Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
oizdoi_oi

sử dụng lệnh MLEADER

Các bài được khuyến nghị

làm thế nào để chú thích được như hình dưới nhanh nhất

đơn giản bạn dùng lệnh MLS (MLEADERSTYLE) để thiết lập các dạng leader mà bạn muốn (giống như thiết lập DIM)

sau đó bạn dùng lệnh MLD (MLEADER) để vẽ. ví dụ như hình dưới là mình tạo dạng oằn tà là vằn(trong này mình đặt tên là kiểu 2) thì chọn các bước như sau:

vào modify

tại tab Leader Format chọn spline

tại tab Content chọn dạng Block

khi đã thiết lập xong dùng lệnh MLD pick pick và pick thế là ok

nếu muốn thêm 1,2,3... mũi tên chú thích thì dung lệnh MLE và chọn tham số ADD nhé bỏ một mũi tên thì dùng remove

tạo các leader và chức năng khác trong bảng multileader style làm tương tự . mình không thể pót hết các kiểu lên được, nhìu lắm. các bạn tự tìm hiểu nhé

hy vọng mỗi người sẽ có ứng dụng lệnh này cho riêng mình.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
làm thế nào để chú thích được như hình dưới nhanh nhất ...

Trong modify làm gì có leader format bạn???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chắc Bạn oizdoi_oi viết nhầm rồi.Bạn vào Format -> multiline style.

bạn oizdoi_oi k nhầm đâu.Tức là thế này:trưỡc tiên bạn gõ lệnh MLS --> hiện ra hộp thoại Multileader Style Manager (giống như khi thực hiện lệnh D -->hiện ra hộp thoại Dimension Style Manager ấy).Từ hộp thoại Multileader Style Manager bạn có thể tạo 1 kiểu Leader mới (New) hoặc Hiệu chỉnh 1 kiểu Leader đã có sẵn (Modify)...Nói chug i hệt lệnh Dimension Style

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang xài cad2007.

Về việc tạo mũi tên để chú thích. Ta có thể dùng lệnh leader (le).

Trong phần setting có nhiều lựa chọn.

Phần arrow and line: thiết lập kiểu đường là line hay spline; kiểu arrow.

Nếu muốn spline oằn là là vằn thì mình chọn "number of points" tăng lên.

Nếu muôn tạo 1 chùm mũi tên thì làm 1 cái (với text, chú thích kèm theo), sau đó lại làm những mũi tên khác (ko kèm text, chú thích).

Mình thấy nếu chỉ có vậy thì cũng ko cần phải cài cad version cao hơn làm gì.

Bên cạnh đó còn có 1 số lựa chọn khác trong setting, như chú thích gói trong 1 frame, hay chú thích là tolerance, rồi text nằm trên, nằm dưới v.v..

Hix, đang thắc mắc muôn text nằm trong 1 circle hay 1 frame theo kiểu mình muốn, chú thích đường hàn (welding type) .. chắc chỉ còn cách tạo lisp thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hix, đang thắc mắc muôn text nằm trong 1 circle hay 1 frame theo kiểu mình muốn, chú thích đường hàn (welding type) .. chắc chỉ còn cách tạo lisp thôi.

1. Trong Express Tool - Text - Enclosed text with object :Tạo Text nằm trong Circle

2. Nếu ngành của bạn là cơ khí nên cài Mechanical Destop , cái này chạy trên nền Autocad và có các thứ mà bạn cần như chú thích đường hàn, và nhiều thứ khác nữa..........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn tạo Text nằm giữa vòng tròn còn có một cách nữa:

DT Enter > J Enter > M Enter > chọn tâm vòng tròn > Nhập chiều text > gõ text > Enter hai lần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đang xài cad2007.

bạn có thể thay thế kiểu block của riêng bạn được

bằng cách vào đây:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
làm thế nào để chú thích được như hình dưới nhanh nhất

đơn giản bạn dùng lệnh MLS (MLEADERSTYLE) để thiết lập các dạng leader mà bạn muốn (giống như thiết lập DIM)

sau đó bạn dùng lệnh MLD (MLEADER) để vẽ. ví dụ như hình dưới là mình tạo dạng oằn tà là vằn(trong này mình đặt tên là kiểu 2) thì chọn các bước như sau:

vào modify

tại tab Leader Format chọn spline

tại tab Content chọn dạng Block

khi đã thiết lập xong dùng lệnh MLD pick pick và pick thế là ok

nếu muốn thêm 1,2,3... mũi tên chú thích thì dung lệnh MLE và chọn tham số ADD nhé bỏ một mũi tên thì dùng remove

tạo các leader và chức năng khác trong bảng multileader style làm tương tự . mình không thể pót hết các kiểu lên được, nhìu lắm. các bạn tự tìm hiểu nhé

hy vọng mỗi người sẽ có ứng dụng lệnh này cho riêng mình.

bạn dùng cd nào vậy. Cad 07 ko có lệnh nảy, mình thử mãi mà ko được. thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CHÀO MỌI NGƯỜI.LÂU QUÁ RỒI KHÔNG VÀO DIỄN ĐÀN KHÔNG BIẾT MỌI NGƯỜI CÓ KHỎE KHÔNG?

CHỨC NĂNG NÀY HAY ĐẤY ĐỂ GHI CHÚ THÌ TUYỆT.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cad2008 sài được lệnh này đó, cad đời thấp hơn thì không rõ. :lol2:

thảo nào tớ xài cad 2007 gõ mãi mà chẳng thâý hiện lên gì cả????????

hoá ra là chỉ có cad 2008 mới có.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ mọi người chỉ dẫn thêm vấn đề sau :

nếu mình làm được multileader như trên rồi nhưng muốn có thêm chức năng wipeout cho text ghi chú trên multileader đó thì làm như thế nào.

trong cad có sẵn thiết lập này ko.

nếu ko có thì nhờ anh/chị nào biết, xin viết giúp em 1 cái autolisp về multileader mà text có phần wipeout theo textframe với ạ

( wipeout cho textframe để ghi chú được rõ ràng hơn trong những vị trí ghi chú dày dặc chi tiết )

em xin cám ơn trước :V

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 7/4/2017 tại 09:53, TV_Anh đã nói:

Nhờ mọi người chỉ dẫn thêm vấn đề sau :

nếu mình làm được multileader như trên rồi nhưng muốn có thêm chức năng wipeout cho text ghi chú trên multileader đó thì làm như thế nào.

trong cad có sẵn thiết lập này ko.

nếu ko có thì nhờ anh/chị nào biết, xin viết giúp em 1 cái autolisp về multileader mà text có phần wipeout theo textframe với ạ

( wipeout cho textframe để ghi chú được rõ ràng hơn trong những vị trí ghi chú dày dặc chi tiết )

em xin cám ơn trước :V

Bác chọn multileader, trong mục properties, thẻ text, bác chuyển Background mask thành Yes là được nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay