Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hainam1072

Lập Công thức tính Khối lượng trong NoVa

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người, Bạn nào có thể cho anh em trong diễn đàn cách tính khối lượng Đào, Đắp 1 cách chính xác không?

Công thức tổng quát của đào nền và đắp:

-Diện tích đào nền = Đào nền+đào taluy trái+đào taluy phải-đào rãnh trái-đào rãnh phải

-Diện tích đắp nền=Đắp nền+vét bùn+vét hữu cơ+đánh cấp-diện tích khuôn mới-diện tích gia cố.

Có diện tích,nhân với cự ly lẻ giữa các cọc là ra khối lượng đào đắp.

:cry:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Công thức của bạn chỉ có thể đúng cho một vài trường hợp. Bạn nên xem cách định nghĩa vùng diện tích của nova, rồi tự nghiên cứu xem với hạng mục đó, trắc ngang thiết kế đó thì sẽ cần cộng, trừ những gì là sẽ thành công thức thôi mà :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi cho em hỏi là công thức tính diện tich phần

vét hữu cơ = vét bùn +vét hữu cơ.

+ nhưng ở đây nảy sinh một vấn đề là trong phần vét hữu cơ của em nó có một đường cũ, mà khi vét hữu cơ thì em vét hết cả phần đường cũ đi.

+ nếu áp dụng tính vét hữu cơ theo công thức trên thì Nova không tính diện tích phần đường cũ.

mong các bác chỉ dùm em với, em cảm ơn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào mọi người, Bạn nào có thể cho anh em trong diễn đàn cách tính khối lượng Đào, Đắp 1 cách chính xác không?

Việc lập công thức tính diện tích trên trắc ngang còn tùy vào trắc ngang của bạn cấu tạo thế nào. Hơn nữa cũng lại còn fải tùy thuộc vào bản Nova bạn đang dùng.

Mình đã dùng qua một số bản Nova 3.5; 4.0; 4.01 rồi nova 16 (chạy cad2005 có khóa cứng) và nhận thấy một điều là việc quy định fạm vi tính diện tích của mỗi bản có khác nhau

Ví dụ: diện tích đào: có bản thì quy định diện tích đào = diện tích miền giới hạn bởi đường đỏ và đường tự nhiên nằm fía trên đường đỏ (đường đỏ trong trường hợp này bao gồm cả taluy đào) . Nhưng có bản thì diện tích đào = diện tích đào trong phạm vi cạp nền và cạp gia cố hất lên trên. không tính phần diện tích đào taluy và đào rãnh dọc.

Đối với trắc ngang có cấu tạo đơn giản thì việc lập công thức chung sẽ đơn giản, giúp bạn tiết kiệm thời gian. Nhưng trường hợp trắc ngang của bạn cấu tạo phức tạp, chẳng hạn trên trắc ngang có cả rãnh, kè, tường chắn, vét hữu cơ, đánh cấp... khi đó bạn fải tính rất nhiều loại diện tích như đào rãnh, đắp trả hố đào rãnh, đào hố móng kè, đắp trả hố móng kè... thì theo kinh nghiệm của mình tốt nhất bạn nên tính thủ công bằng các lisp tính diện tích (lisp tính diện tích bằng cách pick điểm và ghi diện tích ra text mình nhớ là trên diễn đàn đã có). Cách này cũng giúp bạn tin tưởng vào kết quả của mình hơn là chạy tự động.

Khi sử dụng cách này bạn cần ghi tất cả các loại diện tích mà bạn cần tính lên trắc ngang bằng lệnh "tính diện tích" và "điền diện tích". khi đó bạn lập công thức thế nào cũng được, khi điền nhớ chọn điền cả giá trị 0. sau đó bạn đo diện tích và ghi diện tích vào các giá trị 0 đã ghi bằng lisp. để có bảng tổng hợp khối lượng bạn sử dụng lệnh "lbgt" - lập bảng tính khối lượng từ giá trị điền. Mình hay sử dụng cách này, và mình thấy nó cho kết quả tin tưởng, cũng không mất nhiều thời gian lắm so với việc lập công thức để có kết quả có thể không chính xác.

PS: nếu bạn muốn lập công thức tính tự động thì tốt nhất bạn nên vẽ 1 trắc ngang điển hình có tất cả các loại diện tích cần tính. Sau đó điền tất cả các loại diện tích mặc định mà bản nova bạn đang dùng cung cấp để hiểu được quy định tính diện tích của nó thì mới có thể lập đc công thức chính xác nhất.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bạn rất nhiều mình cũng đang dùn lisp tính diện tích bằng cách pick điểm như bạn nói nhưng mà làm như vậy thì vấn thủ công. trong khi mình dang chạy một tuyến đường dài 5km có hàng trăm trắc ngang nếu ngồi bo từng trắc ngang thì lâu lắm. mấy phần diện tích khác thì mình lập được rồi còn vướng mối phần vét hữu cơ là đang vướng mắc như mình đã post bài ở trên. mong bác nào xử lý được phần tính diện tích phần vét hữu cơ, mình cảm ơn nhiều. mình dùng Nova 4.0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cảm ơn bạn rất nhiều mình cũng đang dùn lisp tính diện tích bằng cách pick điểm như bạn nói nhưng mà làm như vậy thì vấn thủ công. trong khi mình dang chạy một tuyến đường dài 5km có hàng trăm trắc ngang nếu ngồi bo từng trắc ngang thì lâu lắm. mấy phần diện tích khác thì mình lập được rồi còn vướng mối phần vét hữu cơ là đang vướng mắc như mình đã post bài ở trên. mong bác nào xử lý được phần tính diện tích phần vét hữu cơ, mình cảm ơn nhiều. mình dùng Nova 4.0

vậy bác có thể up lisp của bác đang dùng cho anh em được ko, em giờ vẫn tính thủ công nhiều lúc thấy oải quá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vậy bác có thể up lisp của bác đang dùng cho anh em được ko, em giờ vẫn tính thủ công nhiều lúc thấy oải quá

Đây là lisp mình đã tìm thấy trên diễn đàn. không nhớ là ở đâu nữa. Lisp này cho phép bạn pick liền lúc nhiều miền diện tích, lisp tự tính tổng và ghi kết quả vào một text có trước.

;;;Tinh dien tich
;;;

(defun C:ae (/ P1 dtich dtich1 ss1 ss2 ss3 lacol)

(command "UCS" "W" "")
 (command "Undo" "Mark")
 (setq lacol (getvar "CEColor"))
 (setq oldos (getvar "OsMODE"))
 (setvar "OSMODE" 0)
;(setvar "CECOLOR" 1)
 (command "CECOLOR" 1)

(setq P1 (getpoint "\n Chi diem trong vung tinh dien tich"))
 (command "boundary" P1 "")
 (setq	ss1 (ssget "L")
ss2 (ssadd)
ss2 (ssadd (ssname ss1 0) ss2)
ent (ssname ss1 0)
 )

(command "area" "o" "l")

(setq dtich (getvar "Area"))

(setq P1 (getpoint "\n Chi diem tiep theo ..."))
 (while (/= P1 nil)
(command "boundary" P1 "")
(setq ss1 (ssget "L")
  ss2 (ssadd (ssname ss1 0) ss2)
  ent (ssname ss1 0)
)
(command "area" "o" "l")
(setq dtich1 (getvar "Area")
  dtich	 (+ dtich dtich1)
)
(setq P1 (getpoint "\n Chi diem tiep theo ..."))
 )

(setq ss3 (chonchu "\nChon text chua kq dien tich..."))
 (if (/= ss3 nil)
(progn
  (setq ob (bocdt ss3 0))
  (setq st (sothanhchuintreal dtich))

(thaychu ob st)
)
 )
 (command "erase" ss2 "")
 (setvar "OSMODE" OldOS)
 (command "CECOLOR" lacol)
)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là lisp mình đã tìm thấy trên diễn đàn. không nhớ là ở đâu nữa. Lisp này cho phép bạn pick liền lúc nhiều miền diện tích, lisp tự tính tổng và ghi kết quả vào một text có trước.

bạn ơi dùng Lisp này như thế nào vậy. Mình đang rất cần. Mong đc giúp đỡ . Cảm ơn nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mỗi phiên bản nova phải dùng một công thức tính diện tích khác nhau chứ không dùng chung được. Mình đang dùng Nova 2005, ai có nhu câu lấy công thức tính khối lượng đào đắp tổng quát thì mail cho mình nguyencivil@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu đường cũ bạn không dùng nữa (vì vét hữu cơ cả đường cũ) thì đừng khai báo hoặc xóa nó đi. Sau đó cứ áp dụng công thức trên là được. Cần gi phải phức tạp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy các bạn nên tự lập và tự kiểm tra, trong Nova cũng chỉ có mấy chục hạng mục cần tìm hiểu, 1 lần sau ta dùng mãi mãi. có thể sau mỗi DA mình làm thì có thẻ năng động mà tính toán và tin tưởng, chứ cứ đi lấy CT DT của Ng khác thì không chính xác đâu...Okey?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử dùng CT này xem sao:

S Đào nền = Đào nền + đào ta luy trái + Đào taluy phải - Đào rãnh trái - Đào rãnh phải

S Đắp nền = Đắp nền - (Diện tích khuôn mới - Đào khuôn mới) - (Diện tích gia cố - Đào gia cố).

Cái S đào nền này mình dùng thử rất nhiều lần với nhiều mặt cắt khác nhau vẫn thấy ổn trong TH ko có đường cũ, nếu có đường cũ bạn cũng làm tương tự là được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

S Đào nền = Đào nền + đào ta luy trái + Đào taluy phải - Đào rãnh trái - Đào rãnh phải

S Đắp nền = Đắp nền - (Diện tích khuôn mới - Đào khuôn mới) - (Diện tích gia cố - Đào gia cố).

Cái S đào nền này mình dùng thử rất nhiều lần với nhiều mặt cắt khác nhau vẫn thấy ổn trong TH ko có đường cũ, nếu có đường cũ bạn cũng làm tương tự là được.

Công thức của bạn là chuẩn đấy, mình cũng làm như vậy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đường cũ mà cũng vét luôn ak bạn. Ko ai vét đường cũ khi nâng cấp đâu. Vét từ mép đường cũ ra 2 bên thôi. Chứ cậu mà vét vậy thì bên TC chắc mừng đấy. Nền đường cũ chắc cũng thừa đạt K98 rồi^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi, mình thấy không ổn thế nào đó:

1/ Trong nền đào hoàn toàn:

S đào taluy = đào rãnh + đào phần trên rãnh (Nếu bạn trừ đi phần đào rãnh thì khối lượng đào rãnh bạn tính riêng à)

Bạn lại đưa công thức như sau:

Như vậy KL đào nền của bạn có thiếu không?

2/ Trong nền đắp hoàn toàn

S đắp nền = Đắp nền - Diện tích khuôn mới thôi chứ.

Bạn lại đưa công thức như sau:

Vậy KL đắp nền của bạn hình như tăng thêm chỗ đào khuôn mới thì phải???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người. Cho mình hỏi tại sao Tắc Ngang nào có đường đỏ nằm phía dưới đường tự nhiên thì không tính được diện tích. Trắc ngang khác thì vẫn tính được bình thường. Cảm ơn mọi người nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người. Cho mình hỏi tại sao Tắc Ngang nào có đường đỏ nằm phía dưới đường tự nhiên thì không tính được diện tích. Trắc ngang khác thì vẫn tính được bình thường. Cảm ơn mọi người nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

về tính chiều dài lu nền đào thì bạn có thể tính tay, kết hợp với nova thì tính nhanh thôi. còn tính lu khuôn thì lập công thưc L khuôn = S khuôn / chiều dày khuôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay