Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoacotu

Những điêù chưa biết về lệnh in

Các bài được khuyến nghị

Các bạn làm ơn cho mình hoỉ Khi in theo maù mà trước đó ta đã dùng lệnh "layer" để đặt chiêù daỳ nét thì có được không???

Mình xin cảm ơn nhiêù!!!

Mình không hiêủ về các lưạ chọn trong muc "Plot options" là như thế naò???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bạn làm ơn cho mình hoỉ Khi in theo maù mà trước đó ta đã dùng lệnh "layer" để đặt chiêù daỳ nét thì có được không???

Mình xin cảm ơn nhiêù!!!

Mình không hiêủ về các lưạ chọn trong muc "Plot options" là như thế naò???

Khi bạn đã đặt chiều dày theo màu của layer thi khi in trong muc chon chiều dày bạn để mặc định thi se in được theo màu của layer

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Khi bạn đã đặt chiều dày theo màu của layer thi khi in trong muc chon chiều dày bạn để mặc định thi se in được theo màu của layer

Mình xin cảm ơn bạn!

Thế còn nếu mình muốn in theo nét thì làm thế nào???

Mình vẫn chưa phân biệt được cách in theo màu và in theo nét???

Mình rất mong nhận được sự giúp đõ của bạn và mọi người!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình xin cảm ơn bạn!

Nếu muốn in theo layer, trong mục bề dày nét, bạn để nguyên là theo object (by object lineweight).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu muốn in theo layer, trong mục bề dày nét, bạn để nguyên là theo object (by object lineweight).

Hoa cô tử xin cảm ơn bạn nhiều!

Mình biết bạn là người có nhiều kinh nghiệm nên rất mong được sự giúp đỡ của bạn!

Một lần nữa xin cảm ơn bạn và mọi người!

Mình muốn hỏi thêm bạn và mọi người về các lựa chọn trong mục "Plot options" được không???

Plot in background; Plot object lineweights; Plot with plot styles; ..... là gì vậy???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình xin cảm ơn bạn!

In theo lớp (layer): mỗi layer có 1 lineweight (do mình đặt trong LA)

In theo màu: đối tượng có màu gì thì tương ứng với 1 lineweight khi in ra ( Vd: red thì 0.35, yellow thì 0.2 chẳng hạn)

Thường thì in theo nét đặt sẵn trong LA. In theo màu thì linh động nhưng mình ít sử dụng. Mình chỉ sử dụng khi in không đúng tỷ lệ (VD bản vẽ A2, A3 in ra A4) để xem thử, cho người khác coi rồi sửa, thống kê... (in trong Model). Thường chọn các màu có độ dày nhỏ hơn bình thường để cho các nét ko bị dính nhau, cho đỡ tốn mực (nghèo mà lị).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
In theo lớp (layer): mỗi layer có 1 lineweight (do mình đặt trong LA)

In theo màu: đối tượng có màu gì thì tương ứng với 1 lineweight khi in ra ( Vd: red thì 0.35, yellow thì 0.2 chẳng hạn)

Thường thì in theo nét đặt sẵn trong LA. In theo màu thì linh động nhưng mình ít sử dụng. Mình chỉ sử dụng khi in không đúng tỷ lệ (VD bản vẽ A2, A3 in ra A4) để xem thử, cho người khác coi rồi sửa, thống kê... (in trong Model). Thường chọn các màu có độ dày nhỏ hơn bình thường để cho các nét ko bị dính nhau, cho đỡ tốn mực (nghèo mà lị).

Bạn làm ơn cho mình hỏi thêm:

Có phải mỗi màu có 1 lineweight cố định rồi hay là có thể thay đổi???

Nếu thay đổi được thì khi in theo màu thì trong bản vẽ có rất nhiều màu, vậy khi in làm sao nhớ đường nào, màu nào mà đặt bề dày được????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hoa cô tử xin cảm ơn bạn nhiều!

Mình biết bạn là người có nhiều kinh nghiệm nên rất mong được sự giúp đỡ của bạn!

Một lần nữa xin cảm ơn bạn và mọi người!

Mình muốn hỏi thêm bạn và mọi người về các lựa chọn trong mục "Plot options" được không???

Plot in background; Plot object lineweights; Plot with plot styles; ..... là gì vậy???

Các ý nghĩa trong mục Plot Options:

Plot in Background

In ở chế độ nền (không hiển thị hộp thoại báo bao nhiêu %)

Plot Object Lineweights

Xác định bề dày nét in theo bề dày nét của đối tượng (hoặc của layer chứa đối tượng). Chức năng này chỉ có hiệu lực khi Plot Styles bị bỏ chọn.

Plot with Plot Styles

In theo chỉ định trong Plot Styles.

Plot Paperspace Last

In đối tượng trong model space trước, sau đó mới in đè các đối tượng ở paperspace (layout) sau. Nếu không chọn cái này thì paperspace sẽ in ra trước.

Hide Paperspace Objects

Ẩn các đối tượng 3D và 2D có face (như Solid, Hatch, Text,...) trong các viewport khi in.

Plot Stamp On

In các thông tin ngoài lề vào bản vẽ. Khi bật on thì sẽ xuất hiện phím setting, chỉ định các thông tin ngoài lề cần in (tên file, thời gian,...)

Save Changes to Layout

Lưu cấu hình in vào layout.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các ý nghĩa trong mục Plot Options:

Plot in Background

In ở chế độ nền (không hiển thị hộp thoại báo bao nhiêu %)

Plot Object Lineweights

Xác định bề dày nét in theo bề dày nét của đối tượng (hoặc của layer chứa đối tượng). Chức năng này chỉ có hiệu lực khi Plot Styles bị bỏ chọn.

Plot with Plot Styles

In theo chỉ định trong Plot Styles.

Plot Paperspace Last

In đối tượng trong model space trước, sau đó mới in đè các đối tượng ở paperspace (layout) sau. Nếu không chọn cái này thì paperspace sẽ in ra trước.

Hide Paperspace Objects

Ẩn các đối tượng 3D và 2D có face (như Solid, Hatch, Text,...) trong các viewport khi in.

Plot Stamp On

In các thông tin ngoài lề vào bản vẽ. Khi bật on thì sẽ xuất hiện phím setting, chỉ định các thông tin ngoài lề cần in (tên file, thời gian,...)

Save Changes to Layout

Lưu cấu hình in vào layout.

Mình xin cảm ơn bạn nhiều! Chúc bạn luôn hạnh phúc và vui vẻ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho mình hỏi:khi đặt nét là 0,2 thì khi in ra A0 và A4 nét có to bằng nhau hay ko?hay mặc định theo khổ giấy.

khi đặt nét in ra A0 tất nhiên sẽ lớn hơn A4 rùi vì A0>A4 mà ac...ac...

còn xét về tỷ lệ thì nó như nhau mà???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho mình hỏi:khi đặt nét là 0,2 thì khi in ra A0 và A4 nét có to bằng nhau hay ko?hay mặc định theo khổ giấy.

Mình nghĩ đã đặt nét là 0,2 thì in ra A4 hay A0 thì nét như nhau cả. :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình gặp trường hợp như thế này, có một công trình nhưng có nhiều người vẽ, mỗi người quản lý nét in một kiểu, ông thì in theo màu, ông thì in theo layer. mỗi lần in mình lại phải thay đổi cách in:

- ở bản vẽ quản lý theo layer thì đưa chế độ object (by object lineweight), sau đó lại phải chỉnh lại nét in theo màu cho những bản vẽ quản lý theo màu.

(sau khi bản vẽ phải chỉnh sửa thì chỉ in mỗi file vài trang thôi, nên rất mất thời gian)

CÓ các nào khắc phục không bác? từ trước tới nay em toàn làm theo kiểu nông dân như thế, chán quá!!!

Mình hỏi lằng nhằng quá! không biết mọi người có hiểu ý không nữa!!! hiiii :s_dead: :s_dead: :s_dead: :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ISO9001-2000 <=== ISO Cty <=== ISO phòng <=== ISO cá nhân :s_dead:

Nếu như thống nhất, chuẩn được bản vẽ thì nói làm jf!! nhiều người ở nhiều công ty, mỗi ông một lĩnh vực, một trình độ!!! :s_dead: :s_dead:

nếu cách quản lý bản vẽ như nhau thì không vấn đề, nhưng gặp phải trường hợp củ chuối thế này thì phải khắc phục chứ!!! :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình gặp trường hợp như thế này, có một công trình nhưng có nhiều người vẽ, mỗi người quản lý nét in một kiểu, ông thì in theo màu, ông thì in theo layer. mỗi lần in mình lại phải thay đổi cách in:

- ở bản vẽ quản lý theo layer thì đưa chế độ object (by object lineweight), sau đó lại phải chỉnh lại nét in theo màu cho những bản vẽ quản lý theo màu.

(sau khi bản vẽ phải chỉnh sửa thì chỉ in mỗi file vài trang thôi, nên rất mất thời gian)

CÓ các nào khắc phục không bác? từ trước tới nay em toàn làm theo kiểu nông dân như thế, chán quá!!!

Mình hỏi lằng nhằng quá! không biết mọi người có hiểu ý không nữa!!! hiiii :s_dead: :s_dead: :s_dead: :s_dead:

Thế cty mà không có standard ah . Phải có sự nhất thống chứ . cty mà làm thế khác nào cho đem về nhà làm .

File mình làm xong là thuộc quyền sở hữu của cty rồi nên ai cũng có thể tham khảo mà .

Cty bác thế thì cũng hơi khó nhẩy .

Không ai làm chuẩn thì bác tạo ra chuẩn rồi trình lên sếp , triển khai hco mọi ngừoi để cty làm việc có chuyên môn hơn chứ .

Chúc bác thành công nhá !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thế cty mà không có standard ah . Phải có sự nhất thống chứ . cty mà làm thế khác nào cho đem về nhà làm .

File mình làm xong là thuộc quyền sở hữu của cty rồi nên ai cũng có thể tham khảo mà .

Cty bác thế thì cũng hơi khó nhẩy .

Không ai làm chuẩn thì bác tạo ra chuẩn rồi trình lên sếp , triển khai hco mọi ngừoi để cty làm việc có chuyên môn hơn chứ .

Chúc bác thành công nhá !

em đã làm chuẩn báo cáo sếp, Cũng đã bảo mọi người, một số người thấy hay nhưng đa phần không thay đổi, lý do là đã quá quen với cách quản lý theo màu rôi, ( em thì quen với cách quản lý theo layer). em làm ở tỉnh lẻ. Công ty có nhiều cộng tác viên, làm mỗi người một kiểu, có thể mang về nhà làm được!!! hiiiiiii......

Thế em mới phải nhờ cậy tới các bác :s_dead: :s_dead: :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đã làm chuẩn báo cáo sếp, Cũng đã bảo mọi người, một số người thấy hay nhưng đa phần không thay đổi, lý do là đã quá quen với cách quản lý theo màu rôi, ( em thì quen với cách quản lý theo layer). em làm ở tỉnh lẻ. Công ty có nhiều cộng tác viên, làm mỗi người một kiểu, có thể mang về nhà làm được!!! hiiiiiii......

Thế em mới phải nhờ cậy tới các bác :s_dead: :s_dead: :s_dead:

bạn thử tạo cho một cái Pagesetup xem . Nghĩa là tạo ra một máy in chuẩn cho in màu riêng , một chuẩn cho in theo layer riêng .

file nào in theo màu thì vào cái pagesetup , import cái máy in theo màu vào

file nào in theo layer thì import cái máy in theo layer vào

Mỗi loại máy in ta hiệu chỉnh thật kĩ rổi save nó vào một file riêng .

làm vậy có lẽ sẽ nhanh hơn .

Mình cũng chưa gặp phải cái này bao giờ nên bạn cứ thử làm ,

Cứ mò , mò , mò rồi bạn sẽ thấy .

Chúc may mắn nhá . :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo