Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
kinkinkylyty81

sử dụng lệnh che nửa block

Các bài được khuyến nghị

Thường thường bạn có một cái cửa block ở tầng dưới, khi coppy lên tầng 2 do có cái lan can phía trước bạn lại phải phá blog cửa để cắt chúng.

vì vậy việc quản lý của bạn gặp thêm phiền khi thay đổi vị trí cửa.

Trong acad có một lệnh chuyên dùng để che nửa block đó là lệnh "XC" lệnh này sẽ sử dụng để che đi một nửa block mà bạn muốn, ko phải cắt.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trường hợp như bạn nói, theo mình dùng lệnh wipeout hay hơn. Vì wipeout có thể che được với cả các đối tượng không phải là block, còn XC (Xclip) chỉ dùng được với block mà thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trường hợp như bạn nói, theo mình dùng lệnh wipeout hay hơn. Vì wipeout có thể che được với cả các đối tượng không phải là block, còn XC (Xclip) chỉ dùng được với block mà thôi.

Từ hồi biết CAD tới giờ mới biết lệnh này đó.

Nhưng thấy ở cơ quan có anh lớn tuổi rồi ảnh dùng cái BLOCK gì mà nó cũng giống như vậy đó cứ để nó ở bất cứ đâu nó cũng che các đối tượng bên dưới được hết á.

Có ai biết hông dậy ???????????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Từ hồi biết CAD tới giờ mới biết lệnh này đó.

Nhưng thấy ở cơ quan có anh lớn tuổi rồi ảnh dùng cái BLOCK gì mà nó cũng giống như vậy đó cứ để nó ở bất cứ đâu nó cũng che các đối tượng bên dưới được hết á.

Có ai biết hông dậy ???????????

Thực ra block đó chứa đối tượng wipeout thôi có gì đâu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À hiểu rồi. CÁm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm thế nào để block đó chứa đối tượng wipeout được vậy BEMOVE.... mình chưa biết cái vụ này.. thay hay nên hỏi cho biết để thực hành.... <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
làm thế nào để block đó chứa đối tượng wipeout được vậy BEMOVE.... mình chưa biết cái vụ này.. thay hay nên hỏi cho biết để thực hành.... <_<

Khi bạn tạo block để block đó có thể che khuất cách đối tượng ở phía dưới thì bạn vẽ thêm wipeout (vào draw/wipeout rồi pick các đỉnh họăc selec một polyline kín)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cả hai lệnh đều hay cả

với lệnh xc ta sẽ không pick phải cái phần ko cần thiết

còn với wipeout thì lại che đi những phần làm ta rối mắt

xie xie cả hai bác nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cắt block có nhiều lệnh như Xclip, Clipit..., với cad đời mới hơn, có thể trim, split... trực tiếp.

Che block có các lệnh như wipeout, maskbock có thể che khuất các đối tượng

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cắt block bằng lệnh trim là sao ạ, chị làm ơn nói rõ hơn dùm e dc k

Em bổ sung 1 lệnh , bên layout mình có thể dùng lệnh VPCLIP để che đi 1 phần viewport giống như dùng xclip đối với block

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng lênh wipeout thì được nhưng đối với hình phức tạp gồm nhiều các đường công phức tạp thì làm sao mà vẽ hình lại hình đó cho nhanh bằng Wipeout được hả bác Bemove

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
dùng lênh wipeout thì được nhưng đối với hình phức tạp gồm nhiều các đường công phức tạp thì làm sao mà vẽ hình lại hình đó cho nhanh bằng Wipeout được hả bác Bemove

Theo mình để ve lại hình đó ta dùng lệnh:BO thì nhanh nhất .nhưng bắt buột hình đó phải khép kín thi ta mới dùng được lệnh này. :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình để ve lại hình đó ta dùng lệnh:BO thì nhanh nhất .nhưng bắt buột hình đó phải khép kín thi ta mới dùng được lệnh này. :D

Cám ơn rất nhiều đúng là lệnh này từ lúc biết sài cad đến giờ, giờ mới biết :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin mọi người cho em hỏi khi e vẽ 1 hình chữ nhật để che 1 phần block bằng lệnh xclip, đã che được phần block e cần rồi nhưng giờ e muốn ẩn cái hình chữ nhật đã vẽ từ trước có được không ạ? 

nếu ẩn được hình chữ nhật khi dùng lệnh xclip sẽ nhanh hơn rất nhiều. Em xin cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn muốn k thấy/ k in đường biên trong lệnh Xclip thì nghiên cứu biến XCLIPFRAME nhé (đặt bằng 0 hoặc 2). Còn chuyện nhanh hơn hay không thì rõ ràng k liên quan gì 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo