Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ptlong04x1

Mình hỏi về cách lấy block từ 1 Xref.

Các bài được khuyến nghị

Mình có 1 bản vẽ hiện hành có tên là "BANVE.DWG", và 1 file tham chiếu là "XREF.DWG", trong file tham chiếu của mình có nhiều block, mình muốn biết làm cách nào để chỉ lấy 1 block từ file tham chiếu "XREF.DWG" sang file "BANVE.DWG", mình dùng "XATTACH", nhưng lệnh này lấy luôn cả file "XREF.DWG" (gồm nhiều block), mình cũng đã thử lệnh "XBIND" và ADD 1 block trong file tham chiếu nhưng cũng không được (ADD xong và OK thì không thấy xuất hiện gì). Bạn nào biết giúp mình với, nếu được cho mình xin 1 số hình ảnh để dễ làm theo. Cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình có 1 bản vẽ hiện hành có tên là "BANVE.DWG", và 1 file tham chiếu là "XREF.DWG", trong file tham chiếu của mình có nhiều block, mình muốn biết làm cách nào để chỉ lấy 1 block từ file tham chiếu "XREF.DWG" sang file "BANVE.DWG", mình dùng "XATTACH", nhưng lệnh này lấy luôn cả file "XREF.DWG" (gồm nhiều block), mình cũng đã thử lệnh "XBIND" và ADD 1 block trong file tham chiếu nhưng cũng không được (ADD xong và OK thì không thấy xuất hiện gì). Bạn nào biết giúp mình với, nếu được cho mình xin 1 số hình ảnh để dễ làm theo. Cảm ơn!

Bạn dùng XBIND là đúng loại thuốc rồi. Tuy nhiên bệnh có khỏi không còn phụ thuộc vào cách bạn uống thuốc.

Bạn dùng ACAD phiên bản nào, và dùng XBIND như thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dùng XBIND là đúng loại thuốc rồi. Tuy nhiên bệnh có khỏi không còn phụ thuộc vào cách bạn uống thuốc.

Bạn dùng ACAD phiên bản nào, và dùng XBIND như thế nào?

Trong CAD 2008, mình thực hiện theo trình tự như sau :

1. Dùng lệnh "XA" để chèn thêm file "XREF.DWG" vào file "BANVE.DWG".

2. Dùng lệnh "XB", thấy hiện ra cửa sổ Xbind, trong đó đã có file "XREF.DWG" --> Chọn tiếp Block, chọn "B1" (tên của Block trong file XREF, trong file này còn "B2", "B3", ...), chọn ADD --> OK. Vẫn không thấy hiện ra gì cả.

3. Tiếp theo dùng lệnh "XR", chọn file XREF và Detach.

Ở đây, mình chỉ muốn chèn block "B1" của file "XREF" vào file "BANVE" nhưng "B1" vẫn thuộc file XREF để nếu mình có chỉnh sửa gì đó block "B1" trong XREF thì nó sẽ tự động cập nhật trong file "BANVE"

Bạn xem giúp mình thiếu ở bước nào nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi bạn Xbind rồi add các block cần thiết thì có thể dùng lệnh insert để chèn vào bản vẽ. Cách này cũng không đến nỗi chậm chứ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này sao bạn không dùng Design Center (lệnh DC) lấy cho tiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo