chỗ (setq ass...) thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oa! Tưởng doc là word tường minh gồm các ký tự, ai dè cũng là image, thì cũng như pdf thôi.

Cái này chắc phải nhờ các KS cơ khí, mắt chuyên dòm những chỗ nhỏ, ghi lại thôi???

Mà chỉ tính cho loại H thôi, hay tất cả?

Cái này em cũng đang định nói cho bác biết nhưng lại thôi, để em liện lạc với anh Hai Lúa xem sao, có gì em pm sau nữa.

Ý em thì là tất cả, không biết ý bác Hoan thế nào?

Vì như em nói ở trên nếu chỉ là H7 thôi thì nói như anh Kextu chỉ 2 nốt nhạc là các bác làm xong vù vù.

như thế thì không nhờ đến đông đảo các bác thế này!hihi!

Bác và mọi người cố ráng nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này em cũng đang định nói cho bác biết nhưng lại thôi, để em liện lạc với anh Hai Lúa xem sao, có gì em pm sau nữa.

Ý em thì là tất cả, không biết ý bác Hoan thế nào?

Vì như em nói ở trên nếu chỉ là H7 thôi thì nói như anh Kextu chỉ 2 nốt nhạc là các bác làm xong vù vù.

như thế thì không nhờ đến đông đảo các bác thế này!hihi!

Bác và mọi người cố ráng nhé!

Anh Ketxu chắc lúc đầu nghĩ đơn giản mới nói chỉ 2 nốt nhạc, chứ thực ra cũng mất thêm vài nơ-ron nữa.

Chuyện dài/ngắn không quan trọng lắm đâu. Thuật toán có rồi, chỉ cần cơ sở dữ liệu.

Bạn cố gắng chuyển file cơ sở dữ liệu đó nghe. Tôi sẽ giúp. Chứ tôi chép lại không nổi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Hà "mần ăn" thế này thì lại toi đời thêm ít nhất là 1 con gà mái đang đẻ nhà em rồi... :rolleyes: :rolleyes: Dù là ăn chung ở trọ nhà của chị Hà em (Anh trai em lấy chị Hà em được bố mẹ chị ấy cho một cái ao nhỏ để tự san lấp làm nhà ở) nhưng em vẫn phải đính kèm thêm cả cái chuồng gà với bộ sưu tập hơn chục con gà mái đẻ. Em thích nuôi gà lắm anh ạ!

Rất có thể chị Haanh dị ứng với mùi phân gà nên thường xuyên kiếm cớ để phạt em. Mà chị Haanh cũng nhắng lắm anh Hà ạ! Mỗi lần em có lỗi gì, dù rất nhỏ chị ấy không mắng đâu nhé, chị ấy chỉ tươi cười ra chuồng gà chọn 1 con béo nhất để thịt ...gọi là hình phạt của đi thay người! HIi ...hi... của đau con xót lắm, vậy mà em vẫn phải cười ....rõ to để chị ấy vui... :rolleyes:

Mục tiêu ra câu đố của chị Haanh là để động viên, lôi kéo mọi người cùng ra câu đố, cùng khai thác hết tiềm năng của AutoCAD. Phong cách ra câu đố của chị Hà em là câu đố sẽ được nâng cấp dần từ dễ đến khó...việc này chỉ có anh Tuệ là người hiểu rõ cái sự đong đưa đỏng đảnh của chị Haanh thôi, anh Hà ạ!

Lỗi tại em đã cầm đèn chạy trước... xe tăng đã thách nhà giầu húp ...nước mắm chinsu cá hồi. Nên khi đột nhập vào nông trại của anh Ketxu chưa đầy ba ngày, em đã bị anh tóm sống bằng động tác lia chân của môn vật tự do XLINE >> TAN >> TAN, mà chưa cần phải dùng đến chiêu MIRROR!

Em lo quá anh Hà ơi! Lỗi phá hỏng câu đố của chị Haanh là rất nặng, rất có thể chị Haanh em sẽ phạt cả đàn gà đẻ của em, mời bạn bè đến ăn nhậu tưng bừng ...rồi đập phá tan tành cái chuồng gà của em ra cho mà xem...

(Anh có thể bù lỗ cho em được không?)

P/S : Em chưa thử để xem độ chính xác của lisp nhưng em tin là lisp của anh dùng được!

Em đã chuyển lời "gởi tặng chị Haanh'' của anh tới chị Hà em rồi, chị ấy vui lắm, anh ạ! Chị ấy gửi lời cảm ơn và chúc sức khỏe anh nhiều nhiều. Chị ấy cũng nhờ em nhấn Like This cho anh nhưng tiếc là vàng sáng nay lại tăng giá, anh ạ! Chắc còn lâu chị Hà em mới có dịp được giao lưu với anh, giờ chị ấy đang mê mải vẽ tranh phong cảnh núi rừng... Chị ấy cũng nhờ em chuyển lời hỏi thăm và chúc sức khỏe anh Tuệ, chị Svba1608 và bác Bình nữa.

P/s: -Chị Hà em cũng cảm ơn em đã cầm đèn chạy trước ô tô, chị ấy không thịt gà của em đâu, anh đừng lăn tăn vì phải bù lỗ cho em nhé!

Mời các bác đam mê viết lisp theo yêu cầu, nghiên cứu trước giúp em cái này:

http://www.cadviet.c...showtopic=67159

Anh Hà ơi! Sau khi gửi hai bài viết trên không thấy anh hồi đáp em cứ lăn tăn mãi, hàng trăm câu hỏi cứ liên tiếp đặt ra trong đầu em…em chỉ lo bài viết câu chữ của em có điều gì khiến anh không vui, trưa nay em đã chụp ảnh đàn gà nhà em, gửi anh lên để giải trình là em không phải là người bịa chuyện gà qué để trách anh đâu nhé!

Và em chưa kịp gửi bài vào thì anh Tuệ đã mang lại nguồn vui cho em và bây giờ đây em cũng đang vui lắm! Hi …hi vậy mà em cứ nghĩ xấu về anh… :rolleyes: :rolleyes:

Em xin tặng anh Tuệ và anh Hà đàn gà mái đang đẻ của em, gọi là của một đồng công một nén, của ít lòng nhiều, mong hai anh đừng ngại khi đón nhận món quà tặng nhỏ bé của em (em đã trót ghi Biếu anh Tuệ và anh Hà) , nếu hai anh không nhận là em giận đó, là em sẽ khóc đó, em nói thiệt đó!

P/S: Số gà là lẻ còn thừa một con, em đề nghị dư ...lày còn một con rất khó chia nên em nghĩ là hai anh có thể tặng bác em anhvanyeuem một con gà đính kèm... khuyến mại thêm cái chuồng gà giúp em nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp bác H viết mình chạy thử thấy ngon mà. Tks bác nhìu, ketxu thấy học thêm đc nhiều ^^

Phần nhập liệu có lẽ các bạn sử dụng tự thêm vào.

- Nếu có thể nên chuyển qua hàm con với 2 thông số là h mấy và khoảng. Sau khi viết hàm đó có thể tùy nghi sử dụng hoặc cho vào reactor unknown command.

P/s : bạn nào test mà k thấy thêm D thì có thể do lỗi (bác Tuệ quote lại lisp cũ, khi down 4room lấy cái H7 cuối cùng => tốt nhất nên reply bài bác H)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo