Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thangloi8687

Vẽ tiếp tuyến với Spline.Các bác giúp e với

Các bài được khuyến nghị

E muốn vẽ 1 đường thẳng tiếp xúc với 1 spline và đường thẳng đó vuông góc hoặc song song với 1 đường chuẩn có sẵn nhưng không bít làm thế nào. Osnap không bắt điểm Tangent với Spline được.Các bác trợ giúp e với.Xin đa tạ!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bài này bạn Haanh + Hoằn đã đố trong topic:

http://www.cadviet.c...ic=53705&st=260

Tôi đã giải bằng lisp ở trong topic đó.

Nay giải bằng cad luôn (và cũng để giải cho bài đố vui của 2 bạn trên. Thank Ketxu đưa ra khái niệm XLINE). Chỉ vẽ cho trường hợp tiếp xúc với spline và vuông góc với đường chuẩn, còn trường hợp tiếp xúc với spline và s.song với đường chuẩn thì bạn tự suy ra.

1). Mirror spline qua đường thẳng.

2). Xline >> Tan >> chọn 1 spline >> Tan >> chọn spline còn lại >> OK.

Phương pháp này không chỉ dùng cho spline mà curve nói chung (circle, arc, spline, ellipse).

(Hình như Ketxu có cách giải khác nhanh hơn)

File Cad: http://www.cadviet.com/upfiles/3/67029_tiep_tuyen_curve.dwg

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nay giải bằng cad luôn (và cũng để giải cho bài đố vui của 2 bạn trên. Thank Ketxu đưa ra khái niệm XLINE). Chỉ vẽ cho trường hợp tiếp xúc với spline và vuông góc với đường chuẩn, còn trường hợp tiếp xúc với spline và s.song với đường chuẩn thì bạn tự suy ra.

Phương pháp này không chỉ dùng cho spline mà curve nói chung (circle, arc, spline, ellipse).

File Cad: http://www.cadviet.c...tuyen_curve.dwg

Anh Hà thân mến!

Em cảm ơn anh rất nhiều nhiều! khi anh đã giải đố trong topic này:

Vẽ các đường tiếp tuyến chung giữa hai đường Em...líp là đề tài theo chị Hà em nói là chị đã theo đuổi khá lâu. Khi chị Haanh tìm ra cách làm chị ấy đã nói cho em biết ngay, em hỏi chị không nói bắt em phải nghĩ, chị ấy bảo em là phải qua nhiều bước trung gian mới làm được.

Em cũng đã suy nghĩ nhiều nhưng vẫn đi vào ngõ cụt. Việc anh tìm ra cách vẽ đơn giản, khiến em ngỡ ngàng và vui vô cùng anh ạ!

Sáng nay, nhận được thông tin của anh trong này:

http://www.cadviet.c...pic=67159&st=20

Em hoang mang và buồn quá anh Hà ơi!

Mạng là ảo, nhưng tình cảm giữa những người trên mạng ảo là có thật. Trời mênh mông đất cũng bao la có thể ở ngoài đời sẽ chẳng bao giờ có dịp được gặp anh ...nhưng em vẫn nhớ là trên đời này em có thêm được một người anh ... là anh Hà!

Để lúc nào bình tâm lại em sẽ viết bài trả lời anh trong :

[Trân trọng kính mời] VIẾT LISP CHO DÂN CƠ KHÍ!sau nhé!

Chào tạm biệt anh, cầu mong anh gặp vui nhiều khi tham gia viết bài trên diễn đàn!

Người em bé nhỏ tội nghiệp trên diễn đàn CADViet.com

Em Hoằn - Hoan 2182 (Nguyễn Thị Minh Hoan)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1). Bài toán dung sai chỉ khó ở thuật toán, và đã post lên CV bằng code mở rồi. coi như xong. Còn việc nhập liệu hoặc thêm thắt thì nhiều người làm được. Có là 1 hay 100 trang text thì cũng chỉ 1 vài dòng code là có thể đưa vào lisp ổn thôi.

2). Anh chả giận em đâu. Cứ để mà coi, là anh vẫn sẽ trả lời rất trân trọng mọi ý kiến, câu hỏi, câu đố... của em.

3). CV là forum kỹ thuật. Thư giản chỉ để giải stress thôi, chứ thư giản không là chủ đạo.

4). Đây mới là thư giản nè: nếu bài toán "vẽ tiếp tuyến chung của 2 ellipse" mà chị Haanh của em cần phải qua nhiều bước trung gian nữa, thì em hãy cho chị ấy mượn 1 cái vote đi chứ ngại ngùng gì nữa! :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như anh đã nói từ đầu rồi mà Hoan: với những bài toán kiểu này lisp không đạt chính xác tuyệt đối được. Phương pháp chung là vi phân đường cong, mà đã vi phân thì không tuyệt đối. Em muốn tăng độ chính xác lên thì sửa con số 1000 thành 10000 hay 100000... (trong lisp ấy). Nhưng, hãy pha trà hay bỏ đá vô li để ngồi mà nhâm nhi nhé!

"3). CV là forum kỹ thuật. Thư giản chỉ để giải stress thôi, chứ thư giản không là chủ đạo."

Em thì lại cho là thư giãn cũng chủ đạo trong việc phục hồi và tái sử dụng sức lao động của các nơ- ron: "Dù cuộc sống có bận rộn thế nào, hãy luôn để cho mình có thời gian cho một vài cốc ...trà ấm nóng ".

May mà anh ở xa, chứ là hàng xóm nhà em thì em sẽ quấy quả bằng cách pha trà mời anh uống suốt ngày!

"4). Đây mới là thư giản nè: nếu bài toán "vẽ tiếp tuyến chung của 2 ellipse" mà chị Haanh của em cần phải qua nhiều bước trung gian nữa, thì em hãy cho chị ấy mượn 1 cái vote đi chứ ngại ngùng gì nữa! :lol:"

Anh Hà ơi, em cũng muốn cho chị ấy mượn vote lắm nhưng vàng sáng nay lại tăng giá rồi anh ạ!

Spam tí: mới sáng tinh mơ mà bạn Hoan2182 đã hết quyền vote. Tiêu xài phung phí cỡ đó hèn chi dạo này vàng tăng miết!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E muốn vẽ 1 đường thẳng tiếp xúc với 1 spline và đường thẳng đó vuông góc hoặc song song với 1 đường chuẩn có sẵn nhưng không bít làm thế nào. Osnap không bắt điểm Tangent với Spline được.Các bác trợ giúp e với.Xin đa tạ!!!!

bạn thử nhập lênhj op enter sau đó chọ bắt điểm hết rồi vẽ lại xem thử

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao lại phải lấy đối xứng một spline qua đường thẳng nhỉ? Để giải đố và giải giúp bạn chủ topic thì hình như bước này là thừa.

Dù sao cũng phải cảm ơn bác vì bác nói e mới biết là đường xline có thể bắt tan snap với đường spline được.

đã thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn thử nhập lênhj op enter sau đó chọ bắt điểm hết rồi vẽ lại xem thử

Bác em hướng dẫn cụ thể nhé! em thử lệnh op rồi nhưng không được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao lại phải lấy đối xứng một spline qua đường thẳng nhỉ? Để giải đố và giải giúp bạn chủ topic thì hình như bước này là thừa.

Dù sao cũng phải cảm ơn bác vì bác nói e mới biết là đường xline có thể bắt tan snap với đường spline được.

đã thanks.

Trong cuộc đời, có nhiều cái thừa mà không lãng phí! Đừng nghĩ rằng, có thể lên tàu từ Hà Nội là tới ngay Sài Gòn mà không qua Đà Nẵng. Nếu bạn làm được điều đó với bài toán này thì tôi học hỏi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bác Hà vô cùng.Nhờ có cái này mà em đã giải quyết đc công việc của e.Tuy chỉ là 1 tiếp điểm nho nhỏ nhưng thực sự nó lại quan trọng với e hơn bao giờ hết.1 lần nữa xin chân thành cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đã thanks.

Trong cuộc đời, có nhiều cái thừa mà không lãng phí! Đừng nghĩ rằng, có thể lên tàu từ Hà Nội là tới ngay Sài Gòn mà không qua Đà Nẵng. Nếu bạn làm được điều đó với bài toán này thì tôi học hỏi!

Nếu không thích MIRROR , có cách này nữa các anh em xem thử:

Mình đã làm rồi , thấy cũng được , chắc là cũng thế mà....

Nói vậy chứ không có gì , chỉ gọi là có khác , có rảnh ,hìhi

: Copy spline đến vuông góc với đường thẳng

Rồi lại sử dụng thế võ của HOAN2182 Xline >> Tan >> >> Tan >> OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu không thích MIRROR , có cách này nữa các anh em xem thử:

Mình đã làm rồi , thấy cũng được , chắc là cũng thế mà....

Nói vậy chứ không có gì , chỉ gọi là có khác , có rảnh ,hìhi

: Copy spline đến vuông góc với đường thẳng

Rồi lại sử dụng thế võ của HOAN2182 Xline >> Tan >> >> Tan >> OK.

Trưa nay anh xơi mấy cốc trà đá mà lại say bí tỷ thế hả giời!

Chiêu Xline >> Tan >> >> Tan >> OK. là của anh Hà!

Nên khi đột nhập vào nông trại của anh Ketxu chưa đầy ba ngày, em đã bị anh Hà tóm sống bằng động tác lia chân của môn vật tự do XLINE >> TAN >> TAN, mà chưa cần phải dùng đến chiêu MIRROR!

Nguồn: http://www.cadviet.c...ic=53705&st=260

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Chỉ vẽ cho trường hợp tiếp xúc với spline và vuông góc với đường chuẩn, còn trường hợp tiếp xúc với spline và s.song với đường chuẩn thì bạn tự suy ra."

Bữa trước em mới chỉ đọc lướt ván qua, bữa ni em đọc kỹ lại, xin phản biện anh một việc sau:

Trường hợp tiếp xúc với spline và s.song với đường chuẩn vẫn chơi kiểu Mirror được: chọn đối tượng Spline > Mi > bắt 1 điểm ở ngoài đường // >>bắt tiếp một điểm vuông góc với đường thẳng// (Như file trên đố vui của em).

Xline >> Tan >> >> Tan >> chỉ OK khi người vẽ thạo bắt điểm, nếu không thạo thì khi Tan thứ 2 sẽ khó đảm bảo chính xác. (nó không dễ bắt điểm như Tan >>Tan khi vẽ đường tiếp tuyến chung của hai hình em ...líp.)

Lý do chính để em chưa nghiệm thu lời giải đố là vì cách làm này hơi bị chậm, anh ạ!

Về đố vui"@Hoằn: giải câu đố trên đi, chứ lâu quá, để còn ra câu đố mới chứ!" , em vẫn còn mấy câu đố nữa rất muốn cho lên thớt, nhưng chưa muốn ra nhời giải vội, vì em muốn mọi người cùng khai thác hết công suất và tính năng của AutoCAD.

Anh thử ngâm cứu thêm nhé! Biết đâu khi giải đố anh lại khám phá ra những điều thú vị bất ngờ, lại ra câu đố có phải vui hơn không nào....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Chỉ vẽ cho trường hợp tiếp xúc với spline và vuông góc với đường chuẩn, còn trường hợp tiếp xúc với spline và s.song với đường chuẩn thì bạn tự suy ra."

Bữa trước em mới chỉ đọc lướt ván qua, bữa ni em đọc kỹ lại, xin phản biện anh một việc sau:

Trường hợp tiếp xúc với spline và s.song với đường chuẩn vẫn chơi kiểu Mirror được: chọn đối tượng Spline > Mi > bắt 1 điểm ở ngoài đường // >>bắt tiếp một điểm vuông góc với đường thẳng// (Như file trên đố vui của em).

Xline >> Tan >> >> Tan >> chỉ OK khi người vẽ thạo bắt điểm, nếu không thạo thì khi Tan thứ 2 sẽ khó đảm bảo chính xác. (nó không dễ bắt điểm như Tan >>Tan khi vẽ đường tiếp tuyến chung của hai hình em ...líp.)

Lý do chính để em chưa nghiệm thu lời giải đố là vì cách làm này hơi bị chậm, anh ạ!

Về đố vui"@Hoằn: giải câu đố trên đi, chứ lâu quá, để còn ra câu đố mới chứ!" , em vẫn còn mấy câu đố nữa rất muốn cho lên thớt, nhưng chưa muốn ra nhời giải vội, vì em muốn mọi người cùng khai thác hết công suất và tính năng của AutoCAD.

Anh thử ngâm cứu thêm nhé! Biết đâu khi giải đố anh lại khám phá ra những điều thú vị bất ngờ, lại ra câu đố có phải vui hơn không nào....

Đương nhiên là như thế mới nói tự suy ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo