Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ducnam50xd2

vẽ line 500mm nhưng đo là 5mm

Các bài được khuyến nghị

mình có bản vẽ cad sẵn có /tỷ lệ đang là 1/50

mình ko muốn scale nó về 1:1 để sửa lại mà muốn sửa trực tiếp tại bản vẽ 1/100 đó thì làm thế nào hả mọi người.

ví dụ : mình muốn trong bản vẽ 1/50 đó mình đánh lệnh line 500mm nhưng thực tế khi đo nó bằng dimstyle standard 1:1 nó chỉ có 5mm thôi.

mọi người giúp mình nhanh nhé.thanks tất cả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

nhầm.xin đánh lại

mình có bản vẽ cad sẵn có /tỷ lệ đang là 1/100

mình ko muốn scale nó về 1:1 để sửa lại mà muốn sửa trực tiếp tại bản vẽ 1/100 đó thì làm thế nào hả mọi người.

ví dụ : mình muốn trong bản vẽ 1/100 đó mình đánh lệnh line 500mm nhưng thực tế khi đo nó bằng dimstyle standard 1:1 nó chỉ có 5mm thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nhầm.xin đánh lại

mình có bản vẽ cad sẵn có /tỷ lệ đang là 1/100

ví dụ : mình muốn trong bản vẽ 1/100 đó mình đánh lệnh line 500mm nhưng thực tế khi đo nó bằng dimstyle standard 1:1 nó chỉ có 5mm thôi.

bạn hỏi ko rõ laém nhưng mình sẻ trả lời theo cách mình hiểu câu hỏi. bạn muốn đánh lệnh line 500mm nhưng lại muốn khi đo là 5mm thui chứ j: thì bạn gõ lệnh D(dimstyle) sau đó vào thẻ primary unist/ điền vào scale factor: 0.01(1/100) thì sẻ được như ý muốn.. mong là đúng câu trả lời bạn cần.. chúc bạn học tốt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn hỏi ko rõ laém nhưng mình sẻ trả lời theo cách mình hiểu câu hỏi. bạn muốn đánh lệnh line 500mm nhưng lại muốn khi đo là 5mm thui chứ j: thì bạn gõ lệnh D(dimstyle) sau đó vào thẻ primary unist/ điền vào scale factor: 0.01(1/100) thì sẻ được như ý muốn.. mong là đúng câu trả lời bạn cần.. chúc bạn học tốt.

cảm ơn bạn rất nhiều

tiếc là ý mình ko fai thế bạn ah.biết nói thế nào nhỉ?

mình lấy ví dụ khác nhé.

mình đánh offset, chọn một line,đánh 500.như vậy là mình đã offset line sang 500 phải ko.nhưng thực ra line đó chỉ bị offset sang 5mm thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn bạn rất nhiều

tiếc là ý mình ko fai thế bạn ah.biết nói thế nào nhỉ?

mình lấy ví dụ khác nhé.

mình đánh offset, chọn một line,đánh 500.như vậy là mình đã offset line sang 500 phải ko.nhưng thực ra line đó chỉ bị offset sang 5mm thôi.

Theo mình thì cad là môi truờng thực, đánh bao nhiêu ra bấy nhiêu, còn dim bạn chỉnh sao thì nó thể hiện thế, đó là điều thứ nhất

Còn điều nữa, trong 1 bản vẽ tồn tại môi trưòng ảo như vậy thích hợp với đối tượng như vậy, còn đối tượng khác thì bạn sẽ vất vả đó!

Cho nên, Không biết ý tuởng của bạn là gì, sử dụng trong truờng hợp như thế nào, nhung mình nghĩ thì hơi khó!,

Mình đoán bạn định offset tiết diện cánh của Thép hình, Thì không cần làm phức tạp nhw thế, Đuờng trên thì nét đậm, còn đuờng đuới nét mảnh, in ra sẽ ok

Bạn nên tham khảo đồ án thép 2 của mình!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình thì cad là môi truờng thực, đánh bao nhiêu ra bấy nhiêu, còn dim bạn chỉnh sao thì nó thể hiện thế, đó là điều thứ nhất

Còn điều nữa, trong 1 bản vẽ tồn tại môi trưòng ảo như vậy thích hợp với đối tượng như vậy, còn đối tượng khác thì bạn sẽ vất vả đó!

Cho nên, Không biết ý tuởng của bạn là gì, sử dụng trong truờng hợp như thế nào, nhung mình nghĩ thì hơi khó!,

Mình đoán bạn định offset tiết diện cánh của Thép hình, Thì không cần làm phức tạp nhw thế, Đuờng trên thì nét đậm, còn đuờng đuới nét mảnh, in ra sẽ ok

Bạn nên tham khảo đồ án thép 2 của mình!

vậy bác sent cho em đồ án thép của Bác nhé.em cũng đang kì quay chóng mặt với 3 đồ án nên chỉ nghĩ cách vẽ thế nào cho nhanh.hic hic.

mail em là imnamxd2@yahoo.com

cảm ơn Bác Hùng rất nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vậy bác sent cho em đồ án thép của Bác nhé.em cũng đang kì quay chóng mặt với 3 đồ án nên chỉ nghĩ cách vẽ thế nào cho nhanh.hic hic.

mail em là imnamxd2@yahoo.com

cảm ơn Bác Hùng rất nhiều.

http://tailieukythuat.com/index.php?showtopic=26

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks Bac nha.À tiện đây Bác cho em hỏi luôn là sao em coppy chi tiết của file này sang file khác mà toàn bị lỗi về tỉ lệ thôi ạ.nó ko giữ đúng như tỉ lệ nhu trog file cad ban đầu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử nhập biến Dimlfac chọn 1 xem sao, chắc là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thanks Bac nha.À tiện đây Bác cho em hỏi luôn là sao em coppy chi tiết của file này sang file khác mà toàn bị lỗi về tỉ lệ thôi ạ.nó ko giữ đúng như tỉ lệ nhu trog file cad ban đầu.

Bạn đã tự làm khó mình ngay trong lúc thực hiện. Mọi tỷ lệ đều là quy ước, bạn có thể dùng phép tính để định lại tỷ lệ của n bản vẽ miễn là đo đạc được các khoảng cách của hình thể. Các phép dựng hình Cad đều trao cho bạn cả rùi mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo