Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nguyen Hoanh

Kinh nghiệm sử dụng AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

hic có bác nào chỉ em cách cài thu vien cad ko em mới học mà

Đối với thư viện cad bạn cũng ko nên cài làm gì, cứ copy các file thư viện cad gom vào 1 chỗ, khi nào cần cái gì thì mở ra ctrl+c,ctrl+v là ổn rồi. Còn nếu bạn muốn cài chúng vào thì có thể dùng cách sau:

Bạn copy các file thư viện đó vào C:\Program Files\AutoCAD 2008\Sample\DesignCenter

sau đó khi cần dùng thì nhấn ctrl+2 hoặc lệnh Adcenter để nhấc chúng vào bản vẽ.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
dùng lệnh vẽ (Line), bắt điểm đầu, đánh lệnh D<@(D: khoảng cách,@: góc)D thì bất kỳ cần bạn có thể extend

Dùng cách này thì phải biết góc tạo bởi đường line làm chuẩn so với phương ngang mặc định của CAD là bao nhiêu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng cách này thì phải biết góc tạo bởi đường line làm chuẩn so với phương ngang mặc định của CAD là bao nhiêu!

Tôi đã nhiều năm cầm chuột mà đến hôm qua mới biết 1 mẹo rất nhỏ, mà hay!

-Kích vào đối tượng, kích thêm 1 cái sao cho dâu vuông ĐỎ xuất hiện, để chuột vào đó, ta có thể move đối tượng, spase cái nữa sẽ là quay, spase phát nữa là copy............

đỡ phải dùng lệnh.

Các bạn chắc biết cái này rồi! ôi! Tôi Gà quá!

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác khôn thế ế ế ế.....

duongsatdn sao lại nói vậy chứ

tai thành viên mới chưa biết nhiều nên mong anh em chỉ dẫn thôi

có gì thi cùng chia sẻ chứ nếu duongsatdn co cho xin một ít làm vốn ha : những bản vẽ đó (*.dwg)

cho cả mình nữa, bác VANDUONG có cần không?

hic

http://www.archi.vn/?cmd=print&id=384

ÔI THẬT LÀ MỘT TUYỆT TÁC , KHÔNG BIẾT BAO GIỜ CÓ TẠI VIỆT NAM (Ý QUÊN VIỆT NAM CÓ ĐÊN NGỌC SƠN )

HIC

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn dùng thu lệnh regen ( lệnh tắt command: re) thì răng cưa sẽ trở nên mịn hơn.

ban điều chỉnh các thông ssố này thì không cần phải re

nhưng nếu zoom nhiều quáthtì re

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình mới học auto cad có quyển sách nào hướng dẫn công cụ băn bản ko ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề những đường xiên bị răng cưa là do cad để mặc định số đỉnh nhỏ để bản vẽ bớt nặng, vì nó không ảnh hưởng gì đến bản in cho nên tốt nhất chúng ta không cần quan tâm tới nó làm gì mà tốt hơn hết là hiểu về nó để sử dụng một cách hiệu quả mà thôi.

Hình như tôi có đọc qua ở đó phần điều chỉnh lại tham số để làm các đường xiên mịn hơn(nhưng hiện tại không nhớ rõ, để về nhà xem lại lúc khác sẽ cho các bạn câu trả lời sau vậy). Hẹn các bạn lúc khác vậy nha.

Cái này hình như tui biết.bạn bấm chuột phải vào options->display->display resolution.chỉnh các thông số cao nhất theo hướng dẫn.(bạn cứ nhập các số cho hết ô trống rồi bấm chuột sang ô khác, máy sẽ báo cho bạn biết giá trị hiển thị cao nhất có thể)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này hình như tui biết.bạn bấm chuột phải vào options->display->display resolution.chỉnh các thông số cao nhất theo hướng dẫn.(bạn cứ nhập các số cho hết ô trống rồi bấm chuột sang ô khác, máy sẽ báo cho bạn biết giá trị hiển thị cao nhất có thể)

Uh đúng rồi song có giá phải trả đó nếu bản vẽ nhiều đường cong quá thì máy sẽ ì ạch ngay sau khi gõ RE, RA

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Kích vào đối tượng, kích thêm 1 cái sao cho dâu vuông ĐỎ xuất hiện, để chuột vào đó, ta có thể move đối tượng, spase cái nữa sẽ là quay, spase phát nữa là copy............

đỡ phải dùng lệnh.

Quả thật Bác đã quá già rùi. Nhưng có lẽ tụi em thì còn già hơn :) .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mọi người hãy chia sẻ kinh nghiệm chinh phục AutoCAD của bản thân nhé!

Trên chặng đường chinh phục phần mềm ACAD, mỗi người trong chúng ta đều đi từ con số 0. Topic này là nơi mà những người đã thành thạo ACAD chia sẻ kinh nghiệm cùng những người mới bắt đầu.

Chào các bạn

Mình mới vào diễn đàn đọc thấy mê quá, cũng mong tìm hiểu thêm kiến thức mong các bạn chỉ giáo nhé. Tôi đọc sách đến phần này tôi không hiểu mong bạn giải thích dùm tôi mấy kí hiệu về đơn vị inch với nhé và cách vễ theo toạ độ inch có gì khác so với decimet không ? :cheers:

3'-6"

11'10-1/2"

11'10-1/2

3' (or) 36" (or) 36

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bạn

Mình mới vào diễn đàn đọc thấy mê quá, cũng mong tìm hiểu thêm kiến thức mong các bạn chỉ giáo nhé. Tôi đọc sách đến phần này tôi không hiểu mong bạn giải thích dùm tôi mấy kí hiệu về đơn vị inch với nhé và cách vễ theo toạ độ inch có gì khác so với decimet không ? :cheers:

3'-6"

11'10-1/2"

11'10-1/2

3' (or) 36" (or) 36

Câu hỏi của bạn lạ thật đấy. Đúng là "gà mờ" :s_big: (trêu thui nhé)

Bạn đọc sách tiếp đi. Chúc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi bạn đang gõ 1 lệnh nào đó ví dụ lệnh line, khi bạn nhấn L rồi nhấn Tab thì cad sẽ hiển thị xoay vòng các lệnh bắt đầu bằng chữ L.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề những đường xiên bị răng cưa là do cad để mặc định số đỉnh nhỏ để bản vẽ bớt nặng, vì nó không ảnh hưởng gì đến bản in cho nên tốt nhất chúng ta không cần quan tâm tới nó làm gì mà tốt hơn hết là hiểu về nó để sử dụng một cách hiệu quả mà thôi.

Hình như tôi có đọc qua ở đó phần điều chỉnh lại tham số để làm các đường xiên mịn hơn(nhưng hiện tại không nhớ rõ, để về nhà xem lại lúc khác sẽ cho các bạn câu trả lời sau vậy). Hẹn các bạn lúc khác vậy nha.

Cái bạn nói là: Options-> Display -> Display Resolution -> điều chỉnh các thông số smoothness để đường line, arc, circle cho nó mịn hơn

cái arc, circle smoothness thì thông số max là 20000

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

Dùng Array:

1. chọn Polar Array

2. chọn đối tượng Select Object, cụ thể chọn một line chuẩn ban đầu

3. chọn một điểm gốc xoay tuỳ ý Center Point gần đối tượng chuẩn

4. chọn số phần tử Total Number of Items là 2

5. Chọn góc xoay Angle to fit , cụ thể 12d39'

6. OK

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo kinh nghiệm của mình thì khi vẽ nếu nét vẽ không được mịn bạn có thể sử dụng lệnh Viewres để tăng độ phân giải lên vì cad luôn mặc định độ phân giải là 1000 bạn có thể tăng lên mức 20000. chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mọi người hãy chia sẻ kinh nghiệm chinh phục AutoCAD của bản thân nhé!

Trên chặng đường chinh phục phần mềm ACAD, mỗi người trong chúng ta đều đi từ con số 0. Topic này là nơi mà những người đã thành thạo ACAD chia sẻ kinh nghiệm cùng những người mới bắt đầu.

Chào bác NguyenHoanh, khi vẽ 3d, vẽ trần hộp, tôi muốn đặt đèn neon hay đại loại như thế, để chiếu ngược lên phần trần ở trên, mà không biết cách làm nên ...bó tay và thất vọng về autocad lắm ! Tôi cũng ko muốn phải nhờ cậy đến Max, hay chương trìng khác...Chỉ Cad thôi, không lẽ ko làm dc, bác có thể giúp cho tôi với không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo kinh nghiệm của mình thì khi vẽ nếu nét vẽ không được mịn bạn có thể sử dụng lệnh Viewres để tăng độ phân giải lên vì cad luôn mặc định độ phân giải là 1000 bạn có thể tăng lên mức 20000. chúc bạn thành công.

Cách này em nghỉ là cách hay nhất để bản vẽ sẽ trở nên mịn hơn (em thường dùng cách này), thường thì mặt định độ mịn trong bản vẽ chỉ là 5000 - 10000. Dùng lệnh này thì các Bác dù có tắt mở bao nhiêu lần cũng kô bị "bể" nét.

Còn dùng lệnh REGEN lệnh tắc là RE chỉ tạm thời thôi, chứ nếu thử tắt rồi mở lại đường nét kô có gì đổi.

Em chỉ là gà mờ thôi, có gì kô phải bỏ qua cho em nhé. Thân ./.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một số Block edit kô đc mà sao zậy mấy Bác? em đã thử nhiều cách rồi mà vào cũng kô đc.

Mong các tiền bối có cách nào chỉ giúp em với. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho em hỏi chút nha mấy anh.. Làm cách nào để copy đối tượng mình chọn trong file cad này sang file cad khác như copy layer trog shop í?

Bạn có thể mở nhiều bản vẽ ra cùng một lúc rồi : > Window > chọn Tile horizotalli hoặc Tileverticalli. Tiếp theo kích chuột vào 1 file > chọn đối tượng > bấm chuột phải > chọn Copy > Paste sang bản vẽ khác.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đỡ phải dùng lệnh.

Chào bác

em dùng cad 2007

Khi click vào đối tượng line, circle,...click tiếp vào ô màu xanh hiện lên, ấn space lần 1 sẽ ra lệnh move, space lần 2 sẽ cho lệnh rotate, lần 3 sẽ cho lệnh scale với tâm là điểm mà ta chọn, chỉ có 3 lệnh đó và ấn tiếp nó sẽ xoay vòng ngược lại 3 lệng đó, ko có lệnh coppy ko bít bác dùng cad bao nhiêu?

Đặc biệt nếu click lần 2 mà vào ô vuông màu xanh là tâm của đối tượng thì nó cho ra lệnh move luôn

nếu click lần 2 vào ô vuông màu xanh khác thì đối với line thì nó sẽ là lệnh extend với điểm ta click là điểm cuối và các loại đường khác cũng gần tương tự

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho tôi hỏi cách vẽ đường thẳng theo góc. ví dụ vẽ 1 đường thẳng tạo 1 góc 12 độ 39 phút với đường khác thì thế nào:(

bạn có thể dùng cách vẽ một đường thẳng sau đó vào modify chọn lệnh rotate sau đó vẽ là sẽ tạo được đường thẳng theo ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn có thể dùng cách vẽ một đường thẳng sau đó vào modify chọn lệnh rotate sau đó vẽ là sẽ tạo được đường thẳng theo ý
ọăc, cái này phải dùng hệ toạ độ tương đối, chứ rotate thì nói làm gì..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay