Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
trungkien_hatangdothi

Lệnh "Plan" gì gì đó!

Các bài được khuyến nghị

Hôm trước e thấy mấy ông trong cái bản vễ đường có dùng 1 lệnh gi đó e không để ý lắm,sau đó thì dùng tiếp lệnh Plan rồi ok thì cái tuyến đường nó xoay thẳng trở lại !

Các bác chỉ giúp e quá trình e vừa nói là lênh gi` thế(ko bít là lệnh cad hay lisp nữa)

Thanks các pác nhé!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Hôm trước e thấy mấy ông trong cái bản vễ đường có dùng 1 lệnh gi đó e không để ý lắm,sau đó thì dùng tiếp lệnh Plan rồi ok thì cái tuyến đường nó xoay thẳng trở lại !

Các bác chỉ giúp e quá trình e vừa nói là lênh gi` thế(ko bít là lệnh cad hay lisp nữa)

Thanks các pác nhé!!

Ah!Chắc là bạn đang xem thao tác thể hiện bản vẽ thiết kế bình đồ tuyến và trắc dọc. Thực tế khi ta thấy khi thiết kế 1 tuyến đường nào đó nhất là đường miền núi, thường thì bình đồ tuyến thiết kế sẽ có đường cong bằng rất nhiều do đó sẽ khiến cho bình đồ tuyến thiết kế luôn luôn thay đổi hình dạng không thẳng như thiết kế đường trong thành phố. Khi người ta muốn trình bày bản vẽ thiết kế ở khổ giấy A3 sao cho việc ghép nối giữa các bản vẽ luôn liền lạc, thể hiện theo phương ngang, rõ ràng thì người ta dùng lệnh UCS=>3 points nhằm định nghĩa lại trục tọa độ và dùng lệnh Plan để thể hiện bản vẽ theo phương ngang như mong muốn!

*Đây là ví dụ thực tế cho bạn tham khảo!

- Bình đồ lúc chưa xoay ngang :

-Bình đồ đã xoay ngang để in :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng rồi đó,mình cũng đang làm bình đồ đường như thế,nhưng mình cũng thử dùng lệnh này mà chưa thạo lắm,cái bình đồ xoay chưa đùng ý muốn của mình(Sao cãi trục XY nó cú lộn tùng phèo lên thế)

Bạn SONCAD hướng dẫn giúp mình trình tự thực hiện giống như bạn làm đấy,và chỉ cách mình sao mà xoay được bản vẽ theo ý của mình đấy,tiện đây bạn chỉ giúp mình tính năng của lênh UCS nhe!

Cảm ơn nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng rồi đó,mình cũng đang làm bình đồ đường như thế,nhưng mình cũng thử dùng lệnh này mà chưa thạo lắm,cái bình đồ xoay chưa đùng ý muốn của mình(Sao cãi trục XY nó cú lộn tùng phèo lên thế)

Bạn SONCAD hướng dẫn giúp mình trình tự thực hiện giống như bạn làm đấy,và chỉ cách mình sao mà xoay được bản vẽ theo ý của mình đấy,tiện đây bạn chỉ giúp mình tính năng của lênh UCS nhe!

Cảm ơn nhé!

Bạn tham khảo trong file này nhé(Down Load trong tài liệu Autocad của diễn đàn chúng ta đó!)!

Còn cách thức thực hiện thì bạn muốn xoay ngang theo hướng nào thì bạn xác định trục ngang cần xoay (trục x). Đánh lệnh UCS, chọn 3 points, pick điểm đầu , điểm thứ 2 theo phương trục x, điểm thứ 3 là hướng vuông góc với trục x. Sau đó đánh lệnh Plan thì ta sẽ có hướng bình đồ nằm ngang.

http://www.cadviet.com/upfiles/SACH_AUTOCAD_CUA_HAI_HOA.doc

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay