Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ptlong04x1

Cách chuyển Font cho bản vẽ.

Các bài được khuyến nghị

Mình đang chỉnh sửa bản vẽ từ 1 file bản vẽ cũ (với CAD 2008) thì gặp 2 vấn đề sau, mong các bạn giúp đỡ.

1. File mẫu sử dụng Font Arial và 1 số Font lạ khác, thói quen của mình lại hay sử dụng Font Vietware X là VNswitzerlandCondensed, mình muốn hỏi có cách nào chuyển nhanh cả bản vẽ về Font VNswitzerlandCondensed không?

2. Trong bản vẽ sử dụng rất nhiều TEXT nhưng mình lại muốn sử dụng MTEXT hơn (vì trực quan và dễ canh chỉnh), vậy có cách nào để chuyển các TEXT trong bản vẽ thành MTEXT không?

Cảm ơn các bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang chỉnh sửa bản vẽ từ 1 file bản vẽ cũ (với CAD 2008) thì gặp 2 vấn đề sau, mong các bạn giúp đỡ.

1. File mẫu sử dụng Font Arial và 1 số Font lạ khác, thói quen của mình lại hay sử dụng Font Vietware X là VNswitzerlandCondensed, mình muốn hỏi có cách nào chuyển nhanh cả bản vẽ về Font VNswitzerlandCondensed không?

2. Trong bản vẽ sử dụng rất nhiều TEXT nhưng mình lại muốn sử dụng MTEXT hơn (vì trực quan và dễ canh chỉnh), vậy có cách nào để chuyển các TEXT trong bản vẽ thành MTEXT không?

Cảm ơn các bạn!

Xin trả lời 2 ý của bạn như sau:

1.Bạn vào TextStyle(lệnh tắt St) chỉnh lại hết các Font về Font VNswitzerlandCondensed.

2.Bạn có thể vào Express/Text/Convert Text to MText(nếu Cad của bạn có cài thêm tiện ích Express Tools).Lệnh tắt Txt2mtxt.

Chúc thành công !!! :undecided:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin trả lời 2 ý của bạn như sau:

1.Bạn vào TextStyle(lệnh tắt St) chỉnh lại hết các Font về Font VNswitzerlandCondensed.

2.Bạn có thể vào Express/Text/Convert Text to MText(nếu Cad của bạn có cài thêm tiện ích Express Tools).Lệnh tắt Txt2mtxt.

Chúc thành công !!! :undecided:

Cảm ơn bạn.

1. Ý thứ 2 mình đã làm được,

2. Ý thứ nhất thì chưa, khi mình chuyển từ Arial sang VNswitzerlandCondensed thì thấy không đọc được chữ tiếng Việt (thành ký hiệu mã tùm lum), chắc do Unicode và Vietware X là 2 bảng mã khác nhau. Bạn còn cách nào giúp mình không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn.

1. Ý thứ 2 mình đã làm được,

2. Ý thứ nhất thì chưa, khi mình chuyển từ Arial sang VNswitzerlandCondensed thì thấy không đọc được chữ tiếng Việt (thành ký hiệu mã tùm lum), chắc do Unicode và Vietware X là 2 bảng mã khác nhau. Bạn còn cách nào giúp mình không?

đúng rồi 2 font đấy 2 bộ gõ khác nhau khi bạn chuyển qua thì nó không hiện tiếng việt

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các bạn!

1- Anh dùng lệnh MA

2- Anh ngâm cứu bài viết sau của anh Tucdrom:

conver mtext thành text

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=10372

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- Anh dùng lệnh MA

...

1. Chẳng có cách nào để convert các bảng mã khác nhau trong AutoCAD cả đâu! Trừ phi bạn dùng tính năng chuyển bảng mã của một số phần mềm, chẳng hạn như Unikey, hoặc công cụ chuyển mã Font cho AutoCAD là VNConverter (Rất tiếc VNConverter không hỗ trợ bộ font VietwareX!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đó cũng là sự bất cập, không qui định rõ ràng, ai thích vẽ kiểu gì thì vẽ cho nên bây giờ con cháu ta mới khổ sở như thế đấy các bác ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đó cũng là sự bất cập, không qui định rõ ràng, ai thích vẽ kiểu gì thì vẽ cho nên bây giờ con cháu ta mới khổ sở như thế đấy các bác ạ.

Đó cũng là thử thách với thế hệ đi sau, ráng mà convert đống font tả pí lù này về unicode :( .

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn các bạn!

Bạn có Font VNswitzerlandCondensed cho mình xin nhé! Bây giờ mình đang thiếu nó.

Cảm ơn nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy bác nè!.. e cũng chuyển về với VNswitzerlandCondensed mà vẫn bị lỗi hịc thấy nãn gê!

:( :( :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay