Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
chuongduong

xin lisp san nền

Các bài được khuyến nghị

Vừa rồi download một lisp san nền khá hay nhưng chỉ tính cho ô lưới 20m x 20m, tôi là thành viên mới , mong các anh viết cho tôi một lisp san nền tính toán cho ô lưới có diện tích bất kỳ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn có thể upload file lisp tính với ô lưới 20x20m lên diễn đàn được không?

Từ đó mọi người sẽ hiệu chỉnh giúp bạn. Vừa đúng ý, vừa đỡ mất công!

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vừa rồi download một lisp san nền khá hay nhưng chỉ tính cho ô lưới 20m x 20m, tôi là thành viên mới , mong các anh viết cho tôi một lisp san nền tính toán cho ô lưới có diện tích bất kỳ

file lisp san nền đó tôi lấy trong diễn đàn do anh boxwman viết , anh xem có thể chỉnh sủa lại được không, cảm ơn anh nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
file lisp san nền đó tôi lấy trong diễn đàn do anh boxwman viết , anh xem có thể chỉnh sủa lại được không, cảm ơn anh nhiều

Lâu quá mới vào lại diễn đàn vì bận việc nhà.

Không bết bạn có cần nữa ko? Chương trình này chạy cho ô lưới bất kỳ mà

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lâu quá mới vào lại diễn đàn vì bận việc nhà.

Không bết bạn có cần nữa ko? Chương trình này chạy cho ô lưới bất kỳ mà

hồi mới mò lisp mình có viết lisp san nền mình nghĩ là chịu lắm để đó mình gửi cho

để ông hoanh nghiên cứu chuyện lớn

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hồi mới mò lisp mình có viết lisp san nền mình nghĩ là chịu lắm để đó mình gửi cho

để ông hoanh nghiên cứu chuyện lớn

Theo em kết quả của lisp san nền hay gặp cái điều như sau:

do cách tính là trung bình các góc dương (cho phần đào), trung bình các góc âm (cho phần đắp) cho nên:

+Với những chỗ vừa đào vừa đắp thì kết quả sẽ không chính xác (hoặc tương đối cxác)

+Với những ô lưới, đặc biệt, ví dụ hình bát úp chẳng hạn, 4 điểm ở nút lưới rõ ràng là âm, nhưng ở giữa ô lưới thì rõ ràng là đào

Bọn em trên này, do gặp nhiều địa hình (san gạt đồi núi) cho nên thấy nhiều trường hợp tương tự trên

Kính mong các anh xem xet, đưa ra code hợplý!

Trân thành cảm ơn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bowxman về lisp san nền, nhưng xin đề xuất thêm là sau khi tính khối lượng từng ô lưới, lại phải cộng bằng tay thì gay quá, Bác có thể phát triển lisp trên thêm nội dung sau:

Sau khi tính diện tích từng ô xong, dùng lệnh để cộng khối lượng theo nhóm đào và đắp(pick chọn text khối khối lượng mỗi hàng), sau cùng là tính tổng khối lượng đào, đắp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn bowxman về lisp san nền, nhưng xin đề xuất thêm là sau khi tính khối lượng từng ô lưới, lại phải cộng bằng tay thì gay quá, Bác có thể phát triển lisp trên thêm nội dung sau:

Sau khi tính diện tích từng ô xong, dùng lệnh để cộng khối lượng theo nhóm đào và đắp(pick chọn text khối khối lượng mỗi hàng), sau cùng là tính tổng khối lượng đào, đắp.

cad 2007 có chức năng này mà

Lệnh eattext, tìm hiểu đi nhé

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

A Hùng ơi. A có làm về san nền ko?. A có thể cho lip về san nền và hướng dẫn cụ thể cho em được không? . Em là ks ctn, chưa bao giờ học về san nền bây giờ mới mày mò tìm hiểu. A giúp em nhé. Mail của em là :mitmit1311@yahoo.com. A thử xem phầm mềm em down về thế nào, và chỉ giúp em với. E mày mò mãi mà nó cứ bị lỗi khi chọn vùng cần tính.

http://www.cadviet.com/upfiles/Sannen.txt

Cảm ơn a nhiều. <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
A Hùng ơi. A có làm về san nền ko?. A có thể cho lip về san nền và hướng dẫn cụ thể cho em được không? . Em là ks ctn, chưa bao giờ học về san nền bây giờ mới mày mò tìm hiểu. A giúp em nhé. Mail của em là :mitmit1311@yahoo.com. A thử xem phầm mềm em down về thế nào, và chỉ giúp em với. E mày mò mãi mà nó cứ bị lỗi khi chọn vùng cần tính.

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/Sannen.txt" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/Sannen.txt</a>

Cảm ơn a nhiều. <_<

*** link đã bị xóa ***

Bưóc 1: Copy cái file KL.dwg vào suport trong dưòng dẫn:

C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2007\R17.0\enu\Support

step 2: load cai MHPro.vlx

step 3: đánh lệnh SNMH trơc khi tạo 1 bài toán san nền

step4: vẽ 1 ô lwới bất kỳ: tôi hay vẽ dạng 5x5m.

Step5: tại các mắt lưới, là giao điểm 2 dwơngnf thẳng, dùng lênh LSN để tạo cao độ twj nhiên, cao độ thiếtt kế, và lần luợt tạo ở 4 góc của luới, hay chỗ mặt lưới khac

Step6: dùng lênh KL để kích vào các cao độ tự nhiên, thiết kế ở 4 góc và chỉ điểm vào giữa, là ra khối lượng của ô lưới đó,

làm lại với các ô khác

Step7: dùng lênh eattext và next, next. và tổng

đơn giản quá!

Trong phần mền tiện ích MHPro10.10 tôi đã đề cập vấn đè này, mà chẳng bạn nào quan tâm!

Bây giờ có phầm nêm DH gì ddó làm cho san nền nhwng mà tới 500USD, đắt qúa

Các bạn hãy dùng cái này!

Có 1 file excel bạn hãy nghin cưu đi, nó tự vẽ cho bạn đấy! nhưng mà chi tiết thì cả 1 vấn đề nan giải, bạn hãy nghin cưu đi!

Với luới san nền khác bạn dùng lênh refedit gì đó để điều chỉnh độ to nhỏ của vòng tròn khối luợng, và chiều cao chữ>

có gì khó hiểu. qua điện thoại 0977.69.1102 vào lúc VIettel không khuyến mại cuộc gọi!

Công việc cuối của bạn là ấn vào nút THANHS đi chứ còn gì nữa!

• Vote tăng 11

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chương trình khá hay, sử dụng hơi phức tạp, có các lệnh sau

ns : nội suy các cao độ hiện trạng

dm : có cao độ đường đồng mức, nội suy cao độ thiết kế về ô lưới

kl : tính khối lượng đào đắp, có ranh giới đào đắp riêng biệt

sum : cộng các số

tl : tính kl taluy, có ranh giới bờ đắp

Còn các lệnh hiệu chỉnh gì nữa mong anh cho biết thêm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chương trình khá hay, sử dụng hơi phức tạp, có các lệnh sau

ns : nội suy các cao độ hiện trạng

dm : có cao độ đường đồng mức, nội suy cao độ thiết kế về ô lưới

kl : tính khối lượng đào đắp, có ranh giới đào đắp riêng biệt

sum : cộng các số

tl : tính kl taluy, có ranh giới bờ đắp

Còn các lệnh hiệu chỉnh gì nữa mong anh cho biết thêm!

Bác nào đã dùng "thạo" lisp này, chỉ cách thực hiện cho mình với, trình tự xuyên suốt các bước từ số liệu đầu vào cho đến khi có tổng khối lượng. Mình down về nhưng loay hoay mãi với cái bản vẽ mẫu và lệnh kl và chấm hết, không biết các lệnh khác sử dụng "làm răng"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác nào đã dùng "thạo" lisp này, chỉ cách thực hiện cho mình với, trình tự xuyên suốt các bước từ số liệu đầu vào cho đến khi có tổng khối lượng. Mình down về nhưng loay hoay mãi với cái bản vẽ mẫu và lệnh kl và chấm hết, không biết các lệnh khác sử dụng "làm răng"

Tác giả viết để sử dụng riêng nên khó xài, mình đã thử sử dụng, Thấy hơi giống chương trình ở cơ quan mình, nhưng hay hơn tí

Trước tiên, vẽ ô lưới san nền, kích thước tùy ý, ví dụ 5m x 5m hoặc 10m x 10m ... 20m x 20m

Copy các block cao độ mốc vào các điểm của ô lưới, nên cho các giá trị =0 trước khi copy để tiện việc quản lý, hình như tác giả có lệnh gì đó để chèn vào ô lưới nhưng mình chưa tìm ra.

Vẽ các đường đồng mức thiết kế, (chỉ cần đường đầu và cuối) có text ghi giá trị cao độ

Đánh lệnh "dm", chọn các block cao độ, chọn dường dm đầu, chọn cao độ của nó, chọn dường dm cuối, chọn cao độ của nó, -> các cao độ thiết kế đã xong.

Bây giờ đến nội suy các cao độ hiện trạng, đánh lệnh "ns" chọn các text (dtext) cao độ hiện trạng xung quanh điểm bạn cần nội suy, thường là 3 điểm, sau đó chọn block cao độ tại điểm cần nội suy -> xong cao độ ht.

Tính khối lượng , một ô lưới có thể có 3,4 hoặc 5... điểm, ở đây mình ví dụ ô lưới bình thường có 4 điểm, đánh lệnh "kl", chọn lần lượt các điểm theo chiều, sau đó chọn điểm để ghi giá trị khối lượng (hơi thủ công) nhưng chính xác với các ô lưới <= 4 điểm, hay ở chổ 1 ô lưới có trường hợp có tới 2 ranh giới đào đắp.

Lệnh "sum" công các text trong 1 layer.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tác giả viết để sử dụng riêng nên khó xài, mình đã thử sử dụng, Thấy hơi giống chương trình ở cơ quan mình, nhưng hay hơn tí

Trước tiên, vẽ ô lưới san nền, kích thước tùy ý, ví dụ 5m x 5m hoặc 10m x 10m ... 20m x 20m

Copy các block cao độ mốc vào các điểm của ô lưới, nên cho các giá trị =0 trước khi copy để tiện việc quản lý, hình như tác giả có lệnh gì đó để chèn vào ô lưới nhưng mình chưa tìm ra.

Vẽ các đường đồng mức thiết kế, (chỉ cần đường đầu và cuối) có text ghi giá trị cao độ

Đánh lệnh "dm", chọn các block cao độ, chọn dường dm đầu, chọn cao độ của nó, chọn dường dm cuối, chọn cao độ của nó, -> các cao độ thiết kế đã xong.

Bây giờ đến nội suy các cao độ hiện trạng, đánh lệnh "ns" chọn các text (dtext) cao độ hiện trạng xung quanh điểm bạn cần nội suy, thường là 3 điểm, sau đó chọn block cao độ tại điểm cần nội suy -> xong cao độ ht.

Tính khối lượng , một ô lưới có thể có 3,4 hoặc 5... điểm, ở đây mình ví dụ ô lưới bình thường có 4 điểm, đánh lệnh "kl", chọn lần lượt các điểm theo chiều, sau đó chọn điểm để ghi giá trị khối lượng (hơi thủ công) nhưng chính xác với các ô lưới <= 4 điểm, hay ở chổ 1 ô lưới có trường hợp có tới 2 ranh giới đào đắp.

Lệnh "sum" công các text trong 1 layer.

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em làm tới bước "chọn cao độ của nó" thì bị lỗi báo là:

(Chon duong dong muc thiet ke 1:

Chon text cua no: ; error: bad argument type: consp nil )

Mong các anh chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em làm tới bước "chọn cao độ của nó" thì bị lỗi báo là:

(Chon duong dong muc thiet ke 1:

Chon text cua no: ; error: bad argument type: consp nil )

Mong các anh chỉ giúp.

Bạn chú ý, các cao độ phải là text mới được, không phải Mtext. Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
*** link đã bị xóa ***

C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2007\R17.0\enu\Support

Step5: tại các mắt lưới, là giao điểm 2 dwơngnf thẳng, dùng lênh LSN để tạo cao độ twj nhiên, cao độ thiếtt kế, và lần luợt tạo ở 4 góc của luới, hay chỗ mặt lưới khac

Step6: dùng lênh KL để kích vào các cao độ tự nhiên, thiết kế ở 4 góc và chỉ điểm vào giữa, là ra khối lượng của ô lưới đó,

làm lại với các ô khác

đơn giản quá!

Trong phần mền tiện ích MHPro10.10 tôi đã đề cập vấn đè này, mà chẳng bạn nào quan tâm!

Có 1 file excel bạn hãy nghin cưu đi, nó tự vẽ cho bạn đấy! nhưng mà chi tiết thì cả 1 vấn đề nan giải, bạn hãy nghin cưu đi!

Với luới san nền khác bạn dùng lênh refedit gì đó để điều chỉnh độ to nhỏ của vòng tròn khối luợng, và chiều cao chữ>

có gì khó hiểu. qua điện thoại 0977.69.1102 vào lúc VIettel không khuyến mại cuộc gọi!

bác Hùng có thể cho tớ link phần mềm của bác đ ko . tớ tìm trên diễn đàn mà ko thấy .........hôm nay thủ gọi cho bác theo SĐT trên nhưng k đ ..bác có thể nói rõ hơn veef nguyên tắc tính kl san nền đ k ....theo lisp của bác hoành viết thì là lấy cao độ trung bình tại trọng tâm ô lưới nhân với diện tích một ô >>>>> còn theo lisp của bác BOWXMAN thì như thế nào (nguyên tắc và thuật toán ) nếu bác BOWSMAN wa đây thì trả lời lun hộ nhé ...tớ mới bắt đầu nghiên cúu món này nên mún hiểu thêm 1 tí .....thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
*** link đã bị xóa ***

làm lại với các ô khác

đơn giản quá!

Mình cũng là dân kỹ sư đô thị, mình cũng đang làm san nền, nhưng ở công ty mình hay làm theo một lisp tính san nền cũ. Với 3lisp và một số lệnh đơn giản để tính toán ô 10, 20, và ô có diện tích tuỳ ý. Theo mình nghĩ thì cách dùng lisp này cũng làm một cách hay, nhưng có nhiều nhược điểm :

- Thứ nhât : Khi một ô bị lồi lên ở giữa thì đương nhiên là khối lượng sẽ không chính xác, nhưng điều này sẽ phải xem xét với phương pháp tính là chia ô hay tính khối lượng theo mặt cắt.

- Thứ 2 : Cách tính còn khá rườm rà, khi chạy lụt thì cực kỳ nguy hiểm với những dự án nhiều ha.

Mình post những lisp này lên, mọi người xem xét rùi cho mình ý kiến, vì mình cũng đang muốn tìm hiểu sâu thêm về cách tính toán khối lượng san nền. Mọi người cho ý kiến nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/Lisp_tnh_kh_i_lu_ng.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác có thể vào trang kysudothi.com phần diễn đàn để download lisp của bác Sáu về san nền theo lưới ô vuông rất hay!

Bạn có thể upload lisp đó lên cadviet được không, vì mình vào trang kysudothi.com mà không được. Bạn có thể chỉ cách sử dụng lisp luôn được không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác Hùng có thể cho tớ link phần mềm của bác đ ko . tớ tìm trên diễn đàn mà ko thấy .........hôm nay thủ gọi cho bác theo SĐT trên nhưng k đ ..bác có thể nói rõ hơn veef nguyên tắc tính kl san nền đ k ....theo lisp của bác hoành viết thì là lấy cao độ trung bình tại trọng tâm ô lưới nhân với diện tích một ô >>>>> còn theo lisp của bác BOWXMAN thì như thế nào (nguyên tắc và thuật toán ) nếu bác BOWSMAN wa đây thì trả lời lun hộ nhé ...tớ mới bắt đầu nghiên cúu món này nên mún hiểu thêm 1 tí .....thank

mÌNH CŨNG KHÔN GHIỂU VÌ SAO MÀ LINK LẠI BỊ XÓA

NẾU BẠN QUAN TÂM THÌ MÌNH SẼ GỬI LÊN DIỄN ĐÀN 1 BẢN KHÁC VẦO THỜI GIAN GẦN NHẤT!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mÌNH CŨNG KHÔN GHIỂU VÌ SAO MÀ LINK LẠI BỊ XÓA

NẾU BẠN QUAN TÂM THÌ MÌNH SẼ GỬI LÊN DIỄN ĐÀN 1 BẢN KHÁC VẦO THỜI GIAN GẦN NHẤT!

cám ơn bác ,,tớ đang dùng lisp của bác BOWman , cũng khá tiện ..mún dùng thêm lisp của bác để so sánh xem thê nào,dạo nè mới tập toẹ làm san nền nên thấy thú vị wá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay