Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Toan917

Cách tạo block khung tên hoặc lisp khung tên

Các bài được khuyến nghị

-Mình có một khung tên đã được vẽ ra rồi .Mình muốn tạo thành 1 Block để có thể thay đổi những thông tin đại loại như (Tên bản vẽ, tên công trình, Người lập,.....)

- Ai có lisp hay blọck khung tên giúp mình với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
-Mình có một khung tên đã được vẽ ra rồi .Mình muốn tạo thành 1 Block để có thể thay đổi những thông tin đại loại như (Tên bản vẽ, tên công trình, Người lập,.....)

- Ai có lisp hay blọck khung tên giúp mình với.

theo mình bạn nên tạo một khung tên làm sao khi chính sửa là nhanh nhất(tuỳ vào khung bản vẽ của bạn) bạn nên xác định trong khung của bạn phần nào khi muốn thay đổi sẽ thay đổi toàn diện(VD: tên dự án, tên thiết kế, chủ trì, chủ đầu tư....) và phần nào sẽ thay đổi cục diện trên bản vẽ đó (vd: tên bản vẽ, số KT ...) tức là những phần thay đổi cục diện sẽ được tạo bằng ATT sau đó sẽ block cùng với khung tên mà bạn đã tạo. Khi hiệu chỉnh bạn chỉ cần kick đúp vào khung tên để thay đổi những thông số như tên bản vẽ, số KT số hạng mục...vv Và dùng lệnh Refedit để thay đổi những thông số như tên người thiết kế, chủ trì, tên dự án, ngày hoàn thành...vv, việc này sẽ giúp bạn quản lí các tên trong bv sẽ ko bị nhầm lẫn,và kể cả khi bạn đã chót copy khung này ra hàng trăm hàng nghìn bản vẽ đi nữa ,thì bạn chỉ cần chỉnh sửa trên 1 khung tên và các khung khác sẽ thay đổi theo những j mà bạn đã thay đổi chỉ trong vòng chớp nhoáng. bạn không nên tạo khung mà các thông số trong đó toàn là ATT vì khi chỉnh sửa bạn phải pick đúp vào từng đối tượng, hoặc find từng tên mà bạn muốn thay đổi, việc này rất tốn thời gian. mình share cho bạn một khung tên để tham khảo nhé. http://www.cadviet.com/upfiles/new_block_2.zip chúc bạn thành công

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
theo mình bạn nên tạo một khung tên làm sao khi chính sửa là nhanh nhất(tuỳ vào khung bản vẽ của bạn) bạn nên xác định trong khung của bạn phần nào khi muốn thay đổi sẽ thay đổi toàn diện(VD: tên dự án, tên thiết kế, chủ trì, chủ đầu tư....) và phần nào sẽ thay đổi cục diện trên bản vẽ đó (vd: tên bản vẽ, số KT ...) tức là những phần thay đổi cục diện sẽ được tạo bằng ATT sau đó sẽ block cùng với khung tên mà bạn đã tạo. Khi hiệu chỉnh bạn chỉ cần kick đúp vào khung tên để thay đổi những thông số như tên bản vẽ, số KT số hạng mục...vv Và dùng lệnh Refedit để thay đổi những thông số như tên người thiết kế, chủ trì, tên dự án, ngày hoàn thành...vv, việc này sẽ giúp bạn quản lí các tên trong bv sẽ ko bị nhầm lẫn,và kể cả khi bạn đã chót copy khung này ra hàng trăm hàng nghìn bản vẽ đi nữa ,thì bạn chỉ cần chỉnh sửa trên 1 khung tên và các khung khác sẽ thay đổi theo những j mà bạn đã thay đổi chỉ trong vòng chớp nhoáng. bạn không nên tạo khung mà các thông số trong đó toàn là ATT vì khi chỉnh sửa bạn phải pick đúp vào từng đối tượng, hoặc find từng tên mà bạn muốn thay đổi, việc này rất tốn thời gian. mình share cho bạn một khung tên để tham khảo nhé. http://www.cadviet.com/upfiles/new_block_2.zip chúc bạn thành công

Pro khong cho pass làm sao mở! :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
pass : www.cadviet.com

đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé

Tôi nhận thấy rằng. Tất cả các vấn đề yêu cầu thắc mắc củamọi ng,

gần như trong diễn đàn đều có các bài trả lời hết rồi.

Cadviet của chúng ta giwò như1 kho thư viện.

Tổng hợp của tất cả các vấn đề liên quan đến Autocad.

Chính vì vậy, trước khi yêu cầu hay tìm 1 vấn đề gì đó

các bạn nên seach trên diễn để tìm. Đừng quá mất thời gian

của chính mình và cũng là thời gian của mọi người.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng Excel để nhập các information, có thể dùng LISP hoặc VBA để update các information vào bàn vẽ AutoCAD.

Khi dùng Excel, moi người có thể biết những thông tin chính của các bản vẽ đó mà không cần pm AutoCAD hoặc open bản vẽ AutoCAD để biết.

Việc chỉnh sửa cũng rất tiện lợi và nhanh chóng.

Vấn đề Excel - CAD hoặc CAD - Excel đã có nhiều bài post và pm trên dd rồi. Bác hãy đầu tư thêm thời gian để tham khảo.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi nhận thấy rằng. Tất cả các vấn đề yêu cầu thắc mắc củamọi ng,

gần như trong diễn đàn đều có các bài trả lời hết rồi.

Cadviet của chúng ta giwò như1 kho thư viện.

Tổng hợp của tất cả các vấn đề liên quan đến Autocad.

Chính vì vậy, trước khi yêu cầu hay tìm 1 vấn đề gì đó

các bạn nên seach trên diễn để tìm. Đừng quá mất thời gian

của chính mình và cũng là thời gian của mọi người.

Bạn là ai? Nói chuyện có vẻ phách lối vậy? Mọi người không biết thì hỏi! Bạn không cần trả lời, người khác trả lời. Không ai làm mất thời gian của bạn đâu! Không hiểu công ty của bạn ra sao mà tuyển người nhu bạn!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn là ai? Nói chuyện có vẻ phách lối vậy? Mọi người không biết thì hỏi! Bạn không cần trả lời, người khác trả lời. Không ai làm mất thời gian của bạn đâu! Không hiểu công ty của bạn ra sao mà tuyển người nhu bạn!

Nhẹ nhàng thôi bạn, cái này thuộc về quan điểm, không nên công kích cá nhân.

Cũng nên hiểu cho ph168xd bởi câu hỏi: 'password file nén là gì' đã trở thành ám ảnh của các thành viên cũ trên CADViet.

Bạn thử xem có một giải pháp gì hay cho vấn đề này không, để những người chưa biết password có thể tìm được nhanh chóng password mà ko cần hỏi (đừng đưa ra giải pháp: bỏ quách password đi nhé).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi chẳng là ai ở diễn đàn này cả . Giotnuoc ko nên dùng từ ngư như vậy.

Tôi đang nói về bài viết của Toan917, đâu phải nói giotnuoc.

Hay cậu quen thói chỉ đọc dòng cuối cùng để tóm tắt nội dung bài viết

Chứ không thèm đọc hết bài viết của ng khác. ???????

Seach 10 thói quen xấu của ng Việt xem, có lẽ sẽ có tên cậu đấy.

Cậu nợ mình 1 lời xin lỗi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhẹ nhàng thôi bạn, cái này thuộc về quan điểm, không nên công kích cá nhân.

Cũng nên hiểu cho ph168xd bởi câu hỏi: 'password file nén là gì' đã trở thành ám ảnh của các thành viên cũ trên CADViet.

Bạn thử xem có một giải pháp gì hay cho vấn đề này không, để những người chưa biết password có thể tìm được nhanh chóng password mà ko cần hỏi (đừng đưa ra giải pháp: bỏ quách password đi nhé).

Mình không công kích ai cả bạn à!

Mình rất mến mộ Nguyễn Hoàng cũng như các anh em khác (ssg, meo hoang, No Thien, bemove,... và một vài anh em khác) đã có những giúp đỡ hết sức chân thành đối với các bạn mới. Chứ không như 1 số ít người có 1 không có giúp gì cho các anh em lại còn ra vẻ ta đây! Những người như thế sẽ làm những người mới không mạnh dạn nêu lên những vấn đề mà họ thắc mắc! Như vậy là CADVIET sẽ không còn nơi trao đổi thông tin với nhau, như vậy còn hấp dẫn nữa hay không!?

Và nhân đây mình cũng khuyến khích các anh em mới! Cứ vô tư nêu những thắc mắc mà các bạn vấp phải trong công việc (có thể là cũ hoặc mới) nếu trong khả năng tui sẽ nhiệt tình giúp đỡ anh em!

Nếu admin cảm thấy topic loãng thi nên close tại đây!

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thôi dĩ hòa vi quý đi các bạc chuyện không có gì mà anh Hoành đã lên tiếng rồi mọi người cũng phải nể mặt chứ.

Nhưng các dũng từ ngữ và cách nói của bạn giot nước như vậy là hơi bị thái quá bạn nên xem lại.

Đây dù sao cũng là diễn đàn mở nên việc giúp ai hay không đó là tùy vào các cá nhân đâu có quy đinh đâu nhưng thật ra mình thấy có rất nhiều bạn hỏi những vấn để mà đã được giải đáp trước rồi nên việc tìm kiếm trong diễn đàn cũng là 1 việc tốt tránh phải bắt các MOD làm việc nhiều(họ cũng đâu được gf trong việc quản lý diễn đàn đâu?)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thôi dĩ hòa vi quý đi các bạc chuyện không có gì mà anh Hoành đã lên tiếng rồi mọi người cũng phải nể mặt chứ.

Nhưng các dũng từ ngữ và cách nói của bạn giot nước như vậy là hơi bị thái quá bạn nên xem lại.

Đây dù sao cũng là diễn đàn mở nên việc giúp ai hay không đó là tùy vào các cá nhân đâu có quy đinh đâu nhưng thật ra mình thấy có rất nhiều bạn hỏi những vấn để mà đã được giải đáp trước rồi nên việc tìm kiếm trong diễn đàn cũng là 1 việc tốt tránh phải bắt các MOD làm việc nhiều(họ cũng đâu được gf trong việc quản lý diễn đàn đâu?)

biết thế chẳng post bài, làm anh em cãi nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không công kích ai cả bạn à!

Mình rất mến mộ Nguyễn Hoàng cũng như các anh em khác (ssg, meo hoang, No Thien, bemove,... và một vài anh em khác) đã có những giúp đỡ hết sức chân thành đối với các bạn mới. Chứ không như 1 số ít người có 1 không có giúp gì cho các anh em lại còn ra vẻ ta đây! Những người như thế sẽ làm những người mới không mạnh dạn nêu lên những vấn đề mà họ thắc mắc! Như vậy là CADVIET sẽ không còn nơi trao đổi thông tin với nhau, như vậy còn hấp dẫn nữa hay không!?

Và nhân đây mình cũng khuyến khích các anh em mới! Cứ vô tư nêu những thắc mắc mà các bạn vấp phải trong công việc (có thể là cũ hoặc mới) nếu trong khả năng tui sẽ nhiệt tình giúp đỡ anh em!

Nếu admin cảm thấy topic loãng thi nên close tại đây!

Thanks!

ĐÚng là tuổi trẻ. ! Bó tay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn! mình thấy cách làm khung tên của bạn rất hay! bạn có thể hướng dẫn chi tiết cách làm cho mình được không! mình đang tìm hiểu về block của CAD! cảm ơn bạn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanhk you bác ,e hiểu rồi.e cũng vất vả mới mấy cái khung tên wa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có 1 khung tên cũng tạo theo ATT nhưng khi gõ text chứ thì vị trí nó lại nhảy đi. bạn có thể giúp mình chỉnh được không ạ. Mình cảm ơn.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/127241_khung_g5_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có 1 khung tên cũng tạo theo ATT nhưng khi gõ text chứ thì vị trí nó lại nhảy đi. bạn có thể giúp mình chỉnh được không ạ. Mình cảm ơn.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/127241_khung_g5_1.dwg

Hề hề hề,

Bạn xem lại vị trí căn chỉnh text và đặt đúng theo nó là Ok.

Các text của bạn có căn chỉnh khác nhau và bạn cần phải tôn trọng nó, không thể tùy tiện được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay