Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trongquan

EXTRUDE các mặt phẳng lên cùng một mặt phẳng!

Các bài được khuyến nghị

Mình đang muốn EXTRUDE rất nhiều mặt phẳng trong không gian lên để tạo một khối soild, nhưng các mặt phẳng ở đây muốn EXTRUDE lại không đồng phẳng vậy các bác có cách nào để EXTRUDE nó lên cùng một mặt phẳng hay không? Ở đây nếu đo góc nghiêng của các mặt phẳng so với phương z để EXTRUDE theo góc đó thì rất lâu vì mình có rất nhiều mặt phẳng tam giác như vậy!

LTS:

Mình hỏi vấn đề này bởi vì mình đang dùng Landesktop dựng lưới tam giác của địa hình, bây giờ muốn tạo một khối Soild từ các tam giác đấy để phục vụ cho tạo mô hình tính khối lượng "chính xác, mô hình kết cấu sát thực tế nên mình muốn giải quyết vấn đề trên. Mình đã tìm hiểu trong Landesktop nhưng chỉ mô hình dạng mặt "3Dface" chứ nó ko mô hình dạng khối được!

Mong các cao thủ chỉ giáo, mình xin cảm ơn! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang muốn EXTRUDE rất nhiều mặt phẳng trong không gian lên để tạo một khối soild, nhưng các mặt phẳng ở đây muốn EXTRUDE lại không đồng phẳng vậy các bác có cách nào để EXTRUDE nó lên cùng một mặt phẳng hay không? Ở đây nếu đo góc nghiêng của các mặt phẳng so với phương z để EXTRUDE theo góc đó thì rất lâu vì mình có rất nhiều mặt phẳng tam giác như vậy!

LTS:

Mình hỏi vấn đề này bởi vì mình đang dùng Landesktop dựng lưới tam giác của địa hình, bây giờ muốn tạo một khối Soild từ các tam giác đấy để phục vụ cho tạo mô hình tính khối lượng "chính xác, mô hình kết cấu sát thực tế nên mình muốn giải quyết vấn đề trên. Mình đã tìm hiểu trong Landesktop nhưng chỉ mô hình dạng mặt "3Dface" chứ nó ko mô hình dạng khối được!

:s_big: Hu hu ko có ai giúp mình với!

Anh Hoành ơi! Ấn phẩm CAD việt rất hay và bổ ích. Vấn đề em hỏi cũng rất bổ ích và là một khám phá thú vị cho kỹ sư, giúp kỹ sư mô hình và tính khối lượng chính xác. Có thể là chủ đề hay để đưa vào ấn phẩm Cadviet đợt khác đấy! Anh thử ra tay giúp em đi. Cảm ơn anh và mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:cheers: Hu hu ko có ai giúp mình với!

Anh Hoành ơi! Ấn phẩm CAD việt rất hay và bổ ích. Vấn đề em hỏi cũng rất bổ ích và là một khám phá thú vị cho kỹ sư, giúp kỹ sư mô hình và tính khối lượng chính xác. Có thể là chủ đề hay để đưa vào ấn phẩm Cadviet đợt khác đấy! Anh thử ra tay giúp em đi. Cảm ơn anh và mọi người!

Bạn thử dùng lệnh Extrude theo đường path xem sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử dùng lệnh Extrude theo đường path xem sao?

Extrude theo đường path thì nó lại yêu cầu đường path phải có gốc vuông góc với mặt phẳng bác ah. Mong bác hiến kế giúp em?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Extrude theo đường path thì nó lại yêu cầu đường path phải có gốc vuông góc với mặt phẳng bác ah. Mong bác hiến kế giúp em?

Mình chả biết gì về Landesktop cả, Bạn thử chuyển sang dùng Inventor hay SolidWorks xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình chả biết gì về Landesktop cả, Bạn thử chuyển sang dùng Inventor hay SolidWorks xem sao.

Bài toán của mình đã post hình ảnh kèm theo ở trên mong các bác xem dùm. Liệu có thực hiện trong cad được yêu cầu trên ko. Bỏ qua vấn đề Landesktop ở đây vì nó cũng sử dụng trong môi trường Cad bình thường. Các bác cao thủ thử hiến kế giúp em. Còn Inventor hay SolidWorks như bác nói sẽ có dịp em thử tìm hiểu thêm!

Cảm ơn bác và mong sự hiến kế của các cao thủ Cadviet!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bài toán của mình đã post hình ảnh kèm theo ở trên mong các bác xem dùm. Liệu có thực hiện trong cad được yêu cầu trên ko. Bỏ qua vấn đề Landesktop ở đây vì nó cũng sử dụng trong môi trường Cad bình thường. Các bác cao thủ thử hiến kế giúp em. Còn Inventor hay SolidWorks như bác nói sẽ có dịp em thử tìm hiểu thêm!

Bạn Trongquan à,

Theo bản vẽ của bạn thì bạn chỉ cần dùng phép chiếu song song là được chứ đâu cần phải dùng lệnh Extrude làm chi. Dựng các mặt phẳng chứa một cạnh của các tam giác gốc và một tia chiếu là sẽ có giao tuyến của nó với mặt phẳng chiếu mà. Lần lượt làm với các cạnh bạn sẽ có đủ các hình khối cần thiết thôi. Như vậy bạn có thể dùng lệnh sweep nhưng phải dùng cad đời từ 2007 trở lên mới có.

Trong Cad2004 thì mình không thấy có lệnh sweep này. Bạn cũng có thể dùng Solidworks hay Inventor để làm điều này rất dễ dàng. Sau đó chuyển về cad một cách ngon lành bạn ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn Trongquan à,

Theo bản vẽ của bạn thì bạn chỉ cần dùng phép chiếu song song là được chứ đâu cần phải dùng lệnh Extrude làm chi. Dựng các mặt phẳng chứa một cạnh của các tam giác gốc và một tia chiếu là sẽ có giao tuyến của nó với mặt phẳng chiếu mà. Lần lượt làm với các cạnh bạn sẽ có đủ các hình khối cần thiết thôi. Như vậy bạn có thể dùng lệnh sweep nhưng phải dùng cad đời từ 2007 trở lên mới có.

Trong Cad2004 thì mình không thấy có lệnh sweep này. Bạn cũng có thể dùng Solidworks hay Inventor để làm điều này rất dễ dàng. Sau đó chuyển về cad một cách ngon lành bạn ạ

Cảm ơn bạn phamthanhbinh đã chia sẻ và hiến kế, mình cùng đã suy nghĩ và làm thử mách nước của bạn nhưng với một bình đồ địa hình số được tạo bởi rất nhiều mặt phẳng tam giác thì làm sẽ rất lâu. Trong minh họa mình chỉ vẽ ra mấy mặt phẳng để mọi người dễ hình dung thôi!

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình hiến kế!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

LTS:

Các tam giác của bạn là đối tượng gì? Polyline, 3DPolyline, Region, hay 3DFace?

Bạn up 1 file *.dwg lên, ssg sẽ tìm cách viết lisp giúp bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Yaaaaaaaaaaaah!Tìm ra rồi! Cảm ơn sự nhiệt tình của bạn ssg, các tam giác của mình là các đối tượng 3Dface, quả thật lisp có thể làm được rất nhiều điều.Quá trình tìm câu trả lời thật là gian nan và vất vả và cuối cùng kiên trì cũng chiến thắng, như đội tuyển VN vô địch vậy!Thật bất ngờ khi tôi đọc được đoạn sau trong tính năng của CAD2008:Creating Solids Creating Composite SolidsWith these commands, creating solids has Union, Subtract, Intersect, Fillet, and never been easier: Chamfer create composite solids. Use the Show History option in the Properties • CONVTOSOLID converts the following palette to display wireframes of the original objects into extruded 3D solids: forms that make up the composite (or use • Uniform-width polylines with thickness the SHOWHIST command).• Closed zero-width polylines with thickness3D Solids and Surfaces • Circles with thickness• THICKEN converts surfaces to solids by thickening a surface.• SLICE creates new solids by slicing existing ones. Deine the cutting plane by specifying points or by selecting a surface or planar object.Một nhen nhóm niềm tin trong tôi đã loé sáng, và chìa khoá là lệnh "Convtosolid" chắc là viết tắt của " convert to soild" Vào google.com tra từ "Convtosolid" hoá ra có một ông bạn tên tây cũng hỏi như mình:hi,I asked before if I could convert a surface to solid, because I though my drawning was a surface.. but i was wrong..the drawning is a polyface mesh.. i wish to convert it to solid..is there some way to convert it??thanksVà nhận được câu trả lời:Search the net for F2S.lsp.The popular M2S.lsp does not work on pface meshes but exploding the mesh should give you a collection of faces which, I believe, F2S will handle.EDIT.Since you are using A2007, have you tried the CONVTOSOLID and THICKEN commands?Thế là tớ tìm tiếp trên GOOGLE file lisp cad: F2S.lspThật bất ngờ là tớ tìm được của một ông bạn tây nào đó viết, xin gửi kèm anh em tham khảo!Chưa kịp tìm hiểu lệnh "Convtosolid" như thế nào? Chắc nó giải quyết được vấn đề này!Lisp của ông bạn tây đã giải quyết đúng thứ mình muốn, cảm ơn các bạn nhé! và đặc biệt là sự nhiệt tình của "ssg"

lik download: http://jdimyadi.googlepages.com/F2S.lsp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn trongquan!

1. Chúc mừng bạn đã giải quyết được vấn đề!

2. Link của bạn không hiểu sao ssg không vào được, chắc là do mạng. Nhờ bạn up file F2S.lsp bằng chức năng upload của CADVIET. Ssg cũng muốn tham khảo xem "đội bạn"... đá như thế nào!

3. Convtosolid đúng là "convert to solid", một tính năng trong Cad đời mới, có lẽ từ 2007.

Help: "Converts polylines and circles with thickness to 3D solids"

Các đối tượng muốn convert phải đặt thuộc tính thickness. Kết quả giống như extrude. Riêng 3DFace của bạn không dùng được vì nó không có thuộc tính thickness

4. Thicken: tạo 3dsolid từ surface. Kết quả là dạng "tấm" hoặc "vỏ", với chiều dày không đổi -> cũng không phù hợp với yêu cầu của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngoài cái Lisp bạn có được bạn có thể dùng cách này :

Bước 1 :cheers:ùng EXTRUDE - Direction thì tất cả các tam giác nằm nghiên ngửa.... đều Extrude theo 1 hướng do bạn chỉ định. (TH này bạn có thể chọn lúc tất cả các tam giác luôn nhé)

Bước 2 : vẽ 1 khối bất kỳ để trừ các khối nhô lên - kết quả là các mặt tam giác sẽ đồng phẳng

Lấy VD có 2 tam giác : 1 nằm trong mp OXY, 1 tam giác nghiên 30 độ so với oxy - bây giờ EXtrude lên cao độ 1m thì vẽ thêm 1 đường thẳng vuông góc oxy - sau dùng EXT - D thì cả 2 mặt tam giác thành 2 khối - tuy nhiên mặt nghiên 30 độ không đồng phẳng ở mp cao độ 1m mà nhô lên - lúc này ta vẽ thêm 1 khôi hộp ở trên để cắt (SUB) /Slice cắt toàn bộ các khối nhô lên - KQ như ý của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn trongquan!

1. Chúc mừng bạn đã giải quyết được vấn đề!

2. Link của bạn không hiểu sao ssg không vào được, chắc là do mạng. Nhờ bạn up file F2S.lsp bằng chức năng upload của CADVIET. Ssg cũng muốn tham khảo xem "đội bạn"... đá như thế nào!

3. Convtosolid đúng là "convert to solid", một tính năng trong Cad đời mới, có lẽ từ 2007.

Help: "Converts polylines and circles with thickness to 3D solids"

Các đối tượng muốn convert phải đặt thuộc tính thickness. Kết quả giống như extrude. Riêng 3DFace của bạn không dùng được vì nó không có thuộc tính thickness

4. Thicken: tạo 3dsolid từ surface. Kết quả là dạng "tấm" hoặc "vỏ", với chiều dày không đổi -> cũng không phù hợp với yêu cầu của bạn.

Tớ gửi để 'ssg' tham khảo xem mấy bạn tây đá chuẩn không nhé! Cả file cad tớ đã làm được nữa. Thử xong cho tớ nhận xét nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/Lisp_F2s.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ngoài cái Lisp bạn có được bạn có thể dùng cách này :

Bước 1 :cheers:ùng EXTRUDE - Direction thì tất cả các tam giác nằm nghiên ngửa.... đều Extrude theo 1 hướng do bạn chỉ định. (TH này bạn có thể chọn lúc tất cả các tam giác luôn nhé)

Bước 2 : vẽ 1 khối bất kỳ để trừ các khối nhô lên - kết quả là các mặt tam giác sẽ đồng phẳng

Lấy VD có 2 tam giác : 1 nằm trong mp OXY, 1 tam giác nghiên 30 độ so với oxy - bây giờ EXtrude lên cao độ 1m thì vẽ thêm 1 đường thẳng vuông góc oxy - sau dùng EXT - D thì cả 2 mặt tam giác thành 2 khối - tuy nhiên mặt nghiên 30 độ không đồng phẳng ở mp cao độ 1m mà nhô lên - lúc này ta vẽ thêm 1 khôi hộp ở trên để cắt (SUB) /Slice cắt toàn bộ các khối nhô lên - KQ như ý của bạn.

Cách của bạn cũng rất hay, nhưng với rất nhiều mặt phẳng tam giác 3dface thì việc làm trên gặp rất khó khăn, bạn có thể tải file mình load ở trên đây để xem!

Sau khi giải quyết được vấn đề trên, việc tính toán san nền theo cách mới sẽ chỉ mất 10phút cho kết quả rất chính xác!

Các bạn chỉ việc vẽ một mặt phẳng ở cao trình san nền, sau đó EXTRUDE mặt phẳng này đến đáy của khối kia, bước tiếp theo các bạn chỉ cần dùng phép trừ khối là có được khối Solid cần san nền bù vào, việc tiếp theo chỉ việc kích vào khối đó, dùng lệnh Li là biết được khối lượng san nền!

Ngoài ra việc tạo khối còn giúp ích cho mô hình tính toán kết cấu trên nền chính xác khi cần thiết phải mô hình nền và còn vvvv....điều tiện lợi khác nữa!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tớ gửi để 'ssg' tham khảo xem mấy bạn tây đá chuẩn không nhé! Cả file cad tớ đã làm được nữa. Thử xong cho tớ nhận xét nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/Lisp_F2s.rar

Cám ơn bạn! Ssg đã chạy thử F2S và đã xem qua một lượt code chương trình. Nhận xét:

1. Đội bạn "đá" rất chuẩn, thuật giải khá đơn giản, có nhiều điều đáng để học hỏi.

2. Thời gian chạy hơi lâu khi số lượng 3dface khá lớn (khoảng vài ngàn). Ssg đang suy nghĩ theo hướng khác, hy vọng sẽ chạy nhanh hơn cái của ông bạn Bill Gilliss! Khi nào hoàn thiện sẽ post lên để bạn check và so sánh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cách của bạn cũng rất hay, nhưng với rất nhiều mặt phẳng tam giác 3dface thì việc làm trên gặp rất khó khăn, bạn có thể tải file mình load ở trên đây để xem!

Mình hiểu ý của bạn là có rất nhiều tam giác góc nghiên khác nhau, nhưng lệnh EXTRUDE cho phép chọn 1 lúc tất cả chứ đâu có làm từng cái 1.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình hiểu ý của bạn là có rất nhiều tam giác góc nghiên khác nhau, nhưng lệnh EXTRUDE cho phép chọn 1 lúc tất cả chứ đâu có làm từng cái 1.

Dùng sweep được không bác Hoàng? Vì mình xài cad2004 nên không có thằng này , nhưng theo Sw thì dùng sweep hay hơn nhiều bác ạ, chọn 3D plolyline thoải mái. Thực chất nó cũng chỉ là phép chiếu song song thôi mà phải không bác?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng sweep được không bác Hoàng? Vì mình xài cad2004 nên không có thằng này , nhưng theo Sw thì dùng sweep hay hơn nhiều bác ạ, chọn 3D plolyline thoải mái. Thực chất nó cũng chỉ là phép chiếu song song thôi mà phải không bác?

Sweep không được bác Bình ạ, có 2 điều :

1. Không chọn 1 lúc tất cả các tam giác, chỉ mỗi lần 1 mà thôi

2. Khi chọn đường dẫn thì các mặt tam giác nghiên nó cũng sẽ chạy vuông góc với đường dẫn, KQ bị sai. Còn SW chưa xài qua nên không biết Sweep như thế nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo