Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thangcuoiq

Vụ Font này to đây, Rất nhiều người giúp không được.

Các bài được khuyến nghị

Tôi nhận bản vẽ của bên Thiết kế về rồi mà không hiện được Font chữ. Bác nào giúp em cái

http://www.cadviet.com/upfiles/DWG.dwg

tôi đoán có thể họ vẽ trên cad đời cũ. bác thử mở nó trên cad-2000 xem có được không!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
tôi đoán có thể họ vẽ trên cad đời cũ. bác thử mở nó trên cad-2000 xem có được không!

Xin chào pác!

Em nghĩ là đây ko phải vấn đề là Cad cũ hay mới cả, mà là do Cad của pác ko đủ font mà thui.

Mà em ngĩ cái này pác gõ đầu bọn thiết kế cho pác, để người ta làm chứ. Tầm pác thì quản lý, ko đạt bắt làm lại. Bên thiết kế thế này là chưa thực sự tận tụy, tận tâm với công việc.

Mấy cái BTS này em cũng làm nhiều nhiều, có nhiều hình dạng cột (cột vuông, cột tam giác) nếu pác có mối nhiều việc,pác có thể share cho em với, đẻ lo đủ cơm áo, gạo tiền. Em làm về kết cấu mà.

Mong được các pác quan tâm, giúp đỡ.

:cheers:, chúc pác luôn mạnh khỏe, thành công trong mọi lĩnh vực!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chào pác!

Em nghĩ là đây ko phải vấn đề là Cad cũ hay mới cả, mà là do Cad của pác ko đủ font mà thui.

Mà em ngĩ cái này pác gõ đầu bọn thiết kế cho pác, để người ta làm chứ. Tầm pác thì quản lý, ko đạt bắt làm lại. Bên thiết kế thế này là chưa thực sự tận tụy, tận tâm với công việc.

Mấy cái BTS này em cũng làm nhiều nhiều, có nhiều hình dạng cột (cột vuông, cột tam giác) nếu pác có mối nhiều việc,pác có thể share cho em với, đẻ lo đủ cơm áo, gạo tiền. Em làm về kết cấu mà.

Mong được các pác quan tâm, giúp đỡ.

:cheers:, chúc pác luôn mạnh khỏe, thành công trong mọi lĩnh vực!

Thank!. Nhưng khổ nỗi mình là dân thi công nên phỉa đi xin mấy anh Thiết kế. Bây giờ đang làm HS Quyết toán mà cứ lỗi Font này. Sếp quát mắng tùm lum.

Ai biết chỉ giùm anh em với!

Thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thank!. Nhưng khổ nỗi mình là dân thi công nên phỉa đi xin mấy anh Thiết kế. Bây giờ đang làm HS Quyết toán mà cứ lỗi Font này. Sếp quát mắng tùm lum.

Thank

Chào Pác!

Nếu thực sự chưa có cách thì tốt nhất Pác nhờ họ copy cho cái bộ font trong cad cua họ, mang về copy paste và trong cad máy của Pác. thì OK ngay.

Em nói thế, biết đâu khi nào có việc liên quan tới thiết kế kế cấu nhà cửa, công nghiệp, Pác lại nhớ đến em ( thế là vinh hạnh cho em rui`:cheers:)

Thân Ái.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Pác!

Nếu thực sự chưa có cách thì tốt nhất Pác nhờ họ copy cho cái bộ font trong cad cua họ, mang về copy paste và trong cad máy của Pác. thì OK ngay.

Em nói thế, biết đâu khi nào có việc liên quan tới thiết kế kế cấu nhà cửa, công nghiệp, Pác lại nhớ đến em ( thế là vinh hạnh cho em rui`:cheers:)

Thân Ái.

Chào bạn Thangcuoiq,

File bạn gửi đang sử dụng font Romand, vì thế bạn phải cập nhật font này vào acad của bạn mới đọc được. Mình dùng lisp để xem mã dxf của các text của bạn thì thấy được điều này.

Lệnh lisp như sau: (entget (car (entsel))) rồi click vào các text để xem danh sách mã DXF của các text này. Mã dxf nhóm 7 là font của text.

Bạn hãy chuyển toàn bộ các text trên bản vẽ về font Arial thử xem, có lẽ sẽ được vì mình thử thì thấy đúng nhưng không cập nhật được vào bản vẽ của bạn do chỉ mở được file ở dạng read-only.

Bạn lưu ý nếu file của bạn do đối tác chuyển cho cũng chỉ cho phép mở ở dạng read-only thì chớ có mong sửa được các text này. Cách duy nhất là yêu cầu đối tác chuyển bản vẽ khác bạn ạ.

Chúc bạn vui và thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Thangcuoiq,

File bạn gửi đang sử dụng font Romand, vì thế bạn phải cập nhật font này vào acad của bạn mới đọc được. Mình dùng lisp để xem mã dxf của các text của bạn thì thấy được điều này.

Lệnh lisp như sau: (entget (car (entsel))) rồi click vào các text để xem danh sách mã DXF của các text này. Mã dxf nhóm 7 là font của text.

Bạn hãy chuyển toàn bộ các text trên bản vẽ về font Arial thử xem, có lẽ sẽ được vì mình thử thì thấy đúng nhưng không cập nhật được vào bản vẽ của bạn do chỉ mở được file ở dạng read-only.

Bạn lưu ý nếu file của bạn do đối tác chuyển cho cũng chỉ cho phép mở ở dạng read-only thì chớ có mong sửa được các text này. Cách duy nhất là yêu cầu đối tác chuyển bản vẽ khác bạn ạ.

Chúc bạn vui và thành công.

Tôi cũng thử mở bản CAD này nhưng vẫn bị hiện tượng ko nhận được font. Sau đó tôi và text style thay lại bằng font romand1 thế là lại xem được. Không hiểu tại sao nhỉ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank

Em chữa được rồi và in ra file PDF khổ giấy A1 cho bác đấy.

Download

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi nhận bản vẽ của bên Thiết kế về rồi mà không hiện được Font chữ. Bác nào giúp em cái

Text Style :ROMAND dùng font romanc1.shx

Text Style :romans dùng font romansm.shx

Có lẽ bạn thiếu những font này , bạn tải về dùng là ok !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em chữa được rồi và in ra file PDF khổ giấy A1 cho bác đấy.

Download

bạn ơi! bạn hướng dẫn mình cụ thể đc ko? mình cũng mới sủ dụng cad lên ko biết. mình cũng bị nỗi tương tụ như trên.hjc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác chỉ còn cách gõ lại thôi đây không phải là trường hợp thiếu font mà do người tạo ra ản vẽ này sử dụng kiểu gõ ngày xưa khi autocad chưa được hỗ trợ kiểu gõ tiếng việt như bây giờ mà thời đó phải sử dụng lips mới ghi được dấu tiếng việt và cách gõ dấu hoàn toàn khác bây giờ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác chỉ còn cách gõ lại thôi đây không phải là trường hợp thiếu font mà do người tạo ra ản vẽ này sử dụng kiểu gõ ngày xưa khi autocad chưa được hỗ trợ kiểu gõ tiếng việt như bây giờ mà thời đó phải sử dụng lips mới ghi được dấu tiếng việt và cách gõ dấu hoàn toàn khác bây giờ.

Có đúng là như bác nói không,khi mở bản vẽ trên bình thường nếu lỗi font thì cad sẽ thông báo,nhưng em mở bình thường,không thấy báo lỗi,nhưng cũng không xem được,lỗi tùm lum,em đã tải và cài hết font trên Cadviet rồi.Chẳng lẽ chỉ còn 1 cách là gõ lại thôi hả bác,có bác nào có cách giải quyết vẫn đề lỗi font của bản vẽ trên không,khi gặp những bản vẽ bị lỗi font việc đầu tiên các bác làm là gì,chia sẻ kinh nghiệm cho anh em trên diễn đàn biết với :cheers: :cheers: :cheers: .Nhân tiện cho em hỏi làm sao biết font viết DText,còn Text và Mtext thì click đúp vào thì biết ngay là font gì,em cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có đúng là như bác nói không,khi mở bản vẽ trên bình thường nếu lỗi font thì cad sẽ thông báo,nhưng em mở bình thường,không thấy báo lỗi,nhưng cũng không xem được,lỗi tùm lum,em đã tải và cài hết font trên Cadviet rồi.Chẳng lẽ chỉ còn 1 cách là gõ lại thôi hả bác,có bác nào có cách giải quyết vẫn đề lỗi font của bản vẽ trên không,khi gặp những bản vẽ bị lỗi font việc đầu tiên các bác làm là gì,chia sẻ kinh nghiệm cho anh em trên diễn đàn biết với :cheers: :cheers: :cheers: .Nhân tiện cho em hỏi làm sao biết font viết DText,còn Text và Mtext thì click đúp vào thì biết ngay là font gì,em cám ơn.

Bác ấy nói đúng đấy. Font trong bản vẽ là font ROMAND thôi mà, có điều cách gõ này em cũng mới thấy lần đầu .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình dùng bản Font cad 2007 dung lượng 41MB chưa có bản vẽ nào là bị lỗi font cả.Bạn nào cần email cho mình : minhngoc_dong@yahoo.com mình sẽ chia nhỏ send cho các bạn.Thân !

Vậy có nghĩa là bạn mở được bản vẽ trên mà không lỗi font phải không? vậy thì tốt quá rùi,có gì bạn up lên diễn đàn cho anh em dùng? nhưng mình vẫn thắc mắc là rõ ràng 2 font trong bản vẽ là romand và romans,2 font này thì mình có,làm sao mình bị lỗi mà bạn không bị lỗi được nhỉ :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực tế thì mình cũng đã và đang gặp trường hợp tương tự: Ở phòng mình có 10 máy tính, tất cả xài bộ font shx down ở CADViet về. Có 9 máy nhận font vnsimli viết tiếng Việt đẹp đẽ, còn duy nhất 1 máy không đọc được. Chả hiểu vì sao!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo