Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Thaistreetz

Lisp thêm chức năng Zoom và Pan cho Cad14 cho anh em đây

Các bài được khuyến nghị

sau 2 ngày lần mò cuối cùng mình cũng xin được cái lisp hay ho này, chia xẻ cho ai vẫn fải cày cuốc bằng cad14 nè download here

cái này dùng để zoom thì khá ổn, nhưng pan thì hơi tệ, dù sao có cũng còn hơn không :cry:

Còn đây là hướng dẫn sử dụng:

1. Type AIM2 at the AutoCAD command line, press the settings button.

2. Select how you want pan to be activated.

a. if you select "None" then AUX1 needs to be referenced later (see below)

b. if you select "Shift" then AUX2 needs to be referenced.

c. if you select "Control" then AUX3 needs to be referenced.

3. The AUX entries above are groups in the ACAD.MNU file. Locate and

make a copy of ACAD.MNU, its usually in the support subdirectory

where AutoCAD is installed. If you use custom menus then you will

need to locate it and follow the instructions below.

4. After you've made a copy of ACAD.MNU open it for editing using

wordpad or some other text editor.

5. Find the line that reads ***AUXn (where n is based on your selection

in instruction 2.

6. Each line below the ***AUXn is assigned to a button on the mouse. The

lines that start with // are coments and are not assigned. The first assigned

line represents the right mouse button. The second assigned line is the

wheel button.

7. For the line assigned to the wheel change it to read:

^z

8. Save ACAD.MNU and restart AutoCAD if its not currently running.

9. At the AutoCAD command line type MENU.

10. A file dialog box will appear, change the file type selection to MNU.

11. Locate and select the modified ACAD.MNU file then press the

open button.

12. You may get a warning about loosing toolbar customization, this

can't be help and you will need to select the yes button to get the

customized menu.

13. Panning should now work without a menu poping up. If you do

get a pop up check that the AIM2 settings match the AUX settings

mentioned above.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

EDIT: UPDATE hướng dẫn thiết lập để Nova14 có thể tự động load Toolzoom và thiết lập lại chức năng Pan.

1. Để Nova14 có thể tự load tool trên bạn làm như sau:

- Copy 2 file AcadImouse2.arxaim2.ini vào thư mục cài đặt nova. (mặc định là C:\Harmony CAD_Group\NovaTDN 4.0\)

- Mở file Acad.lsp cũng trong thư mục đó ra và thêm đoạn code dưới vào sau hàm Progn đầu tiên bạn nhìn thấy. (dòng thứ 4 của file này)

...

(progn

(if (not (member "AcadImouse2.arx" (arx)))

(arxload "AcadImouse2.arx")

)

(if

...

Phần in đậm là đoạn code bạn cần thêm.

Chú ý, đây chỉ là thiết lập riêng cho nova14, nếu bạn muốn thiết lập cho cả cad14 nữa thì bạn có thể làm tương tự các bước trên.

2. Thiết lập chức năng Pan: việc gõ lệnh Pan trên bàn fím có một chút bất tiện do thói quen dùng cad đời cao hơn. sau đây mình hướng dẫn các bạn thiết lập lệnh Pan vào nút chuột giữa.

- trong nova14 sau khi đã được load tool, bạn gõ aim2 -> setting -> chọn None cho mục Panmode -> OK

- mở file acad.mnu trong thu mục support của cad14 (mặc định là C:\Program Files\AutoCAD R14\SUPPORT)

- tìm đoạn code:

***AUX1

// Simple button

// if a grip is hot bring up the Grips Cursor Menu (POP 17), else send a carriage return

$M=$(if,$(eq,$(substr,$(getvar,cmdnames),1,5),GRIP_),$P0=ACAD.GRIPS $P0=*);

$P0=SNAP $p0=*

^C^C

^B

^O

^G

^D

^E

^T

Trong đoạn code trên phần bôi đậm là các thiết lập lệnh cho nút chuột giữa. thay vì thay đoạn code này bằng ^Z như hướng dẫn của tác giả bạn thay nó bằng lệnh Pan như sau:

***AUX1

// Simple button

// if a grip is hot bring up the Grips Cursor Menu (POP 17), else send a carriage return

$M=$(if,$(eq,$(substr,$(getvar,cmdnames),1,5),GRIP_),$P0=ACAD.GRIPS $P0=*);

'Pan

- trong cad14 bạn load lại file menu.

gõ lệnh Pr -> files -> Menu, help, log.... -> Menu files -> load lại file acad.mnu -> OK

Kết hợp 2 lệnh pan của cad và của tool trên bạn có 1 cách Pan theo mình là tuyệt vời. Nhất là với những bản vẽ lớn (vài chục hoặc vài trăm trắc ngang) thì dùng cách pan của Tool trên để duyệt trắc ngang đỡ mỏi tay dê chuột rất nhiều.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
sau 2 ngày lần mò cuối cùng mình cũng xin được cái lisp hay ho này, chia xẻ cho ai vẫn fải cày cuốc bằng cad14 nè download here

cái này dùng để zoom thì khá ổn, nhưng pan thì hơi tệ, dù sao có cũng còn hơn không :cry:

Zoom thì giống phết còn pan thì hông được lun. <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Zoom thì giống phết còn pan thì hông được lun. <_<

Anh nên để Pan factor từ 3-5 thôi thì mới Pan đc, nhưng pan kiểu này đúng là hơi chóng mặt :cry: tốt nhất là dùng kết hợp với lệnh Pan của cad, em dùng quen rồi :cry:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bạn về acadimouse2, nhưng phần mềm này chỉ zoom được trong model, còn trong layout thì không zoom được. Bạn có cách gì khắc phục không ?

Thanks !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn bạn về acadimouse2, nhưng phần mềm này chỉ zoom được trong model, còn trong layout thì không zoom được. Bạn có cách gì khắc phục không ?

Thanks !

:s_dead: Tool này chỉ dùng cho cad 14. các bản đời cao hơn không cần đến nó nữa. Mà cad14 thì không hề có layout. Nếu bạn có bản cad14 hỗ trợ Layout thì cho mình xin :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:s_dead: Tool này chỉ dùng cho cad 14. các bản đời cao hơn không cần đến nó nữa. Mà cad14 thì không hề có layout. Nếu bạn có bản cad14 hỗ trợ Layout thì cho mình xin :s_dead:

Do bạn không để ý thôi chứ thực chất Layout có từ cad 12 lận.

Bạn vào menu: View => Paper Space chính là Layout đó bạn. :s_dead:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tool này dùng để zoom thì rất chuẩn rồi, nhưng Pan thì tệ.

Hướng dẫn trên là để điều chỉnh chế độ Pan bằng cách dùng chuột giữa. Mình đã thử làm theo hướng dẫn nhưng không thấy có hiệu quả. với lại cách Pan này cũng thực sự khó dùng (giống cách Pan trong word ý, lả lướt lắm :cheers: ) tốt hơn bạn sử dụng cách Pan của Cad thì hay hơn.

Bạn nên đổi lệnh Pan (sửa file acad.pgp) về một fím (hay tổ hợp fím) nào đó để thuận tay trái khi gõ, fím W chẳng hạn (fím này là lệnh write block nhưng rất ít dùng).

Đây là fiên bản cuối cùng của tool này, tác giả của nó viết ngay trước khi cad2000 fát hành nên ko có bản nâng cấp cách Pan, cũng may tác giả còn giữ tool này nên mình mới xin được, các bạn chịu khó dùng kết hợp với cách pan của cad thôi.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

>>> Mình gõ lệnh AIM2 ở dòng lệnh của Cad thì chương trình báo là không có lệnh này?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

>>> Mình gõ lệnh AIM2 ở dòng lệnh của Cad thì chương trình báo là không có lệnh này?

Phải load file .arx truớc đã.

Mình dùng lisp này rồi, pan zoom đều ngon cả, thanks bác nhiều

Zoom chọn factor là 50 là vừa, pan thì chỉ cần ấn chuột giữa rồi dùng chuột trái kéo thôi, không cần gõ lệnh :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu có thể bạn uninstal AutoCad R14 đi

Cài đặt AutoCad 2000 vô

Sau đó cài Nova-TDN 4.01 thì nó sẽ nhận diện được Nova chạy trên AutoCad 2000

Từ đó bạn zoom, pan ... thoải mái và nhẹ nhàng hơn

;)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nova 4.01 gồm 2 module. 1 dùng cho cad14 và 1 dùng cho cad2000 (vào thư mục cài đặt của nó sẽ thấy các module này đuợc đóng gói riêng biệt)

ai cũng biết như vậy nhưng chẳng ai muốn dùng module dành cho cad2000 thì cũng fải có nguyên nhân sâu xa cậu ạ. mình có cái khoá cứng màu tím tím danh cho module cad2000 đây. bạn nào thích mình cho không :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nova 4.01 gồm 2 module. 1 dùng cho cad14 và 1 dùng cho cad2000 (vào thư mục cài đặt của nó sẽ thấy các module này đuợc đóng gói riêng biệt)

ai cũng biết như vậy nhưng chẳng ai muốn dùng module dành cho cad2000 thì cũng fải có nguyên nhân sâu xa cậu ạ. mình có cái khoá cứng màu tím tím danh cho module cad2000 đây. bạn nào thích mình cho không :lol:

Bạn Thái cho mình hỏi là có nova chạy trên Cad2007 không. Mình chỉ có bản chạy trên CAD2005 nhưng do dùng Cad2005 mình không thích lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nguyên sâu xa là gì thế cậu

Nó hay bị lỗi à ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uh, lỗi tuơng tự như nova cho cad2002 luôn. bọn Hài Hoà cải lùi, có vẻ như thuật toán của nova dành cho bản cad2000 khác tuơng đối nhiều so với bản dành cho cad14.

@ngoctu: nova dành cho cad2005 là phiên bản cuối cùng rồi cậu ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai giúp mình với! mình cài cad R14 mà mất tính năng Onsap! Giờ làm sao phục hồi lại

Chuyện nhỏ như con thỏ :D.

Bạn gỡ bỏ đi rùi cài lại là ok.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi hướng dận lải đoạn này xem

gõ aim2 -> setting -> chọn None cho mục Panmode -> OK

mình không thấy phần panmode ở đâu cả.

chỉ chon none và ok thui ak

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay