Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguoinhenxd

Help: chèn công thức toàn học vào cad

Các bài được khuyến nghị

Mình đang dùng cad 2008

Lâu ngày ko sử dụng các ký hiệu lạ trong cad Cho mình hỏi chút:

- Muốn gõ các ký tự kiểu lăm đa, bề dầy denta thì làm kiểu gì (dùng kiêu font gì)

Mình lấy ví dụ là gỗ %%C thì được phi

Gõ hay làm kiểu gì thì được lăm đa hay deta (dạng kiểu bề dày của ấy)

Ai biết bảo với, thank

Hình minh họa:

kytugp0.png[/url]

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang dùng cad 2008

Lâu ngày ko sử dụng các ký hiệu lạ trong cad Cho mình hỏi chút:

- Muốn gõ các ký tự kiểu lăm đa, bề dầy denta thì làm kiểu gì (dùng kiêu font gì)

Mình lấy ví dụ là gỗ %%C thì được phi

Gõ hay làm kiểu gì thì được lăm đa hay deta (dạng kiểu bề dày của ấy)

Ai biết bảo với, thank

Có 2 cách làm nhé :

Cách 1 : đánh lệnh Mtext

Trong màn hình Mtext kích phải chuột -> chọn Symbol -> Chọn Other ->Làm xuất hiện hộp thoại Character Map.

Kế tiếp chọn Font Symbol trong hộp thoại Character Map -> Chọn kiểu chữ ký hiệu -> Nhấn Select -> Copy -> Sau đó qua màn hình Mtext nhấn Ctrol+V là được.

Cách 2 : Để xuất hiện hộp thoại Character Map, bạn nhấn nút Start trong Window (Biểu tượng góc trái phía dưới cùng màn hình đó) -> chọn Program -> Chọn Acessories - Chọn System Tools -> Chọn Character Map. Mục đích là mở hộp thoại Character Map. Các bước còn lại làm giống cách 1.

Chúc thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 2 cách làm nhé :

Cách 1 : đánh lệnh Mtext

Trong màn hình Mtext kích phải chuột -> chọn Symbol -> Chọn Other ->Làm xuất hiện hộp thoại Character Map.

Kế tiếp chọn Font Symbol trong hộp thoại Character Map -> Chọn kiểu chữ ký hiệu -> Nhấn Select -> Copy -> Sau đó qua màn hình Mtext nhấn Ctrol+V là được.

Cách 2 : Để xuất hiện hộp thoại Character Map, bạn nhấn nút Start trong Window (Biểu tượng góc trái phía dưới cùng màn hình đó) -> chọn Program -> Chọn Acessories - Chọn System Tools -> Chọn Character Map. Mục đích là mở hộp thoại Character Map. Các bước còn lại làm giống cách 1.

Chúc thành công.

Thanks bạn, mình đã vào đó rồi nhưng ko lấy được mấy cái cứ tự kiểu này:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình sử dụng phần mềm Mathype để tạo các ký tự tóan học trên. sau đó copy và dán vào CAD

đây là file mình tạo bằng phần mềm Mathtype.

Bạn xem file này và cho ý kiến nhé.

Công thức tóan học

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình sử dụng phần mềm Mathype để tạo các ký tự tóan học trên. sau đó copy và dán vào CAD

đây là file mình tạo bằng phần mềm Mathtype.

Bạn xem file này và cho ý kiến nhé.

Công thức tóan học

Cảm ơn bạn nhiều!

Mình xem bản vẽ bạn tao bằng phần mềm Mathype rồi nhưng mà đó chỉ là chèn vào AUTOCAD thôi chứ không phải là viết ký tự đó như dạng Text hay kiểu Block trong Cad

Mà làm thế thì phức tạp quá!

Dù sao cũng cảm ơn bạn nhiều nhé! :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn muốn ký tự đó như dạng Text hay kiểu Block trong Cad à? Mình sẽ chỉ cho bạn cách này.

Đó chính là sự kết hợp giữa bộ 3 phần mềm : (Equation hoặc Mathtype) và (Word) với AutoCAD

Cách làm đó như sau :

- Bước 1 : Mở Equation đã tích hợp trong Word để soạn thảo các công thức toán học. Hoặc có thể bạn dùng phần mềm Mathtype cho nhanh hơn cũng được. Chắc bước này bạn đã biết.

- Bước 2 : Sau khi soạn thảo bằng Equation hoặc Mathtype bạn chèn qua Word thì bạn sẽ thấy công thức của mình chỉ là một đối tượng picture mà thôi. Bạn có đồng ý không ?

Tiếp theo bạn kích chuột phải vào công thức toán học đó và chọn Format object -> Chọn Layout -> Chọn Square -> Chọn OK.

Bước 3 : Mở CAD lên. Chọn lệnh Edit trên thanh toolbar ->Chọn Paste Special -> Trong hộp thoại Paste Special -> Chọn AutoCad Entities -> Chọn OK. Bạn sẽ được như ý.

Mình sẽ gửi cho bạn một file Word đã soạn sẳn các công thức toán học. và một file CAD có chứa các công thức Toán học đã chèn qua mang đối tượng text và pline

Bạn chỉ cần lấy file Word của mình ra và làm theo bước 2, bước 3 sẽ được như ý.

File đây nè : Cong thuc toan hoc

Chúc thành công. :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ký tự DELTA cần gõ như thế này đây:

Cần gì phải nhọc thế lệnh Mtext có đủ cả rùi các bạn ơi

Bạn làm như sau nhé:

Chú ý trong thư mục font của win phải có font MS Mincho

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm như sau nhé:

Thế còn dấu căn thức bậc hai, bậc ba, giá trị trung bình như chữ lamda có dấu trên đầu, cả những kí hiệu đặc biệt như xích ma tổng số, dấu tích phân, cận trên, cận dưới......... tạo như thế nào thế bác meo hoang?

Nếu có thể bác share cho anh em với nhé. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm như sau nhé:

Ngoài font MS Mincho, bạn có thể sử dụng font Symbol.

Tuy nhiên, lệnh Mtext chỉ có thể đánh được các công thức có dạng phân số, chỉ số trên, chỉ số dưới. Chứ giá trị vừa có chỉ số trên và chỉ số dưới thì chịu thua.

ký tự đó như dạng Text hay kiểu Block trong Cad

Sau khi sử dụng cách của mình để chèn qua CAD thì đối tượng sẽ là text và pline.

Bạn không nên sử dụng Block để nhóm chúng thành một đối tượng. Vì bạn phải explode ra mới sửa được.

Trong trường hợp này bạn nên sử dụng lệnh Group để nhóm chúng thành một đối tượng.

Với lệnh Group bạn có thể chỉnh sửa ký tự toán học đó. Có thể thêm (Add) ký tự vào nhóm hoặc Bỏ (remove) một đối tượng hoặc ký tự nào đó ra khỏi nhóm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn muốn ký tự đó như dạng Text hay kiểu Block trong Cad à? Mình sẽ chỉ cho bạn một tuyệt chiêu này.

Đó chính là sự kết hợp giữa bộ 3 phần mềm : (Equation hoặc Mathtype) và (Word) với AutoCAD

Tuyệt chiêu đó như sau :

- Bước 1 : Mở Equation đã tích hợp trong Word để soạn thảo các công thức toán học. Hoặc có thể bạn dùng phần mềm Mathtype cho nhanh hơn cũng được. Chắc bước này bạn đã biết.

- Bước 2 : Sau khi soạn thảo bằng Equation hoặc Mathtype bạn chèn qua Word thì bạn sẽ thấy công thức của mình chỉ là một đối tượng picture mà thôi. Bạn có đồng ý không ?

Tiếp theo bạn kích chuột phải vào công thức toán học đó và chọn Format object -> Chọn Layout -> Chọn Square -> Chọn OK.

Bước 3 : Mở CAD lên. Chọn lệnh Edit trên thanh toolbar ->Chọn Paste Special -> Trong hộp thoại Paste Special -> Chọn AutoCad Entities -> Chọn OK. Bạn sẽ được như ý.

Mình sẽ gửi cho bạn một file Word đã soạn sẳn các công thức toán học. và một file CAD có chứa các công thức Toán học đã chèn qua mang đối tượng text và pline

Bạn chỉ cần lấy file Word của mình ra và làm theo bước 2, bước 3 sẽ được như ý.

File đây nè : Cong thuc toan hoc

Nè sử dụng tuyệt chiêu xong nhớ tick Thanks cho mình nhe, mỗi chổ một tick. Mình thích được tick Thanks lắm. :leluoi:

Chúc thành công. :s_big:

Một mẹo nhỏ để chèn một lúc nhiều công thức toán học trong đó có chứa căn thức, các kí hiệu đặc biệt của toán học.... là sử dụng lệnh Group ở thanh công cụ Drawing trong Word để nhóm đối tượng lại thành một nhóm và chèn qua CAD chỉ 1 lần duy nhất. :

Bạn lấy file Word của mình ra kích chuột phải vào công thức toán học đầu tiên -> chọn Format object -> Chọn Layout -> Chọn Square -> Chọn OK. Các công thức toán học tiếp theo làm tương tự, hoặc bạn có thể kích chuột vào và nhấn F4 cho nhanh.

Sau đó, nhấn biểu tượng hình con trỏ chuột ở thanh drawing để quét chọn hết đối tượng hoặc có thể chọn kết hợp bằng phím Ctrol + chuột trái. Sau đó kích chuột phải chọn Groupping -> Chọn Group

Mục đích ở đây là nhóm các đối tượng chứa các công thức toán học thành 1 đối tượng duy nhất.

Tiếp theo đó bạn làm theo bước 3 chèn các công thức toán học qua CAD dưới dạng text và pline. Nhiều công thức toán học được chèn qua CAD chỉ 1 lần duy nhất khi bạn thực hiện bước 3.

Chúc thành công. :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh chị cho em hỏi.cách chằn như trên là đối với Mtext.Nếu text của nó ở dạng Text thì làm sao?vì nếu bản vẽ lớn thì để Mtext sẽ rất nặng nên thường dùng dạng text.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tiện đây bạn chỉ cho mình cách viết chữ theo đương cong bất kì với, mình cám ơn nhiều :cheers:

Bạn sử dụng lệnh Arctext.

Có thể bạn xem bài viết này nhé :

Danh Text theo duong cong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tiện đây bạn chỉ cho mình cách viết chữ theo đương cong bất kì với, mình cám ơn nhiều ^_^

Nếu Cad của bạn đã cài Express Tools thì bạn có thể dùng lệnh ArcText để ghi chữ theo 1 đường cong bất kì.

:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh.

Các anh có biết làm thế nào để chèn các công thức toàn học phức tạp vào CAD không

Em chỉ biết gõ trong Word rồi copy sang, rồi co dãn tỉ lệ

Nhưng làm như thế thì rất khó chịu, vì khó chỉnh sửa, và nó hiện ra cái nền trắng

Thanks các anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các anh.

Các anh có biết làm thế nào để chèn các công thức toàn học phức tạp vào CAD không

Em chỉ biết gõ trong Word rồi copy sang, rồi co dãn tỉ lệ

Nhưng làm như thế thì rất khó chịu, vì khó chỉnh sửa, và nó hiện ra cái nền trắng

Thanks các anh

Bạn copy bình thường rồi vào edit/paste special chọn Autocad entities là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo