Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tienkieu_ce

Làm sao vẽ đúng tỷ lệ?

Các bài được khuyến nghị

Ông thầy giáo của e yêu cầu bản vẽ in ra phải đúng tỉ lệ yêu cầu.Nghĩa là ,ví dụ với 1 đoạn thẳng có độ dài 1m trong thực tế, vẽ tỉ lệ 1/100 thì khi in ra nó phải có độ dài 10mm=1cm. Rồi thì yêu cầu chữ Dim là 3mm,chữ tiêu đề là 5mm.Ông ấy cầm thước để đo bản vẽ!!!Vậy khi vẽ e phải thiết lập về tỉ lệ khi vẽ như thế nào để đạt được yêu cầu của ông jáo??Các bác giúp e..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình nghĩ nên gọi là Thầy giáo của em chứ ko nên là Ông thầy giáo của em, Thầy cầm thước đo chứ ko nên là Ông ấy ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình nghĩ nên gọi là Thầy giáo của em chứ ko nên là Ông thầy giáo của em, Thầy cầm thước đo chứ ko nên là Ông ấy ^_^

nếu ông í k cầm thước để đo bvẽ thì e gọi là Thầy jáo đấy.nhưng đằng này ông í làm khổ sv wá... >_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu ông í k cầm thước để đo bvẽ thì e gọi là Thầy jáo đấy.nhưng đằng này ông í làm khổ sv wá... >_<

Chẳng có gì là khổ cả. Đã vẽ là phải chuẩn. Cái đấy sẽ tốt cho em khi em đi làm thôi. Còn tỷ lệ chính xác thì em nên dùng cad 2008 trở lên, nó hiện thị tỷ lệ rất rõ ràng trong layout. Em có quyển sách autocad là làm được thôi mà, đơn giản không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chẳng có gì là khổ cả. Đã vẽ là phải chuẩn. Cái đấy sẽ tốt cho em khi em đi làm thôi. Còn tỷ lệ chính xác thì em nên dùng cad 2008 trở lên, nó hiện thị tỷ lệ rất rõ ràng trong layout. Em có quyển sách autocad là làm được thôi mà, đơn giản không.

cám ơn a đã cho lời khuyên.e có sách CAD.đang dung CAD08.nhưng chưa dùng layout bao h..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dù vẽ tay như trước đây hay vẽ máy như bây giờ các đời cũ nhất cũng vẽ được chính xác, nếu bạn nhập đúng trị số kích thước và khi in không để ở chế độ Scaled to Fit. Xưa nay yêu cầu vẽ đúng tỷ lệ, đúng kích thước vẫn là yêu cầu cần thiết với người thiết kế bởi lẽ:

- Khi bản vẽ có một vài kích thước mà quên không ghi kích thước (Điều này cũng hay gặp trong thực tế), người ta có thể dùng thước đo trên bản vẽ để xác định.

- Nếu là dân Cơ khí điều này rất cần thiết vì người thợ có thể dùng ngay bản vẽ để lấy dấu cho chi tiết trong sản xuất loạt nhỏ và đơn chiếc. Nghĩa là dùng bản vẻ dán nên khổ tôn rồi dùng con tu lấy dấu. Cách này vừa nhanh vừa chính xác hơn là vạch dấu trên thước và com pa.

- Khi khai triển tôn để dập uốn một chi tiết nào đó, bạn vẽ chính xác in tỉ lệ 1:1 ra giấy, rồi cắt hình ra ướm thử nhiều lần sẽ ra một hình khai triển tương đối chuẩn.

Ảnh trên là hình tôi vẽ đi vẽ lại nhiều lần, cắt hình ra giấy rồi ướm thử vào sản phẩm mẫu để tìm được hình cắt bao phục vụ cho các nguyên công dập uốn sản phẩm là cái cán xong bằng Inox.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu ông í k cầm thước để đo bvẽ thì e gọi là Thầy jáo đấy.nhưng đằng này ông í làm khổ sv wá... >_

Chào bạn tienkieu_ce,

Đáng lý ra bạn phải cảm ơn người thấy của bạn vì đã dạy bạn tỉ mỉ, cận thận và chu toàn đến như vậy. Bạn học kỹ thuật, nếu thiếu đi cái sự tỉ mỉ cẩn thận, chu đáo ấy sẽ có ngày vạ to đấy bạn ạ. Bạn có hình dung ra tình huống khi bạn đi làm việc sau này, cả một lô sản phẩm hư hỏng chỉ vì cái kích thước bạn ghi trên bản vẽ không đúng với cái người công nhân đo được trên chính bản vẽ của bạn hay không? Nguyên nhân là do bạn chỉnh lại thiết kế nhưng không chịu sửa bản vẽ mà chỉ xóa kích thước cũ đi rồi điền kích thước mới vào.

Cái trò này không có gì lạ khi các sinh viên mới copy lại bản vẽ của các lớp đàn anh rồi sửa kích thước và coi đó là đồ án của mình. Đã là thầy giáo, không ai không biết mấy trò mèo này của sinh viên, nhưng không mấy thầy như thầy của bạn đă ngăn chặn ngay thói suy nghĩ lệch lạc này và yêu cầu các bạn phải làm việc nghiêm túc.

Bạn nên nhớ, tất cả mọi máy in đều là máy cả, nó không thể tự đọc kích thước rồi chỉnh bản vẽ lại theo kích thước mới cho bạn được đâu. Nó chỉ có khả năng in ra đúng cái hình mà bạn đã vẽ thôi. Muốn có bản vẽ in ra đúng, bạn phải vẽ đúng, và như vậy để khỏi bị điểm kém bạn phải chịu khó tự hiệu chỉnh bản vẽ lại cho đúng kích thước của mình chứ không thể chỉ sửa con số kích thước là xong. Lâu đấy, tỉ mỉ đấy, mất công đấy, nhưng là việc phải làm và phải làm nghiêm túc nếu muốn trở thành người cán bộ kỹ thuật thực thụ. Bằng không bạn sẽ trở thành một "dối sư" chứ đùng mong làm "kỹ sư".

Thân.

Chúc bạn thành đạt.

TB: Bạn cũng nên nhớ rằng trên diễn đàn này cũng không ít người đã, đang, và sẽ làm thầy đấy bạn ạ. Cần phải biết tôn trọng các thầy cô bạn ạ.

TÔN SƯ, TRỌNG ĐẠO là tinh thần chung của cộng đồng Cadviet bạn nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn tienkieu_ce,

Đáng lý ra bạn phải cảm ơn người thấy của bạn vì đã dạy bạn tỉ mỉ, cận thận và chu toàn đến như vậy. Bạn học kỹ thuật, nếu thiếu đi cái sự tỉ mỉ cẩn thận, chu đáo ấy sẽ có ngày vạ to đấy bạn ạ. Bạn có hình dung ra tình huống khi bạn đi làm việc sau này, cả một lô sản phẩm hư hỏng chỉ vì cái kích thước bạn ghi trên bản vẽ không đúng với cái người công nhân đo được trên chính bản vẽ của bạn hay không? Nguyên nhân là do bạn chỉnh lại thiết kế nhưng không chịu sửa bản vẽ mà chỉ xóa kích thước cũ đi rồi điền kích thước mới vào.

Cái trò này không có gì lạ khi các sinh viên mới copy lại bản vẽ của các lớp đàn anh rồi sửa kích thước và coi đó là đồ án của mình. Đã là thầy giáo, không ai không biết mấy trò mèo này của sinh viên, nhưng không mấy thầy như thầy của bạn đă ngăn chặn ngay thói suy nghĩ lệch lạc này và yêu cầu các bạn phải làm việc nghiêm túc.

Bạn nên nhớ, tất cả mọi máy in đều là máy cả, nó không thể tự đọc kích thước rồi chỉnh bản vẽ lại theo kích thước mới cho bạn được đâu. Nó chỉ có khả năng in ra đúng cái hình mà bạn đã vẽ thôi. Muốn có bản vẽ in ra đúng, bạn phải vẽ đúng, và như vậy để khỏi bị điểm kém bạn phải chịu khó tự hiệu chỉnh bản vẽ lại cho đúng kích thước của mình chứ không thể chỉ sửa con số kích thước là xong. Lâu đấy, tỉ mỉ đấy, mất công đấy, nhưng là việc phải làm và phải làm nghiêm túc nếu muốn trở thành người cán bộ kỹ thuật thực thụ. Bằng không bạn sẽ trở thành một "dối sư" chứ đùng mong làm "kỹ sư".

Thân.

Chúc bạn thành đạt.

TB: Bạn cũng nên nhớ rằng trên diễn đàn này cũng không ít người đã, đang, và sẽ làm thầy đấy bạn ạ. Cần phải biết tôn trọng các thầy cô bạn ạ.

TÔN SƯ, TRỌNG ĐẠO là tinh thần chung của cộng đồng Cadviet bạn nhé.

em xin tiếp thu í kiến của bác phamthanhbinh.chỉ là do bọn e quen miệng kêu thế rồi.cảm ơn í kiến đóng góp của a.nhưng câu hỏi chính của e vẫn chưa có câu trả lời???í e là nếu e muốn vẽ 1 đoạn thẳg 1m trog thực tế bằng TL 1/10-->biểu diễn trong bản vẽ sẽ là bao nhiêu đơn vị để khi in ra nó dài 100mm=10cm??e vẫn chưa thông đoạn này lắm..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em xin tiếp thu í kiến của bác phamthanhbinh.chỉ là do bọn e quen miệng kêu thế rồi.cảm ơn í kiến đóng góp của a.nhưng câu hỏi chính của e vẫn chưa có câu trả lời???í e là nếu e muốn vẽ 1 đoạn thẳg 1m trog thực tế bằng TL 1/10-->biểu diễn trong bản vẽ sẽ là bao nhiêu đơn vị để khi in ra nó dài 100mm=10cm??e vẫn chưa thông đoạn này lắm..

Bạn gõ tìm kiếm xem sao... vấn đề này 4rum có nhiều cả gần 100 topics ...chịu khó tìm và đọc hết sẽ hiểu bạn ah ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dù vẽ tay như trước đây hay vẽ máy như bây giờ các đời cũ nhất cũng vẽ được chính xác, nếu bạn nhập đúng trị số kích thướckhi in không để ở chế độ Scaled to Fit. Xưa nay yêu cầu vẽ đúng tỷ lệ, đúng kích thước

Bác KE AN MAY DI VANG đã trả lời câu hỏi của bạn rồi mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác KE AN MAY DI VANG đã trả lời câu hỏi của bạn rồi mà!

tức là ngoài việc mình vẽ đúng tỉ lệ còn phụ thuộc vào khâu in ấn nữa ạ???mà " Scale to fit" nghĩa là j ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
tức là ngoài việc mình vẽ đúng tỉ lệ còn phụ thuộc vào khâu in ấn nữa ạ???mà " Scale to fit" nghĩa là j ạ?

Để in ra đúng tỷ lệ trước tiên cần đảm bảo là bạn vẽ đúng tỷ lệ và đặt trong cái khung đúng tiêu chuẩn. Sau đó khi tiến hành in thì bạn tham khảo ở topic này sẽ hiểu rõ hơn.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...ost&p=34874

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói chung với các câu hỏi của bạn, người ta có thể biết bạn còn chưa đụng nhiều đến AutoCAD. Tốt nhất là bạn phải kiếm một cuốn sách về Autocad và học từ những điều cơ bản. Ngay cả vấn đề in ấn cũng khá phức tạp. Bạn nên đọc thêm nhiều bài viết về vấn đề này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đi sâu đi sát đi thẳng vào vấn đề

các bác cứ lòng vòng

viết lan man

lúc đọc xong chẳng hiểu các bác viết cái gì

điều đáng trách là các bác không biết cách truyền đạt chứ đừng trách người mới vào nghe nhé.

híc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo