Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tnmtpc

chuyển region thành polyline

Các bài được khuyến nghị

Bạn Explode region ra sau đó dùng lệnh BO (Boundary) - chọn Polyline

Ồ không! mình có bản vẽ gồm nhiều thửa đất, mỗi thửa đất đã tạo thành một region, nếu Explode một cái, rồi BO, pick từng thửa một thì chết em mất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Ồ không! mình có bản vẽ gồm nhiều thửa đất, mỗi thửa đất đã tạo thành một region, nếu Explode một cái, rồi BO, pick từng thửa một thì chết em mất

Ôi bác tnmtpc ơi tôi lại đang cần làm điều nguợc lại đây, polyline=>region, khứa khứa anh em đo đạc ta cùng loay hoay làm cái hskt thửa đất mà. elle đang viết dở cái đánh số thửa của các thửa theo cái topic LCV và gần xong rồi (số thửa mới chỉ sắp xếp được từ trên xuống duới còn nốt việc từ trái sang phải loay hoay mãi chưa xong). Sẽ sớm hoàn thiện và up lên cho bác...

Bản vẽ của elle các thửa là các Closed_polyline đang cần chuyển nó thành region để tìm CentroID (tâm thửa) chứ Closed_polyline không có cái thuộc tính này, chắc phải tính bằng các điểm toạ độ đỉnh thửa...Hic mà elle lại dốt lisp wá ! chắc phải ới bác Ssg hộ trợ thêm đã...

Mà sao bác không dùng cadMAP nhỉ, dùng nó để tạo Closed_polyline cũng như tạo điểm CentroID rất nhanh. Thú thật elle dùng cadMAP và chuyện đánh số thửa, tính diện tích đã giải quyết xong nhưng đang muốn tạo cái lisp để chỉ dùng CAD cũng làm đuwợc việc đó cơ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ôi bác tnmtpc ơi tôi lại đang cần làm điều nguợc lại đây, polyline=>region, khứa khứa anh em đo đạc ta cùng loay hoay làm cái hskt thửa đất mà. elle đang viết dở cái đánh số thửa của các thửa theo cái topic LCV và gần xong rồi (số thửa mới chỉ sắp xếp được từ trên xuống duới còn nốt việc từ trái sang phải loay hoay mãi chưa xong). Sẽ sớm hoàn thiện và up lên cho bác...

Bản vẽ của elle các thửa là các Closed_polyline đang cần chuyển nó thành region để tìm CentroID (tâm thửa) chứ Closed_polyline không có cái thuộc tính này, chắc phải tính bằng các điểm toạ độ đỉnh thửa...Hic mà elle lại dốt lisp wá ! chắc phải ới bác Ssg hộ trợ thêm đã...

Mà sao bác không dùng cadMAP nhỉ, dùng nó để tạo Closed_polyline cũng như tạo điểm CentroID rất nhanh. Thú thật elle dùng cadMAP và chuyện đánh số thửa, tính diện tích đã giải quyết xong nhưng đang muốn tạo cái lisp để chỉ dùng CAD cũng làm đuwợc việc đó cơ...

Nghe bác nói đang tiếp tục cái LCV, mình nghe hơi bị khoái rồi đấy, hoan hô bác! Bác nghiên cứu làm sao đánh số được theo qui luật đổi chiều (ziczac), còn đánh một chiều từ trái qua phải, từ trên xuống dưới thì trong cái Mylisp đã có rồi. muốn chuyển từ Closed_polyline sang region khó gì đâu bác, dùng lệnh region Enter là xong mà. Sở dĩ mình muốn chuyển sang Closed_polyline là vì muốn sử dụng lisp tính diện tích tự động, nó chỉ tính cho các Closed_polyline thôi (dù 1000 thửa chỉ cần enter một cái, xong ngay diện tích) Bác nói rõ hơn cái vụ đánh số thửa trong Cadmap hộ cái, Cadmap có phải là autodesk Map Ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nghe bác nói đang tiếp tục cái LCV, mình nghe hơi bị khoái rồi đấy, hoan hô bác! Bác nghiên cứu làm sao đánh số được theo qui luật đổi chiều (ziczac), còn đánh một chiều từ trái qua phải, từ trên xuống dưới thì trong cái Mylisp đã có rồi. muốn chuyển từ Closed_polyline sang region khó gì đâu bác, dùng lệnh region Enter là xong mà. Sở dĩ mình muốn chuyển sang Closed_polyline là vì muốn sử dụng lisp tính diện tích tự động, nó chỉ tính cho các Closed_polyline thôi (dù 1000 thửa chỉ cần enter một cái, xong ngay diện tích) Bác nói rõ hơn cái vụ đánh số thửa trong Cadmap hộ cái, Cadmap có phải là autodesk Map Ko?

Đúng, chính là autodesk Map đấy. Làm bản đồ thì nên dùng cái này nó vẫn y chang cad và có thêm các tools của map cực hay, nhanh, đỡ mất công phải viết thêm mấy cái lỉnh kỉnh.

Oài tối qua elle vừa làm xong cái đánh số thửa theo kiểu từ trên xuống dưới, từ trái sang phải. Đây là cách đánh "khá giống" với cách đánh số thửa của famis nên tôi chọn cách này còn chuyện ziczac thì không khó vài bữa nữa tôi sẽ fix thêm option này. Với cái gợi ý region của bác thì tôi hiểu rồi, sao elle tự dưng quên bà cái lệnh đó nhể...máu lên não chậm roài... Fix xong up lên rồi hú bác Ssg làm thêm cho cái file DLC để chọn option chắc là sẽ xong quả "đánh số thửa, tính diện tích, tạo centroid" cho mấy anh em đo đạc...khứa khứa

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chỉ giúp mình cách chuyển region thành polyline. Thanks!

Ko ai giúp mình cái này à, chuyển nhiều region sang Closed_polyline nhanh nhất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ko ai giúp mình cái này à, chuyển nhiều region sang Closed_polyline nhanh nhất

Híc bác tnmtpc đã có cách nào chưa? em cũng đang vướng quả này đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sorry nhé, bạn dùng lệnh BO luôn và píck tất cả các thửa , không cần EXplode ra.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay