Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
msckmm

Scale theo đoạn thẳng cho trước

Các bài được khuyến nghị

ai giúp mình với mình làm hoài mà không được.

VD. mình có một đoạn thẳng dài 1000mm và một hình vuông có cạnh là 234,567mm ( nói chung là số lẻ ) bây giờ m ình muốn scale làm sao đó để cạnh hình vuông đó là 1000mm (bằng với chiều dài đoạn thẳng cho trước đó )

ai giúp mình với mình cảm ơn nhiều .

Thanks...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

VD. mình có một đoạn thẳng dài 1000mm và một hình vuông có cạnh là 234,567mm ( nói chung là số lẻ ) bây giờ m ình muốn scale làm sao đó để cạnh hình vuông đó là 1000mm (bằng với chiều dài đoạn thẳng cho trước đó )

Thanks...

Bạn hãy dùng lệnh align.

để biết sử dụng align, bạn hãy sử dụng chức năng tìm kiếm để biết thêm về lệnh này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks...

Bạn có thể dùng lệnh Al(align) như bác Hoanh đã nói ở trên.

Ngoài ra bạn có thể dùng lệnh Scale bình thường cũng được.

Command:Scale

Specify base point:Click 1 điểm bất kỳ của hình vuông

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.0000>:'cal

>>>> Expression:1000/234,567

Xin giải thích thêm:

Dấu ' ở đây có tác dụng xen kẽ các lệnh khác vào khi ta đang thực hiện lệnh ban đầu.

cal:gọi chức năng máy tính của Cad ra để làm việc

OK.

ghi chú:bạn cần Scale x lần hình vuông lên để được con chiều dài 1 cạnh là 1000. -->x=1000/234,567

:cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách làm của em là SC rồi nhập tỷ lệ: 1000000/234567

Theo em nên đơn giản hoá mọi vấn đề. Người ta đã có một hình vuông và 1 cạch rồi thì cứ thế mà chơi.

Ko nên nhập số má dài dòng dễ gây nhầm lẫn. Đấy là bác ứ cho biết con số chiều dài.

Trong thực tế vẽ ta gặp trường hợp khi vẽ 2 cạnh hình tam giác vuông. Cạnh huyền được tạo thành sau cùng, có thể nó là số chẵn hoặc lẻ.

Tỷ dụ muốn scale cạnh hình vuông bằng cạch huyền của tam giác vuông đó , em ko cần phải đo cạnh hình vuông đó xem nó dài bao nhiêu. Em chỉ việc copy cạnh huyền đó về 1 góc của hình vuông. Nếu nó tạo bởi hình vuông một góc em sẽ dùng lệnh Rotate với tham số R . Cuối cùng em Scale với tham số R. Như vậy đảm bảo chính xác tuyệt đối và nhanh. Trong file bản vẽ không phải lúc nào cũng có kiểu kích thước có dạng số thập phân 0,0 ... 0,000000

Ngoài ra có thể tham khảo thêm lệnh : Move/ Copy / Rotate Trong Exprees

Đọc thêm bài viết sau:

Cách scale 1 chiều trong Cad

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9753

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks...

Tôi thấy nhanh nhất là dùng lệnh Align như bác Hoành đã nói. Nếu bạn dùng lệnh Scale cũng được, bạn làm như sau:

1. Chọn đối tượng muốn Scale

2. Gõ lệnh Scale

3. Pick vào điểm đầu của đoạn thẳng -> gõ R -> Pick vào 2 điểm đầu và cuối của hình muốn scale -> Pick vào điểm cuối của đoạn thẳng

Khi làm chưa quen thì thấy nhiều thao tác, nhưng khi quen rồi thì thấy cũng đơn giản, tất nhiên là vẫn lâu hơn là dùng Align

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn có thể làm như thế này xem.move đoạn thẳng đến hình vuông cho trùng nhau sau đó scale. chọn hình vuông chọn 1 điểm tại góc hình vuông enter R enter chọn lại điểm vừa chọn rồi chọn tới điểm cuối của cạnh đó rồi chọn tiếp điểm cuối của đoạn thẳng. chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy dùng lệnh align.

để biết sử dụng align, bạn hãy sử dụng chức năng tìm kiếm để biết thêm về lệnh này.

bác ơi, em có 1 cái block là cửa đi, sau đó em chèn vào bản vẽ, nhưng do ko đúng kích thước và tỉ lệ nên em dùng lệnh ALIGN như bác nói thì vẫn làm được nhưng có điều nhìn kỹ cái cửa đi thì thấy nó bị gãy khúc, em nghi có lẽ do ảnh hưởng cái độ cong bị khóa 2 đầu nên nhìn cái cánh cửa, hay khung bao nó ko được thẳng, có cách nào ko bác, em nhìn thấy rát khó chịu. mong bác ra tay cứu giúp.thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ngoài ra bạn có thể dùng lệnh Scale bình thường cũng được.

Command:Scale

Specify base point:Click 1 điểm bất kỳ của hình vuông

Specify scale factor or [Copy/Reference] <1.0000>:'cal

>>>> Expression:1000/234,567

Xin giải thích thêm:

Dấu ' ở đây có tác dụng xen kẽ các lệnh khác vào khi ta đang thực hiện lệnh ban đầu.

cal:gọi chức năng máy tính của Cad ra để làm việc

OK.

ghi chú:bạn cần Scale x lần hình vuông lên để được con chiều dài 1 cạnh là 1000. -->x=1000/234,567[/font]

:undecided:

Cách làm của bác dài dòng, làm theo cách của bác haanh : Cách làm của em là SC rồi nhập tỷ lệ: 1000000/234567 nhanh hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay