Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
CUONG20051982

vẽ đường LINE tiếp tuyến với 1 cung và song song với một đường thẳng cho trước

Các bài được khuyến nghị

Có bác nào biết cách vẽ đường LINE tiếp tuyến với 1 cung và song song với một đường thẳng cho trước không giúp em với. file CAD của em đây: Đường link: http://www.cadviet.com/upfiles/VE_DUONG_SONG_SONG_2.dwg

Bạn làm như sau:

- Vẽ đoạn thẳng từ tâm của cung tròn vuông góc với đoạn thẳng.

- Copy đoạn thẳng từ chân đường vuông góc tới giao điểm giữa đường thẳng mới tạo ra với cung tròn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có bác nào biết cách vẽ đường LINE tiếp tuyến với 1 cung và song song với một đường thẳng cho trước không giúp em với. file CAD của em đây: Đường link: http://www.cadviet.com/upfiles/VE_DUONG_SONG_SONG_2.dwg

Bạn có thể dùng cách khác : Gõ lệnh Line - nhấn Shift + chuột phải - chọn tangent - chọn điểm tiếp xúc trên cung tròn - sau đó dùng truy bắt điểm song song (trong Osnap)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
CÁCH NÀY KHI PICK SONG SONG VỚI ĐƯỜNG LINE KIA KHÔNG ĐƯỢC ANH AH.
Bạn có thể dùng cách khác : Gõ lệnh Line - nhấn Shift + chuột phải - chọn tangent - chọn điểm tiếp xúc trên cung tròn - sau đó dùng truy bắt điểm song song (trong Osnap)

Hoàn toàn có thể được bạn CUONG20051982 ạ.

Cách của bạn NguyenHuyHoang chính là sử dụng chế độ truy bắt điểm song song Parallel (trong Osnap).

Hãy làm theo cách của bạn NguyenHuyHoang nhé.

Chúc bạn thành công. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với cách: Gõ lệnh Line - nhấn Shift + chuột phải - chọn tangent - chọn điểm tiếp xúc trên cung tròn - sau đó dùng truy bắt điểm song song (trong Osnap) như anh đã nói em thấy cũng hay nhưng không biết bọn anh đã thử làm với file em post lên chưa em làm theo mà không thể nào làm được anh có thể chỉ rõ hơn giúp em được không ah.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với cách: Gõ lệnh Line - nhấn Shift + chuột phải - chọn tangent - chọn điểm tiếp xúc trên cung tròn - sau đó dùng truy bắt điểm song song (trong Osnap) như anh đã nói em thấy cũng hay nhưng không biết bọn anh đã thử làm với file em post lên chưa em làm theo mà không thể nào làm được anh có thể chỉ rõ hơn giúp em được không ah.

Sau khi chọn tangent thì không thể chọn parallel (chọn perpendicular thì được). Ssg đã thử trên Cad2002 và 2007 đều không được. Các bạn đang dùng Cad đời 2008 trở lên thử giúp xem sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn Cuong20051982,

Đúng như bác SSG đã nói, mình thử với Cad2004 cũng không xài chế độ truy bắt paralell được mà có thể xài chế độ truy bắt perpendicular để làm điều bạn muốn như sau:

1/- vẽ một line vuông góc với line cho trước của bạn.

2/- Gõ lệnh Line - nhấn Shift + chuột phải - chọn tangent - chọn cung tròn - sau đó dùng truy bắt điểm perpendicular (trong Osnap) - chọn line vuong góc vừa dựng.

Bạn thử lại nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo