Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
anh_tran

Chuyển từ file scan sang AutoCad để chỉnh sửa

Các bài được khuyến nghị

Có ai có phần mêm chỉnh sửa từ file Scan sang Cad ko? Giúp mình với.!

thế này bác nhé ...........đầu tiên chuyển file bản Scan của bác sang word .......sau đó chuyển từ word sang cad là oke ..........wua đơn giản

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
thế này bác nhé ...........đầu tiên chuyển file bản Scan của bác sang word .......sau đó chuyển từ word sang cad là oke ..........wua đơn giản

chuyển như thế nào ạ ???

bác có thể hướng dẫn cho em biết chi tiết hơn không ạ ???

e cũng đang rất cần, nhưng lại không biết làm thế nào ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chuyển như thế nào ạ ???

bác có thể hướng dẫn cho em biết chi tiết hơn không ạ ???

e cũng đang rất cần, nhưng lại không biết làm thế nào ạ.

thực ra là không có phần mền bạn kiếm đâu. vẽ lại là nhanh nhất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu có phần mềm như vậy thì cần gì phải biết sử dụng các phần mềm thiết kế. cứ vác máy ảnh ra chụp rồi chuyển thành file. dwg sau đó điền kích thước lồng vào khung tên in ra là xong. Một câu hỏi ngớ ngẩn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu có phần mềm như vậy thì cần gì phải biết sử dụng các phần mềm thiết kế. cứ vác máy ảnh ra chụp rồi chuyển thành file. dwg sau đó điền kích thước lồng vào khung tên in ra là xong. Một câu hỏi ngớ ngẩn.

Tôi có biết phần mềm đó! và hiện tại đang dùng nó! ai quan tâm liên lạc với mình nhé ! tất nhiên nó chuyển sang Cad sau đó cũng phải có tác động thêm mới có thể thành bản vẽ hoàn chỉnh được !

trinhvanca@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

file scan thường là file ảnh, bạn copy bình thường rồi vào cad paste là ok. Chúc may mắn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
file scan thường là file ảnh, bạn copy bình thường rồi vào cad paste là ok. Chúc may mắn

Xem ra có khá nhiều bạn chưa hiểu được vấn đề mà chủ topic này đặt ra. Copy rồi Paste (hoặc Insert) thì nói làm gì. Bạn thấy chúng trên màn hình CAD, có thể copy, rotate, phóng to thu nhỏ toàn bộ, có thể in ra giấy… Nhưng dưới “con mắt” của các phần mềm CAD, chúng vấn là các đối tượng image… “vô hồn”, không thể copy, không thể extend, không thể trim, và nhiều cái “không thể” khác đối với các chi tiết, các đường nét cụ thể của chúng!

Các bạn cần phân biệt:

Bitmap Graphic - Đồ hoạ ảnh điểm

Mỗi phần tử ảnh (Picture Element hay còn gọi là Pixel) tương ứng với một điểm nhỏ trên màn hình và được điều khiển với một mã sáng hoặc tắt, được lưu trữ dưới dạng một bit ( 1 ứng với sáng hoặc 0 ứng với tắt). Ảnh bit là một mạng lưới các mức 1 và 0 xếp thành nhiều cột và hàng, và sẽ được máy tính chuyển đổi thành các pixel để thể hiện trên màn hình. Các hình ảnh thường dùng kỹ thuật quét (raster) để tạo thành (trong máy scan, máy ảnh kỹ thuật số...) nên người ta còn gọi là Raster Graphic.

Các file ảnh bmp, jpg, gif, tif... là các Raster Image

Vector Graphic - Đồ hoạ véc tơ

Các đối tượng đồ hoạ được lưu trữ dưới dạng các công thức, các phương trình toán học. Ví dụ: một đoạn thẳng được xác định hoàn toàn bởi toạ độ 2 điểm mút của nó; một đường tròn được xác định nếu biết toạ độ tâm và bán kính... Vì các chương trình thường dùng công cụ vector để biểu diễn, tính toán... nên chúng có tên như trên. Tất cả các phần mềm CAD (trong đó có AutoCAD) thuộc dạng đồ hoạ vector.

Từ đặc điểm của mỗi loại đã nêu trên, rất dễ nhận thấy rằng, các đối tượng đồ hoạ Vector có 2 ưu điểm cơ bản so với loại Raster:

1. Kích thước file nhỏ gọn hơn rất nhiều

2. Có tính cấu trúc tốt hơn, cực kỳ thuận tiện cho việc tạo lập và edit các đối tượng

Vấn đề chuyển đổi từ Raster sang Vector là một yêu cầu rất cần thiết và chính đáng để chuyển các tài liệu thiết kế trên giấy từ “ngày xửa ngày xưa”, hoặc các file ảnh sưu tầm được ở đâu đó sang dạng đồ hoạ vector để có thể tiếp tục biên tập, chỉnh sửa theo ý đồ riêng… Chính vì vậy, đã có khá nhiều phần mềm ra đời cho mục đích này. Các bạn có thể search ở bất cứ đâu trên net với từ khoá “RasterToVector”, “Raster2Vector”… hay đại loại như vậy sẽ thấy vô khối (ngay trong CadViet của chúng ta cũng có).

Có điều rằng, cho đến nay, hầu như chưa có phần mềm nào convert được tương đối hoàn hảo từ Raster sang Vector. Bản thân ssg cũng đã dùng thử một số phần mềm như vậy nhưng kết quả thường là… dưới mức mong đợi! Phải chỉnh sửa tiếp nhiều quá, vẽ lại còn sướng hơn!

Ssg cũng đã từng xem thông tin trên TV, Công ty DOLSOFT Việt Nam cũng làm phần mềm như vậy bán sang Châu Âu, nghe nói cũng “triển vọng” lắm! Các bạn có thể tham khảo về nó ở đây:

http://www.dolsoft.com/Product/DownloadDolVector.htm

Kết luận

1. Raster To Vector vẫn đang còn là vấn đề…“hot”. Bạn nào có khả năng có thể lao vào làm Soft bán kiếm tiến!!!

2. Nếu không đủ khả năng, có thể dễ dàng sưu tầm được rất nhiều phần mềm Raster2Vector mà dùng thử. Tuy nhiên, nếu kết quả không được như ý thì... cấm phàn nàn!!!

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một số phần mềm (Iras B, Iras C, geovec) chạy trên nền Microtation có khả năng phục vụ đc việc của bạn. Mình chỉ biết thế nhưng cũng chưa dùng và cũng không rành. Bạn có thể nghiên cứu và tham khảo tại trang "Diễn đàn của các kỹ sư trắc địa việt nam" http://www.tracdiaviet.com/diendan/forumdisplay.php?f=65

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có rất nhiều ứng dụng convert hình ảnh scan sang CAD, mấy phần mềm R2V đó,r2vtoolkit, cadoverlay, WiseImage,scan2cad..... bạn có thể search trên google.Trong đó có phần mềm WiseImage là phần mềm mạnh, đồ sộ chẳng thua gì CAD, hình như là có hợp tác với CAD hay sao đó. Nó có 2 version:

1: chạy độc lập trên Windows: nó như một phần mềm CAD với laylout, command line, cấu trúc tương tự CAD, có thể thiết kế, chỉnh sửa ảnh scan một cách chính xác nhất.một bản vẽ giấy khi scan, nó trở thành “một đối tượng” raster image, trên nó có những “phần tử” như line, arc, hatch, symbol…mà các chương trình khác không thể can thiệp được, ví dụ: Bạn không thể chọn một line riêng biệt trên hình ảnh vì nó không phải là một đối tượng, nhưng với WiseImage thì được, nó cho phép bạn chọn như trên Cad, và khi được chọn, “đối tượng line” bật sáng với các grip y như trên Cad vậy và dĩ nhiên là xóa được “đối tượng” này. Chương trình cho phép bạn số hóa bằng tay hoặc tự động. Đăc biệt, nó đóan nhận các text viết tay một cách hòan hảo, tất nhiên phải “huấn luyện” nó, nhưng thao tác “dạy” đơn giản hơn trên Scan2Cad rất nhiều, WiseImage nhìn trên bản vẽ hình ảnh , nhận biết được đâu là text, đâu là symbol, đâu là hatch… và tìm mẫu vector tương tự thay vào.

2: bản chạy trên nền CAD, bạn đang xài CAD, và muốn xử lí hình ảnh Scan, thì đây là cách tốt nhất, nó đưa toàn bộ công cụ nhận diện và xử lí ảnh raster của WiseImage vào CAD, bạn có thể dùng 1 lúc cả 2 phần mềm thuộc hàng "khủng" đó trên 1 giao diện CAD thôi

Thử xem sao nhé, chúc bạn thành công

Link bản dùng thử (full tác vụ): ftp://ftp.csoft.com/CS_Products/WiseImage/WiDemo12.0(1150_440).zip

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lang thang tìm thấy cái này. Bạn thử xem

Img2CAD Chuyển bản vẽ trên giấy thành file ảnh vector để chỉnh sửa trong AutoCAD

Thứ tư, 29/11/2006, 03:09 GMT+7

Bạn có một bản vẽ kỹ thuật cũ trên giấy, nay muốn chỉnh sửa nó cho hoàn thiện hơn mà không mất công vẽ lại thì phải làm sao? - Hãy scan nó thành một file ảnh, nhờ Img2CAD chuyển file ảnh này ra dạng vector để chỉnh sửa trong AutoCAD.

Img2CAD là một tiện ích cho phép bạn chuyển các file ảnh bitmap thông thường (ví dụ ảnh scan từ một bản vẽ trên giấy) sang file ảnh dạng vector như DXF, HPGL, EMF, WMF để sử dụng, chỉnh sửa trong các các ứng dụng CAD như AutoCAD.

Img2CAD là phần mềm dạng shareware, dung lượng 532 KB, tải về tạI http://www.img2cad.com.

Sau khi cài đặt xong, bạn bấm chuột vào biểu tượng của Img2CAD trên desktop để khởi động chương trình. Từ giao diện chính của Img2CAD, bấm nút Add File (hoặc Add Folder) để chọn các tập tin ảnh cần chuyển đổi. Trong phần Output Format hãy chọn một trong các định dạng ảnh vector mà bạn muốn chuyển sang. Trong phần Output Folder, chọn nơi sẽ lưu các tập tin ảnh sau khi chuyển. Sau cùng, nhấn nút Convert để bắt đầu chuyển đổi. Lưu ý, bản demo chỉ cho phép chuyển tối đa là 3 ảnh trong 1 phiên làm việc, để làm việc tiếp bạn phải thoát khỏi Img2CAD rồi mở lại nó.

Ngoài ra, bạn có thể nhấn nút Options để xác lập thêm một số tùy chọn để có được kết quả tốt nhất từ Img2CAD. Tại đây bạn có các mục chọn:

Ảnh dạng *.gif

Ảnh chuyển sang dạng *.dxf

Options: Mục này có các tùy chọn:

- Thingning: Bao gồm Center line (dò theo độ rộng của các nét đơn) và Outline (dò theo các đường nét bên ngoài của ảnh).

- Scale of original: Chỉ định độ co dãn của các vector.

Color Threshold: Nhập vào các số trong khoảng từ 1 đến 600. Khi bạn so sánh 2 điểm ảnh, nếu có sự khác nhau giữa các giá trị màu RGB thì hãy giảm giá trị trong ô Color Threshold để làm cho 2 giá trị này gần giống nhau, hoặc bạn có thể tăng giá trị trong ô Color Threshold để làm giảm giá trị màu.

Advanced: Mục này gồm có:

- Tolerance: Xác định độ lệch cho phép của các vector.

- Object Identification: Tự động nhận dạng các đối tượng như: hình cung, hình tròn, mũi tên, nét gạch...

Sau cùng, nhấn OK để xác nhận lại các tùy chọn vừa thiết lập. ó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình chuyển xong bi lỗi như hình ảnh này ạ các đường nét của nó lỗi hết có cách nào chỉnh sửa nó lại như cũ không ạ cám ơn nhiều 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:mellow:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bó tay Chấm com rồi anh trai. Sao mà sửa được???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay