Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
duytien_02

Hỏi về cách chuyển sang hình vẽ 3D

Các bài được khuyến nghị

chỉ có cách vẽ từng khối vuông vuông hẳn tròn tròn hẳn rồi ghép lại. vẽ khối vuông dùng lệnh BOX vẽ khối trụ dùng lệnh CYLINDER

cộng khối dùng lệnh UNION trừ khối dùng lệnh SUBTRACT

bạn phải tìm kiếm tài liệu vẽ 3D rồi đọc chứ nói ra đây dài dòng lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các anh cho em hỏi có cách nào vẽ hình 3D từ 2 hay 3 hình chiếu (đứng, bằng, cạnh) mà mình đã vẽ không. Xin mọi người giúp đỡ. Xin Cám ơn!

Đây là file của mình

http://www.cadviet.com/upfiles/BTTH_1.dwg

Chào Duytien_02,

Có bạn ạ, rất nhiều nữa nhưng tựu trung lại thì bất cứ cách nào cũng yêu cầu bạn phải đọc và hiểu được các hình chiếu đã bạn ạ. Từ đó bạn có thể hình dung vật thể 3D gồm nhiều khối khác nhau sao cho chúng có cái hình chiếu giống như cái hình chiếu của bạn là được. Tùy theo cách bạn hình dung vật thể mà bạn có thể có cách dựng khác nhau bạn ạ.

Việc ghép các khối ngoài các lệnh mà bác PCCC đã nói còn có lệnh Intersect để lấy phần giao nhau của hai khối bạn ạ.

Tỉ dụ, cái hình bạn gửi tớ có thể hình dung như sau:

1/- có một khối hình hộp chữ nhật nằm dưới kích thước 40x30x10

2/- Một khối trụ đường kính 20 cao 15 ngồi chồm hổm lên trên thằng này sao cho đường trục tâm của khối trụ chọc đúng vào tâm đối xứng của mắt trên thằng khối hộp.

3/- Móc một cái lỗ kich thước (phi chưa có) xuyên suốt qua hai thằng

4/- Sang fe (chamfer) cái miệng dưới của lỗ theo kích thước cũng không thấy nốt.

5/- Dùi cho hai lỗ trên khối chữ nhật theo kích thước không ghi của bạn

Vậy là xong. Cứ thế bạn sẽ dựng được ngon lành với điều kiện bạn phải biết các lệnh vẽ 3D

Hoặc giả tớ chơi kiểu khác:

1/- mua một cục gỗ hình hộp chữ nhật 40x30x25

2/- Cắt khoanh xung quanh ở cao độ 10 rồi đẽo thật khéo cho lòi ra cái khối trụ phi 20 ( Méo tí cũng được, hì hì, nếu có máy tiện thì ông cặp lên mâm cặp 4 chấu xơi một phát ngon ơ)

3/, 4/ 5/- Tương tự như trên.

Thế là lại có kiểu dựng mới ngay ý mà.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Duytien_02,

Có bạn ạ, rất nhiều nữa nhưng tựu trung lại thì bất cứ cách nào cũng yêu cầu bạn phải đọc và hiểu được các hình chiếu đã bạn ạ. Từ đó bạn có thể hình dung vật thể 3D gồm nhiều khối khác nhau sao cho chúng có cái hình chiếu giống như cái hình chiếu của bạn là được. Tùy theo cách bạn hình dung vật thể mà bạn có thể có cách dựng khác nhau bạn ạ.

Việc ghép các khối ngoài các lệnh mà bác PCCC đã nói còn có lệnh Intersect để lấy phần giao nhau của hai khối bạn ạ.

Tỉ dụ, cái hình bạn gửi tớ có thể hình dung như sau:

1/- có một khối hình hộp chữ nhật nằm dưới kích thước 40x30x10

2/- Một khối trụ đường kính 20 cao 15 ngồi chồm hổm lên trên thằng này sao cho đường trục tâm của khối trụ chọc đúng vào tâm đối xứng của mắt trên thằng khối hộp.

3/- Móc một cái lỗ kich thước (phi chưa có) xuyên suốt qua hai thằng

4/- Sang fe (chamfer) cái miệng dưới của lỗ theo kích thước cũng không thấy nốt.

5/- Dùi cho hai lỗ trên khối chữ nhật theo kích thước không ghi của bạn

Vậy là xong. Cứ thế bạn sẽ dựng được ngon lành với điều kiện bạn phải biết các lệnh vẽ 3D

Hoặc giả tớ chơi kiểu khác:

1/- mua một cục gỗ hình hộp chữ nhật 40x30x25

2/- Cắt khoanh xung quanh ở cao độ 10 rồi đẽo thật khéo cho lòi ra cái khối trụ phi 20 ( Méo tí cũng được, hì hì, nếu có máy tiện thì ông cặp lên mâm cặp 4 chấu xơi một phát ngon ơ)

3/, 4/ 5/- Tương tự như trên.

Thế là lại có kiểu dựng mới ngay ý mà.

Chúc bạn thành công.

Rất cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Mình thì cũng mới biết vẽ 3D thôi nên cũng chưa thành thạo. Hình đó thì mình vẽ 3D được, ý của mình là từ 3 hình chiếu đó có lệnh nào chuyển sang luôn hình 3D hay không để khỏi phải vẽ hình 3D?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhận xét về hình vẽ của bạn:

- Không nên dùng cả ba hình chiếu như hình vẽ của bạn. Nên sử dụng hình cắt mặt cắt để vẽ cho đỡ tốn mồi.

- Hạn chế việc dùng nét khuất. Trong thực tế tôi đã thiết kế thân máy nén lạnh 8AW130, vẽ bằng bút chì trên khổ giấy Ao. Sử dụng tất cả 16 hình chiếu hình cắt mặt cắt dầy kín khổ Ao, không dùng 1 nét khuất nào nhưng người thợ làm khuôn mẫu vẫn hiểu được.

Khi vẽ 3D nếu đã có hình chiếu, bạn có thể tận dụng luôn một trong các chiếu để vẽ cho nhanh. Ở hình trên, chọn hình chiếu bằng:

1-Dùng lệnh Free Orbit xoay mặt phảng chiếu bằng đi một góc sao cho dễ nhìn.

2-Gõ lệnh vẽ hình trụ Cylinder:

- Bắt tâm đường tròn D4 thứ nhất > di chuột bắt tiếp môt đểm trên đường tròn ( như vậy ta không cần phải nhập giá trị bán kính R2 > di chuột theo hướng trục OZ > nhập giá trị chiếu cao 10 > được một hình trụ D4 cao 10.

- Enter để lặp lại lệnh vừa vẽ > tiếp tục vẽ hình trụ D4 thứ 2> cũng tiến hành tuơng tự chỉ khác là không cần phải nhập giá trị bán kính R2 (giá trị này được mặc định. Trường hợp có nhiều hình giống nhau bạn có thể vẽ một hình rồi dùng lệnh copy.

- Vẽ tiếp hai hình trụ D10 và D20 với chiều cao 25.

3-Gõ lệnh Box vẽ khối hộp chữ nhât cao 10 bắt điểm hai góc đối diện của hình chữ nhật trên hình chiếc bằng > Di chuột lên theo hướng trục OZ. Bắt vào một đểm bất kỳ ở cao độ của hình trụ D4, chiều cao của khối hộp sẽ bằng chiều cao của hình trụ D4 (không cần phải nhập chiều cao).

Lưu ý : - Vì hình các khối trụ nằm trong khối chữ nhật nên ta phải vẽ khối trụ trước, khối chữ nhật vẽ sau. Nếu vẽ khối chữ nhật trước, khi di chuột đến gần khối chữ nhật mặt phẳng toạ độ tự động gắn vào bề mặt gần nhất khi đó ta chỉ vẽ được hình trên mặt phẳng của khối chữ nhật.

4- Gõ lệnh Subtract > Chọn đối tượng cần trừ khối là khối hộp chữ nhật và hình trụ D20 > Chọn đối tượng là các hình trụ cần trừ > Xong hình 3D.

Túm lại:

-Trong Auto Cad 2007 khi vẽ 3D mà có sẵn hình chiếu bạn có thể bắt điểm để vẽ hình 3D, một trong các hình chiếu .

- Khi vẽ chiều cao có thể nhập kích thước cao độ, cũng có thể bắt điểm với một cao độ của một hình bất kỳ nào đã có sẵn để được cao độ của hình cần vẽ.

Ngoài ra bạn cũng nên học SolidWorks, nó sẽ hỗ trợ cho bạn rất nhiều về thiết kế

Thạm khảo bài viết:

Cùng nhau học SolidWorks, Một công cụ 3D tuyệt vời cho dân Cơ khí

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=4565

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất cảm ơn bạn đã giúp đỡ mình. Mình thì cũng mới biết vẽ 3D thôi nên cũng chưa thành thạo. Hình đó thì mình vẽ 3D được, ý của mình là từ 3 hình chiếu đó có lệnh nào chuyển sang luôn hình 3D hay không để khỏi phải vẽ hình 3D?

Ơ hơ, cái vụ này thì chả có đâu, nhưng từ cục 3D có thể một phát ra ngay mấy cái hình chiếu thì có bạn ạ. Chả biết sau này thế nào nhưng cho đến giờ này, theo mình biết thì cứ phải dựng 3D thôi. Mấy thằng Sw, inventor hay proe cũng vậy cả bạn ạ. Có thể mình hơi ngu nhưng mình chỉ biết có vậy. Hy vọng bạn kiếm ra cái mới hơn rồi chỉ cho mình với.

Thanks bạn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các anh cho em hỏi có cách nào vẽ hình 3D từ 2 hay 3 hình chiếu (đứng, bằng, cạnh) mà mình đã vẽ không. Xin mọi người giúp đỡ. Xin Cám ơn!

Đây là file của mình

http://www.cadviet.com/upfiles/BTTH_1.dwg

Nhất trí với phân tích của các bạn ở trên. Không có một cái "gậy phù thuỷ" nào để chỉ hô một phát là các hình chiếu 2D chuyển thành khối 3D. Không riêng gì AutoCAD mà các phần mềm CAD khác cũng vậy thôi.

Tuy nhiên, khi đã có các hình chiếu 2D, bạn có thể tận dụng chúng để rút ngắn đáng kể thời gian dựng 3D mà không cần phải nhập số liệu nữa. Cách của bác ksgia là một ví dụ.

Cách ssg thường làm như sau (xem như một ví dụ khác):

1. Copy hình 2D sang một chỗ trống trải nào đó

2. Edit chúng, loại bỏ những nét thừa, chỉ giữ lại những yếu tố có liên quan trực tiếp đến việc tạo thành 3D

3. Chuyển tất cả chúng thành Region. Thật ra thì nếu các yếu tố là pline kín thì không cần, nhưng cứ làm một phát tất tần tật cho nó chắc!

4. Dùng Extrude, Revolve tạo các 3Dsolid

5. Dùng Union, Subtract, Intersect -> Finished!

Dưới đây là bản vẽ minh hoạ (từ hình 2D của bạn). Trình tự thực hiện ghi rõ trong bản vẽ. Theo ssg, quan trọng nhất là sự nhìn nhận, phân tích để chọn bước 1 và 2 một cách hợp lý:

http://www.cadviet.com/upfiles/BTTH_2_1.zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo