Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
langtusatgai2005

tại sao khi dùng layiso lại ko ẩn được các đường khác?

Các bài được khuyến nghị

khi dùng layiso trong Cad 2008 thì nó chỉ clock các đường còn lại, không ẩn đi?Làm thế nào để sửa nó được!Em gỡ ra cài lại mấy lần rồi nhưng vẫn thế!Mong được các Cadman giải đáp và cho cách khắc phục nó!Hic..hic..! :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
khi dùng layiso trong Cad 2008 thì nó chỉ clock các đường còn lại, không ẩn đi?Làm thế nào để sửa nó được!Em gỡ ra cài lại mấy lần rồi nhưng vẫn thế!Mong được các Cadman giải đáp và cho cách khắc phục nó!Hic..hic..! :leluoi:

Mình không sử dụng cad 2008 nên chỉnhớ mang máng cách làm

Bạn làm theo mình

Đánh lệnh Layiso>nhấn S vào setting> Chọn on thay vì off là ok

Từ sau cứ layiso là sẽ ổn

Chúc vui!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không sử dụng cad 2008 nên chỉnhớ mang máng cách làm

Bạn làm theo mình

Đánh lệnh Layiso>nhấn S vào setting> Chọn on thay vì off là ok

Từ sau cứ layiso là sẽ ổn

Chúc vui!

Đúng roài .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Góp ý:

Mình thường xài layoff, layon, layiso nên gắn luôn lệnh tắt

layoff : 1

layiso : 2

layon : 3

vẽ rất nhanh, bạn nào có ý hay thì cùng góp nhé. :leluoi:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oi tòi.

Ai còn ngồi với tay ra tận L để bấm nữa.

Lại còn bấm, 2, 3, 4 lần mới thực hiện đc lệnh.

Thế gọi là nhanh sao? Mình thì luôn dùng dấu

"`" số 1 và 2 để layon, layiso, layoff.

Đảm bảo nhanh hơn bạn nhìu lần

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có dấu "`" ngay bên cạnh số 1. Gần như thế mà còn không sử dụng sao?

Mà bạn thử tính xem, bạn sử dụng lệnh nào nhìu nhất. Tất nhiên là layon, layiso rồi.

Hoặc có thể bản vẽ của bạn ít gặp nhũng bản vẽ phức tạp, nên ko cần đến nó cũng phải.

Riêng dim tôi sử dụng : DE, DF, DX, vừa dễ nhớ mà lại vừa thao tác nhanh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy cũng hay, nhưng 1,2,3 mình xài dli, dco, dal rùi!!!

Cái nào xài nhiều thì mình u tiên 1,2,3...

Hình như một số người có một sai lầm khi chọn lệnh tắt hay dùng nhiều nhất là dùng 1,2,3 . Ngón tay trên bàn phím của bạn khi nào cũng nằm trong vùng các chữ , rất ít khi nằm trên cùng các số nên mỗi lần bạn đánh lệnh hay dùng xong bạn có một khoảng thời gian để đánh thêm lệnh khác nữa .

Có một số lệnh nằm phía bên phải , nếu bạn dùng các số thì khoảng cách từ số sang các chữ bên phải sẽ xa hơn và bạn sẽ mất đi cảm nhận của các chữ trên bàn phím , lúc đó số lần bạn dùng lệnh mà phải nhìn lướt qua bàn phím sẽ nhiều hơn , mắt sẽ làm việc nhiều hơn

Không tin bạn hãy thử đặt lệnh dli , dco , dla là dùng các chữ như dli là df , dco là dd ...v..v . lúc ấy ngón tay bạn nằm sẵn trên các chữ trung tâm rồi , bạn chỉ cần lướt ngón tay một khoảng cách rất ngắn là có thể dùng tiếp các lệnh khác vì phần lớn lệnh ta hay dùng đều nằm bên trái . Còn lệnh layon , layoff, layiso thì dùng 1,2,3 là mình thấy hay nhất , lệnh này thật sự ít dùng , chỉ khi nào đụng đến mặt bằng , layout thì bạn hay dùng thôi .

Mình nghĩ khi cài lệnh tắt thì nên dùng trùng các chữ như dli là dd chẳng hạn . Thêm nữa khi bạn có việc qua máy khác làm , dãy lệnh tắt cũng khác thì bạn sẽ phải dùng lệnh có sẵn trong cad , khi bạn dặt lệnh có chữ cái đầu trùng với tên lệnh standard của cad thì bạn sẽ dễ nhớ và dễ sử dụng hơn khi bạn dùng máy lạ .

Trên là một suy nghĩ của mình về cách đặt lệnh . Bác nào có ý kiến nào cho mọi người tham khảo và tìm ra một cách đặt lệnh tốt cho chính mình .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các lệnh đóng tắt layer ở trong layer tools của Cad2008 thông dụng chỉ vài lệnh nên mình nghĩ tốt nhất đánh phím tắt là rất nhanh!Lúc đầu có thể chưa quen nhưng khi đã thành thạo rồi thì ko thành vấn đề, ko phải đặt lệnh tắt làm gì cho mất công lỡ bạn thao tác không phải máy của mình thì phải đặt lệnh tắt lại à?(Chủ nhân máy có đồng ý không đã :leluoi: )

Mình nghĩ vấn đề này tùy thuộc vào thao tác sao cho nhanh nhất thôi.Tùy theo lệnh hay dùng hoặc quá dài thì ta mới sử dụng lệnh tắt(VD : Lệnh -Scalelistedit,....)

Còn layeroff : Alt+OOO, layiso : Alt+OOi, layon : Alt+OON....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì cũng không pro cad lắm nhưng để lệnh tắt vẽ nhanh thì cũng xin góp chút ý kiến

Về lênh Lon,Loff,Layiso thi bác Ph168 giống mìhn quá , mình đặt các phím 1,2,3 luôn cho nhanh và tiện, còn Dal.dli..mấy lệnh đó thì mình làm cái toolbar bên phải màn hình khi đó vừa tiết kiệm được lệnh tắt lại vừa tiện có cả lệnh Dra,dco nói chung là có tất các lênh đim mà cũng chỉ cần1 cú click.

bác miennui_tomo3d nói Lon,Loff,Liso ít dùng nhất quả là sai quá,mình thấy đó là 3 lệnh cực kỳ hay dùng nhất là với những người thường xuyên phải in ấn bản vẽ,đó là 3 lệnh cơ bản nhất giuó cho mình vẽ cad nhanh hơn hẳn đấy.

Mình làmn về giao thông nên ko biết có ai giống mình không nên mình xin góp ý 1 chút về đặt lênh của mình.

Chủ yếu mình hay dùng các lệnh sau

Layon =1

Layoff =2

Layiso =3

copy =``

move =`

-hatch =`1 (lệnh này còn hay dùng hơn cả hatch)

machrop= qq

torient =ww

Pline =q

mirror =1`

....nói chung là 1 số lệnh như thế và còn nhiều lệnh khác thì la 11,22,33...lam như thế lúc nào tay trái cũng chỉ để bên góc trái bàn phím ma không cần phải di chuyển nhiều sang bên kia,vẽ rất tiện lại đõ mỏi tay nữa chứ ,mà nhớ lệnh cũng nhanh nữa!

Mà tất cả các lệnh trên đều là Add thêm vào chứ ko phẩi thay đổi đâu nhé,vì vậy nên người lạ dùng máy mình thì vẫn vẽ đc như thường[:leluoi:]

Bác nào có cách nào góp ý cho ae với nhe

U=(^ _ ^)=U zô zô uống

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay