Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hoang03cdt

cần hỏi về khung tên và tỉ lệ

Các bài được khuyến nghị

chào các bác hôm nay mình hỏi hơi nhiều thông cảm nha dang hoc cad mà.

mình muốn hỏi về cái khung tên trong bản vẻ kĩ thuật .bbản thân cái khung tên là một hình chữ nhật 140 ,32 chiều cao chữ thường là 2.5 chiều cao chữ hoa là 7 đó là trong bản vẽ A4 vậy trong bản vẽ A3,A2,A1 hay A0 vẫn như vậy à

tiếp theo về cái tỉ lệ ví dụ mình muốn vẽ một bản vẽ A2 có tỉ lệ là 1 :10 thì mình fải tạo giới hạn bản vẽ là (5940,4200) thế còn cái khung tên (140,32) ở trên làm sao chẳng lẽ cũng gấp 10 lần các chiều dài lên à (1400,320) thế còn chiều cao của chữ số thì làm sâo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1. Chiều cao chữ của bác vẽ trong A4 thế nào thì A3, A2, A1, A0 vẫn vậy để khi in ra giấy tương ứng bản vẽ.

2. Bác nên có một khung tên chuẩn.

3. Bác tham khảo cái này nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/Khung_2.dwg

4. Cách lập một khung chuẩn theo ý mình trong diễn đàn rất nhiều

Chúc bác thành công!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình muốn hỏi về cái khung tên trong bản vẻ kĩ thuật .bbản thân cái khung tên là một hình chữ nhật 140 ,32 chiều cao chữ thường là 2.5 chiều cao chữ hoa là 7 đó là trong bản vẽ A4 vậy trong bản vẽ A3,A2,A1 hay A0 vẫn như vậy à

tiếp theo về cái tỉ lệ ví dụ mình muốn vẽ một bản vẽ A2 có tỉ lệ là 1 :10 thì mình fải tạo giới hạn bản vẽ là (5940,4200) thế còn cái khung tên (140,32) ở trên làm sao chẳng lẽ cũng gấp 10 lần các chiều dài lên à (1400,320) thế còn chiều cao của chữ số thì làm sâo

Theo tôi bạn cứ vẽ theo tỷ lệ 1:1,khi hoàn tất công việc thì bạn sẽ Insert 1 khung chuẩn vào thành quả của bạn,nên nhớ là ko nên Scale khung tên mà dùng ko gian LO thì hay hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo tôi bạn cứ vẽ theo tỷ lệ 1:1,khi hoàn tất công việc thì bạn sẽ Insert 1 khung chuẩn vào thành quả của bạn,nên nhớ là ko nên Scale khung tên mà dùng ko gian LO thì hay hơn.

Bạn giải thích rõ hơn chút nưa đi, mình chưa hiểu rõ lắm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cứ vẽ theo kích thước thực tế đi,sau khi hoàn thành rồi thì có nhiều cách để tập hợp thành những bản vẽ hoàn chỉnh(in trong model hoặc layout đều đc, tùy thuộc vào mỗi ng).Theo mình ko khi vẽ nên hạn chế thay đổi tỷ lệ vẽ, sẽ khó cho việc sử lý về sau

Chúc bạn thành công! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vẽ theo 1:1 ; quy uớc 1 unit = 1m , 1cm, 1mm là tuỳ ý. Sau đó theo quy uớc trên để lập ra tỷ lệ.

Nếu muốn biết về Layout thì gõ từ Layout trong mục tìm trên Cadviet có vô số lời giải

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. Chiều cao chữ của bác vẽ trong A4 thế nào thì A3, A2, A1, A0 vẫn vậy để khi in ra giấy tương ứng bản vẽ.

2. Bác nên có một khung tên chuẩn.

3. Bác tham khảo cái này nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/Khung_2.dwg

4. Cách lập một khung chuẩn theo ý mình trong diễn đàn rất nhiều

Chúc bác thành công!

Search trên thằng gú gồ bản vẽ chuẩn thì gặp ngay cái của ông anh Vicom post, chán đời. Sao ko post của TLC đi?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tuỳ theo từng tiêu chuẩn của bản vẽ......xd hay cơ khí,hay tuỳ công ti yêu cầu......

Mình dân cơ khí ở sách Hướng dẫn đồ án CHI TIẾT MÁy có mấy loại bản vẽ ý:bản chi tiết bản,bản lắp ghép....hoặc trong sách cád của nguyễn hữư lộc cũng có nói mà

Chúc thak công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay