Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
hoacotu

Cách dùng lựa chon R trong lệnh Scale

Các bài được khuyến nghị

Các bạn làm ơn chỉ cho mình cách dùng lựa chọn [Reference] trong lệnh Scale????

Mình xin cảm ơn!

Lưạ chọn R (reference) cũng gần giống như lệnh LENGTHEN. khi dùng lệnh Scale và chọn đối tượng bạn chọn tham số R. sau đó bạn nhập vào chiều dài ban đầu của đối tượng (hoặc chiều dài ban đầu của 1 cạnh nào đó của đối tượng) sau đó nhập chiều dài mới cho đối tượng đó.

Nếu bạn không nhập chiều dài của đối tương đó mà nhập 1 chiều dài bất kỳ sau đó bạn nhập 1 chiều mới thí Acad sẽ Scale cho bạn theo tỷ lệ : chiều dài mới/chiều dài cũ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Lưạ chọn R (reference) cũng gần giống như lệnh LENGTHEN. khi dùng lệnh Scale và chọn đối tượng bạn chọn tham số R. sau đó bạn nhập vào chiều dài ban đầu của đối tượng (hoặc chiều dài ban đầu của 1 cạnh nào đó của đối tượng) sau đó nhập chiều dài mới cho đối tượng đó.

Nếu bạn không nhập chiều dài của đối tương đó mà nhập 1 chiều dài bất kỳ sau đó bạn nhập 1 chiều mới thí Acad sẽ Scale cho bạn theo tỷ lệ : chiều dài mới/chiều dài cũ.

"Lưạ chọn R (reference) cũng gần giống như lệnh LENGTHEN"??? Em ko hiểu!

Lệnh Scale và lệnh Rotate khi chọn R ko nên nhập số liệu. Chỉ cần bắt điểm là được . Muốn vẽ có năng suất cao giá thành hạ trong mọi trường hợp, hạn chế nhập số liệu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nói chó dễ hiểu thì như này: khi chọn reference trong sale, nó hỏi 2 tỷ lệ đầu và cuối

ví dụ, bạn có đoạn thẳng dài 3met, muốn scale để sau đó dài 10 met, thì reference làm rất nhanh:

sau khi chọn reference, chọn 3 enter sau đó 10 enter, như vậy ra đúng luôn, (kích thước ban đầu là 3, lúc sau là 10)

( hoặc là ấn 1 enter , sau ấn 10/3 emter, khi ấy nó sẽ nhận từ 1 mét tăng lên 10/3 mét, :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nói chó dễ hiểu thì như này: khi chọn reference trong sale, nó hỏi 2 tỷ lệ đầu và cuối

ví dụ, bạn có đoạn thẳng dài 3met, muốn scale để sau đó dài 10 met, thì reference làm rất nhanh:

sau khi chọn reference, chọn 3 enter sau đó 10 enter, như vậy ra đúng luôn, (kích thước ban đầu là 3, lúc sau là 10)

( hoặc là ấn 1 enter , sau ấn 10/3 emter, khi ấy nó sẽ nhận từ 1 mét tăng lên 10/3 mét, :)

Chết chửa ! Sao anh xui ...dại người ta thế! :) :) :)

Khi đã dùng lệnh Scale hoặc Rotate với sự lựa chọn tham số R thì không cần phải nhập số mà chỉ cần chọn điểm gốc và điểm đến thôi!

Hình H1 Scale nhập số, hình H2 Scale chọn tham số R

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo