Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Hoan1111

[Làm ơn] Viết giúp em lisp đưa mặt 3D có Z ≠ 0 về Z = 0

Các bài được khuyến nghị

Giả sử em nhận được bản vẽ hình 3D của người khác vẽ, ho đã xoay hình trong không gian, có góc nhìn không bắt mắt. Em phải đưa một mặt phẳng nào đó về mặt phẳng Top, (là mặt phẳng có Z ≠ 0 về Z = 0)

Nếu mặt cần chuyển là đa giác thì có thể dễ dàng chuyển được về mặt phẳngTop dễ ràng bằng cách: Command: AL (ALIGN).

Oái ăm là với các mặt hình tròn, ellipse và các hình méo vẽ bằng spline... muốn chuyển nó về mặt phẳng Top bắt buộc em phải gắn UCS vào mặt phẳng để vẽ đa giác (Nói chính xác là tam giác) rồi mới có thể Command: AL (ALIGN) được. Em muốn có một cái lisp chuyển mặt phẳng có vị trí bất kỳ trong không gian về mặt phẳng Top.

Ap > Load Lisp...>> Gõ lệnh lisp... >>> Chọn mặt cần chuyển của 1 hình hoặc nhiều hình (Nếu file có nhiều hình 3D cần chuyển >>>> Chọn điểm chèn trên mặt phẳng Top >>>>Xong!

(Lisp sẽ có hai lựa chọn: một là khi chuyển hình 3D gốc sẽ không còn nữa, hai là khi chuyển về mặt Top vẫn tồn tại hình 3D ngồi ...nghiêm tại vị trí cũ. Lựa chọn này cũng giống như lựa chọn của lệnh Mi)

Em nó đây ạ: http://www.cadviet.c...78_sungtrau.dwg

P/S: Em đã viết câu hỏi trong mục đố vui, sợ có bác nào không thích chơi câu đố nên em chuyển sang đây.

Quan điểm của em và chị Hà em ra câu đố không phải tìm ra lời giải đúng ô chữ như chiếc nón kỳ diệu, ra câu đố để tìm ra lời giải ngắn gọn hơn của người ra đố, và thực tế đã rất nhiều lời giải hay...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Sao không chọn 3 điểm bất kỳ (không thẳng hàng => tạo thành 1 mặt phẳng) trên mặt đó để align?

Hì hì :rolleyes: :rolleyes: anh Hà lại trêu em bằng cách đi guốc trong bụng em rồi kìa!

anh Hà bắt lỗi của em chính xác đó. Em đã phải viết lòng vòng, loằng ngoằng và ngoằn ngoèo như trên để nâng cao quan điểm, để quan trọng hóa vấn để, để các anh thương hại viết cho em cái lips chỉ cần click chuột vào mặt phẳng của một hoặc nhiều hình 3D, có thêm lựa chọn khi các mặt của hình 3D được chuyển về Z = 0 , hình gốc của nó vẫn ngồi... nghiêm tại vị trí cũ sẽ cho năng suất sẽ cao hơn nhiều là việc phải chọn 3 điểm đi + 3 điểm đến cho từng em một.

(Việc click chuột nó cũng giống như việc coy faces và color faces anh Hà ạ.)

@Hoan: lỡ hứa với bạn, nhưng đang bận, nên chừ mới mần xong lisp. Thằng này chơi hàng hoạt chứ không chơi lẻ tẻ vài ba em nhọc sức.

http://www.cadviet.c..._tiep_tuyen.dwg

Kỳ này anh lại... trót hứa với em như lần trước nhé! Em cảm ơn anh nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo