Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyenhuyhoang

Đố vui Cad 2D

Các bài được khuyến nghị

Các bạn thử xem nếu dùng Linear Dimension có ghi được kích thước xiên ? Như hình vuông nghiên góc 45 độ?

Xem hình vẽ.

http://www.cadviet.com/upfiles/Drawing3_2.rar

Có ghi được:

Linear > Bắt 2 điểm > Nhập R > Nhập: 45 > Bắt 2 điểm> kéo chuột... Xong.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bạn thử xem nếu dùng Linear Dimension có ghi được kích thước xiên ? Như hình vuông nghiên góc 45 độ?

Xem hình vẽ.

http://www.cadviet.com/upfiles/Drawing3_2.rar

Giả sử hình vuông đó nghiêng 1 góc bất kì nào đó mà ta chưa biết.

DimLinear > Bắt 2 điểm > Nhập R > Sử dụng chế độ bắt điểm Nearest > Bắt 2 điểm trên cạnh dim > kéo chuột... Xong.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả sử bạn đang dùng kiểu mũi tên 1, sếp uống rượu say, bắt bạn phải dùng kiểu mũi tên 2; khi đưa cho sếp xem, sếp bảo kiểu này tốn mực lắm; yêu cầu bạn phải đổi thành kiểu mũi tên 3.

Làm thế nào để bạn có thể biến kiểu mũi tên 2 thành kiểu mũi tên 3 trong một File bản vẽ, với thời gian không quá 1 phút? Bạn nào rỗi thời gian, thử thư giãn xem.

( lưu ý là không dùng đến lệnh X để phá vỡ đối tượng và đương nhiên là không dùng đến các lệnh C, LAR)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Giả sử bạn đang dùng kiểu mũi tên 1, sếp uống rượu say, bắt bạn phải dùng kiểu mũi tên 2; khi đưa cho sếp xem, sếp bảo kiểu này tốn mực lắm; yêu cầu bạn phải đổi thành kiểu mũi tên 3.

Làm thế nào để bạn có thể biến kiểu mũi tên 2 thành kiểu mũi tên 3 trong một File bản vẽ, với thời gian không quá 1 phút? Bạn nào rỗi thời gian, thử thư giãn xem.

( lưu ý là không dùng đến lệnh X để phá vỡ đối tượng và đương nhiên là không dùng đến các lệnh C, LAR)

Kiểu 1 -> Kiểu 2: lệnh dst, chọn Dot

Kiểu 2 -> Kiểu 3: insert _Dot, double_click vào nó để edit, vẽ cái "Cone" (là 3DSurface) thay cho cái chấm, xoá cái chấm đi, save.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm dầy nề! ^_^

1/ FILL => OFF

2/ REGEN.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kiểu 1 -> Kiểu 2: lệnh dst, chọn Dot

Kiểu 2 -> Kiểu 3: insert _Dot, double_click vào nó để edit, vẽ cái "Cone" (là 3DSurface) thay cho cái chấm, xoá cái chấm đi, save.

Không phải đâu bác SSG ơi,

Cái này là bác ksgia chơi mẹo đấy, chỉ dùng một cái lệnh gì rất đơn giản thôi kiểu như thay đổi ltscale hay độ phân giải hình ấy. Em mò hoài không ra.

Còn có một cách khác mất công hơn là tạo một cái User arrow như của bác ấy lưu lại rồi đến lúc khoái thì xài bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không phải đâu bác SSG ơi,

Cái này là bác ksgia chơi mẹo đấy, chỉ dùng một cái lệnh gì rất đơn giản thôi kiểu như thay đổi ltscale hay độ phân giải hình ấy. Em mò hoài không ra.

Còn có một cách khác mất công hơn là tạo một cái User arrow như của bác ấy lưu lại rồi đến lúc khoái thì xài bác ạ.

Bạn không nhìn cách của bạn Duy à? Cực nhanh, chỉ có vài giây!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy có bác nào biết tạo Block ma không dùng lệnh, biểu tượng, menu không?

không dùng lệnh, biểu tượng, menu. Thế thì dùng phím nóng vậy.

Chọn đối tượng -> Ctrol+C -> Ctrol+Shift+V. Chọn điểm chènlà OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
không dùng lệnh, biểu tượng, menu. Thế thì dùng phím nóng vậy.

Chọn đối tượng -> Ctrol+C -> Ctrol+Shift+V. Chọn điểm chènlà OK

OK, nhưng nếu không dùng phím nóng luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chọn tất cả đối tượng nhấp đúp vào rồi chỉnh (.) bảng đó(ctrt+1 , mo ) cũng có thể là vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chiêu này làm như sau : chọn tất cả muốn tạo khối - nhấn giữ chuột phải - kéo ra tìm vị trí đặt - nhả chuột phải ra - chọn Paste as Block. Ngoài ra chúng ta còn có thể chọn Copy, Move theo cách này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có một bài toán con con, thứ lỗi cho mình đọc ít sách quá nên ko biết là có chở củi về rừng ko ? Anh em hãy vẽ tiếp tuyến chung cho hai đường tròn cho trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có một bài toán con con, thứ lỗi cho mình đọc ít sách quá nên ko biết là có chở củi về rừng ko ? Anh em hãy vẽ tiếp tuyến chung cho hai đường tròn cho trước.

Câu này không biết là bạn hỏi hay là đố? Nếu đố thì câu này đơn giản quá, và trên diễn đàn cũng đã có rồi, còn nếu hỏi thì bạn Post lộn chỗ rồi, bạn có thể tìm câu trả lời cách ây khoàng 1 - 2 tuần có câu hỏi tương tự (vẽ tiếp tuyến cho 2 Ellip mà cái này còn khó hơn 2 đường tròn).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chiêu này làm như sau : chọn tất cả muốn tạo khối - nhấn giữ chuột phải - kéo ra tìm vị trí đặt - nhả chuột phải ra - chọn Paste as Block. Ngoài ra chúng ta còn có thể chọn Copy, Move theo cách này.

Cái này mình cũng đã biết rồi. Khi bạn nhả chuột phải ra - chọn Paste as Block thì bạn đã sử dụng menu rồi. Phạm quy rồi. Bài toán yêu cầu là không dùng lệnh, biểu tượng, menu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bác nhé, không ngờ cũng nhiều cách quá, toàn độc chiêu, sory các bác vì muốn tìm hiểu chút nên đố vậy thôi, chứ mới biết thêm đấy. Thank you.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn các bác nhé, không ngờ cũng nhiều cách quá, toàn độc chiêu, sory các bác vì muốn tìm hiểu chút nên đố vậy thôi, chứ mới biết thêm đấy. Thank you.

Các hạ quả là phi phàm ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho một đoạn thẳng vẽ bằng lệnh Line.

Hỏi không dùng lệnh Dist, List hoặc các lệnh properties (bấm Ctrol+1) để lấy chiều dài của Line.

Bạn thực hiện lệnh gì để có được chiều dài của Line?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho một đoạn thẳng vẽ bằng lệnh Line.

Hỏi không dùng lệnh Dist, List hoặc các lệnh properties (bấm Ctrol+1) để lấy chiều dài của Line.

Bạn thực hiện lệnh gì để có được chiều dài của Line?

Câu này đơn giản quá.Dùng DLI là xong!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Câu này đơn giản quá.Dùng DLI là xong!

Không phải. Nói túm lại là không được dùng đến các lệnh hiệu chỉnh properties.., không dùng đến các lệnh về tra cứu thông tin như dist, list.. và cũng không dùng các lệnh về đo kích thước dli...như của bạn nói đâu.

Đố các bạn đó là lệnh gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không phải. Nói túm lại là không được dùng đến các lệnh hiệu chỉnh properties.., không dùng đến các lệnh về tra cứu thông tin như dist, list.. và cũng không dùng các lệnh về đo kích thước dli...như của bạn nói đâu.

Đố các bạn đó là lệnh gì?

Phương pháp này dùng grid+Dynamic, có bị coi là phạm luật ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Phương pháp này dùng grid+Dynamic, có bị coi là phạm luật ko?

Phương pháp này cũng không coi là phạm luật nhưng lạc đề.

Đây là một lệnh đánh vào dòng command đàng hoàng

nó cho ra chiều dài của đường line nhưng nó là một lệnh không phải nằm trong nhóm hiệu chỉnh , không nằm trong nhóm lệnh tra cứu thông tin và cũng không nằm trong nhóm lệnh ghi kích thước.

Để mình gợi ý thêm nhé : Tên lệnh đó bắt đầu bằng chữ cái "C". Đó là lệnh gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo