Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
oizdoi_oi

Cách lấy layer,Dim,linetyle,block...từ bản vẽ có sẵn cho bản vẽ mới.

Các bài được khuyến nghị

Nếu bạn muốn lấy những Layer, Dim.... mẫu sẵn có trong bản vẽ khác mà bạn đã tạo để dùng cho bản vẽ mới mà không cần dùng LAYERSTATE phức tạp. Rất đơn giản bạn bỏ ra vài giây và làm theo cách sau. Bước 1 ấn Ctrl+2 sau khi hiện ra bảng adcenter bạn chọn tìm đến bản vẽ cần lấy Layer, Dim....vd như hình dưới

sau đó chọn vào phần layer và kick đúp, khi hiện ra các layer bạn có thể kéo chọn toàn bộ hoặc 1 trong số các layer mà bạn muốn add

khi đã chọn xong các layer bạn ấn chuột phảichọn add layer

kết thúc quá trình và bạn đã có những layer vừa ý như vầy,

quá nhanh nhỉ. đối với việc bạn muốn lấy Dim,Text,block,linetyle... sẵn có từ bản vẽ khác làm tương tự các bước trên. chúc thành công

• Vote tăng 32

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em copy tòan bộ đối tượng từ bản vẽ có sẵn, paste sang bản vẽ mới cũng đc

chỉ việc ctrl + C vs Ctrl + V là xong \:leluoi:/

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em copy tòan bộ đối tượng từ bản vẽ có sẵn, paste sang bản vẽ mới cũng đc

chỉ việc ctrl + C vs Ctrl + V là xong \:leluoi:/

ai làm nông dân thế, nếu bản vẽ nặng thì chắc là mở, paste lâu lắm nhỉ, việc như mình nói là không cần mở bản vẽ gốc ra, mà cũng chẳng cần export Layer vẫn lấy được các Layer hoặc Dim, block Text..có sẵn trong bản vẽ. vả lại bạn có thể chọn các layer mà bạn muốn hoặc cần, bạn thử nghĩ xem cách nào nhanh hơn.và hãy làm thử nhé

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thì nhặt nhặt mấy cái cần lấy, với cả nếu làm việc chuyên nghiệp thì công ty nào chả có một bộ style riêng. Chỉ việc khởi tạo bản vẽ từ file style có sẵn đó là ok.

Em nghĩ làm theo cách nào ko quan trọng, quan trọng là hiệu quả cuối cùng thôi. Bác nghe chuyện nông dân chế tạo máy bay chưa? ;:leluoi:

Công việc của em ko liên quan nhiều đến cad, chủ yếu là max nên em cũng chỉ cần đến mức độ này. Dù sao cũng thank bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ai làm nông dân thế, nếu bản vẽ nặng thì chắc là mở, paste lâu lắm nhỉ, việc như mình nói là không cần mở bản vẽ gốc ra, mà cũng chẳng cần export Layer vẫn lấy được các Layer hoặc Dim, block Text..có sẵn trong bản vẽ. vả lại bạn có thể chọn các layer mà bạn muốn hoặc cần, bạn thử nghĩ xem cách nào nhanh hơn.và hãy làm thử nhé

Mình muốn bấm nút THANK mà ko được...hic mấy ngày nay 4rum ko ổn định như trước. Cảm ơn bạn thế này hao tai nguyên quá

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy Bác có cách nào mesh các layer lại với nhau nhanh ko?

Ví dụ em có các layer

Cat, thay, hatch..

Nhưng ở 1 bản vẽ của ng khác lại đặt là

1, 2, 3

Và bi h muốn 1 , 2, 3 biến thành cat, thay, hatch nhanh.

Em ko muốn ngồi đổi tên đâu nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ví dụ em có các layer

Cat, thay, hatch..

1, 2, 3

Bạn thử lệnh LAYMRG chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã thử. Nhưng cách đó làm quá lâu.

Với khoảng 20 layer. Có lẽ em cần 20-30' mới có thể gộp chúng lại mất.

Mà em lại rất hay phải sửa bản vẽ của ng khác.

Hay dùng lish Bác nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã thử. Nhưng cách đó làm quá lâu.

Với khoảng 20 layer. Có lẽ em cần 20-30' mới có thể gộp chúng lại mất.

Mà em lại rất hay phải sửa bản vẽ của ng khác.

Hay dùng lish Bác nhỉ

Cách đó theo mình là nhanh nhất có thể rồi, còn như bạn nói phải chuyển 20-30 thì cũng chỉ mất 5 phút là quá đủ. Bạn có cách nào nhanh hơn không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Híc. Em đang hỏi, chứ đâu phải đang đố Bác đâu mà có cách nhanh hơn.

Nhà Bác hết ngập chưa. Bác lên mod rùi cơ àh. Bái phục -_-

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Híc. Em đang hỏi, chứ đâu phải đang đố Bác đâu mà có cách nhanh hơn.

Nhà Bác hết ngập chưa. Bác lên mod rùi cơ àh. Bái phục -_-

ngoài lấy layer thì lấy Dimstyle hoặc linetyle cũng nhanh phải không bạn, không phải mở bản vẽ ra để export xog rồi lại import vào bản vẽ, nói chung tuy vào bạn nào quen dùng cái naòi cảm thấy nhanh nhất cho mình thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác GP14 nói dùng lệnh LAYMRG e chi biết cách dùng cho các Layer trong cung` 1 bản vẽ thôi,còn sử dụng ntn với 2 bản vẽ mong bác chỉ giáo cho e !

Cách lấy Dim,Layer..cua doi`oi hay tuyệt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác GP14 nói dùng lệnh LAYMRG e chi biết cách dùng cho các Layer trong cung` 1 bản vẽ thôi,còn sử dụng ntn với 2 bản vẽ mong bác chỉ giáo cho e !

Cách lấy Dim,Layer..cua doi`oi hay tuyệt.

Tại sao không dùng lệnh Lman hả trời, làm gì mà phức tạp thế! trong đó muốn lưu (save), gọi lại, nhập, xuất một file.LAY (chứa danh sách laỷe của bản vẽ khác) vào bản vẽ hiện hành

Bạn dùng đi xem nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tại sao không dùng lệnh Lman hả trời, làm gì mà phức tạp thế! trong đó muốn lưu (save), gọi lại, nhập, xuất một file.LAY (chứa danh sách laỷe của bản vẽ khác) vào bản vẽ hiện hành

Bạn dùng đi xem nào!

Bạn nhầm rồi,Lman hay Ctrl+2 đều hay cả.Nhung cái hay của Ctrl+2 là bạn không cần thiết phải lưu các Layer trong 1 bản vẽ ra làm gì cho mất công và bạn có thể chọn bất kỳ Layer nào mà bạn mún và rất cớ động khi có thể lấy từ nhiều bản vẽ khác nhau trong nháy mắt, còn có thể lấy các Dim hay Line cũng ok nua!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mở DesignCenter là cách "sạch" nhất để copy dim, text...style sang bản vẽ khác rồi. Nếu cứ copy đối tượng theo cách bình thường thì có thể vô tình chọn cả những đối tượng ko mong muốn; với cách này thì chọn được chính xác những thứ mình cần.

Ngoài ra, có thể drag-and-drop trực tiếp vào bản vẽ được :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ví dụ em có các layer

Cat, thay, hatch..

1, 2, 3

Nếu chỉ riêng yêu cầu này thì bác sử dụng Layer translator sẽ tiết kiệm thời gian hơn đó.

Bước 1 : Bác tập hợp tất cả layer của riêng mình vào 1 bản vẽ. Save as bản vẽ đó với phần mở rộng *.dws nhé.

Bước 2 : Trong bản vẽ cần đổi layer, sử dụng lệnh Laytrans để mở hộp thoại Layer translator. Sau đó bác chỉ việc load bản vẽ *.dws lên và tiến hành dịch :leluoi: (map) các layer mong muốn thôi

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chịu mấy bac đấy,làm 1 bản tc,rồi copy,pase sang bản cần vẽ là ok,chỉ phải tạo bản tc 1 lân thôi là đc

Như vậy bản vẽ của bạn se nặng hơn.

Nói chung là mỗi ng có một cách làm riêng, quan trọng là mình cảm thấy cái nào tốt thì mình dùng thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn muốn lấy những Layer, Dim.... mẫu sẵn có trong bản vẽ khác mà bạn đã tạo để dùng cho bản vẽ mới mà không cần dùng LAYERSTATE phức tạp. Rất đơn giản bạn bỏ ra vài giây và làm theo cách sau. Bước 1 ấn Ctrl+2 sau khi hiện ra bảng adcenter bạn chọn tìm đến bản vẽ cần lấy Layer, Dim....vd như hình dưới

sau đó chọn vào phần layer và kick đúp, khi hiện ra các layer bạn có thể kéo chọn toàn bộ hoặc 1 trong số các layer mà bạn muốn add

khi đã chọn xong các layer bạn ấn chuột phảichọn add layer

kết thúc quá trình và bạn đã có những layer vừa ý như vầy,

quá nhanh nhỉ. đối với việc bạn muốn lấy Dim,Text,block,linetyle... sẵn có từ bản vẽ khác làm tương tự các bước trên. chúc thành công

Cách của bạn khá hay!không mất nhiều thời gian. Nhưng theo mình, thì mỗi bản vẽ lại mang đặc thù riêng, nên việc copy layer, dim.... ko khả thi cho lắm. Chi bằng bạn dùgn lisp, sử dụng cho tất cả các bản vẽ, mà bản vẽ nào cũng có thuộc tính giống nhau. Đơn giản chỉ cần gõ một lệnh là chúng tao đã tạo ra bản vẽ mới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn muốn lấy những Layer, Dim.... mẫu sẵn có trong bản vẽ khác mà bạn đã tạo để dùng cho bản vẽ mới mà không cần dùng LAYERSTATE phức tạp. Rất đơn giản bạn bỏ ra vài giây và làm theo cách sau. Bước 1 ấn Ctrl+2 sau khi hiện ra bảng adcenter bạn chọn tìm đến bản vẽ cần lấy Layer, Dim....vd như hình dưới untitled1_4.jpg sau đó chọn vào phần layer và kick đúp, khi hiện ra các layer bạn có thể kéo chọn toàn bộ hoặc 1 trong số các layer mà bạn muốn add untitled2_6.jpg khi đã chọn xong các layer bạn ấn chuột phảichọn add layer untitled3_3.jpg kết thúc quá trình và bạn đã có những layer vừa ý như vầy, untitled4_2.jpg quá nhanh nhỉ. đối với việc bạn muốn lấy Dim,Text,block,linetyle... sẵn có từ bản vẽ khác làm tương tự các bước trên. chúc thành công

Bác chủ topic cho em hỏi chút,em làm như bác đã hướng dẫn:

1. mở bản vẽ có dimstyles,layer,textstyles chuẩn do bác ketxu chia sẻ em đính kèm ở dưới nhé

2. Ctrl + 2 để hiện ra cửa sổ adcenter - -> tìm tới đường dẫn bản vẽ-> nháy đúp vào layer,nó hiện ra một loạt layer đã tạo

3. em chuột phải chọn add layers.Sau đó tắt cad đi,bật lên thì không thấy những layer đã add đâu.Nó vẫn như ban đầu

Bác giúp em với.thanks bác và mọi người rất nhiều!http://www.cadviet.com/upfiles/3/96841_cadviet_projects_template.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay