Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguoigiaunhatthegioi

máy báo lỗi là:"Drawing file is not valid"

Các bài được khuyến nghị

Em chào các bác!

các bác cho em hỏi: bản vẽ trước kia em vẽ, để sau một thời gian mở ra không được, máy báo lỗi là:"Drawing file is not valid"

Các bác có cách trị nào không chỉ em với

cảm ơn các bác trước nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em chào các bác!

các bác cho em hỏi: bản vẽ trước kia em vẽ, để sau một thời gian mở ra không được, máy báo lỗi là:"Drawing file is not valid"

Trước đây bạn dùng ACAD phiên bản bao nhiêu? và bây giờ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 3 cách để bạn lấy lại cái file bị lỗi.

Tất nhiên cả 3 cách này đều không phải là cách chắc chắn mà tuỳ thuộc vào… sự may mắn của bạn, bởi vì do khi bạn save file vào đĩa mà bị cúp điện thì cái phần file chưa kịp lưu vào đĩa sẽ mất toàn bộ. Do đó CAD không đọc được. Nếu cái file của bạn mới chỉ vẽ độ 2 hay 3 ngày thì tốt nhất là vẽ lại. Còn nếu nó là công sức hàng tuần, hoặc hàng tháng trời của bạn thì bạn nên cố gắng thử làm theo thế này. Và nếu bạn may mắn, bạn sẽ phục hồi được một phần của file đã bị hỏng để sửa chữa lại, hoặc toàn bộ file đó (nếu bạn thường xuyên làm việc với nó thì cơ may của bạn là lớn đấy)

1. Đầu tiên là bạn nên thử tìm file *.BAK. Về nguyên tắc, AutoCAD và hầu như tất cả các phần mềm khác đều tự động tạo ra một file *.BAK (backup) có cùng tên với file gốc (*.DWG) và để cùng folder với file gốc. Trước khi tiến hành tác vụ save file vào ổ cứng, bao giờ các phần mềm cũng chuyển toàn bộ thông tin từ file gốc sang file BAK rồi mới tiến hành lưu trữ. Vì thế trong trường hợp bị cúp điện, phần lớn là file *.BAK vẫn an toàn, bởi vì nếu hỏng file gốc *.DWG, lúc này tiến trình lưu thông tin vào file BAK (được thực hiện trước) đã hoàn tất. Thường thì khi bạn dùng lệnh Open của AutoCAD, bạn sẽ không nhìn thấy file *.BAK, bởi lẽ hộp thoại Open của các phần mềm tự động lọc bỏ các đuôi file không phải là file tài liệu chính thức của nó, vì thế file BAK sẽ không hiển thị. Để nó hiển thị ra, bạn nên dùng Windows Explorer với tuỳ chọn cần bỏ trong Tools/Folder Option/View là Hide Extension for Known file Type (Bỏ check đi). Mở Explorer đến folder chứa file tài liệu đã bị hỏng của bạn. Nếu bạn nhìn thấy có 2 file (1 là *.DWG, 1 là *.BAK) tên giống nhau và giống như tên file tài liệu bị hỏng của bạn, thì có nghĩa là bạn rất may mắn đấy. Bây giờ chỉ việc copy file BAK ra một folder khác, nhấn F2 để đổi tên file, và sửa phần đuôi BAK thành DWG là xong. Dùng CAD để mở ra, bạn sẽ kiểm tra được ngay là bạn thành công đến đâu.

2. Nếu không thành công ở phương pháp trên, bạn sẽ thử tìm một phần mềm gọi là AutoCad Batch Drawing Converter (cái này chuyên dùng để chuyển đổi version cho file AutoCAD, ví dụ như chuyển thẳng file CAD 2004 về CAD R12 chẳng hạn, điều mà AutoCAD 2004 đã bỏ đi mất), hoặc một phần mềm khác của hãng AutoDesk cho phép đọc được file DWG, dùng nó để thử mở file CAD bị hỏng của bạn (Thường là sẽ phải dùng lệnh Import). Với AutoCAD Batch Drawing Converter thì bạn Add file vào, chọn một version thấp hơn, ví như CAD 12 chẳng hạn, sau đó nhấn Convert. Sau đó bạn thử dùng CAD các version thấp hơn, thậm chí nếu cần bạn sẽ phải copy cả CAD Realse 12 for DOS về, mở ra. May ra thì bạn sẽ có lại một phần của tài liệu bị hỏng.

3. Nếu vẫn không thành công , thì bạn nên thử cách cuối cùng như thế này. Cách này thật sự là … phiêu lưu và cần một chút may mắn. Tuy nhiên có lần tôi đã cứu được gần nửa năm làm việc của bạn bè bằng cách này.

Tuy nhiên cách này phụ thuộc vào sự khẩn cấp trong công tác cứu hộ của bạn. Trong vòng khoảng 1 hay 2 tuần, tôi nghĩ, bạn hoàn toàn có hy vọng. Bao giờ cũng vậy, ngoài chuyện lưu file BAK để dự trữ cho bạn, Auto CAD bao giờ cũng lưu thêm một vài dạng đuôi file khác để dự trữ. Nhưng họ lại không bao giờ chú ý cung cấp tiện ích phục hồi từ những file này. Vì thế chỉ có cách làm thủ công hoàn toàn. Những định dạng đó là dạng file có đuôi *.$$$, *.TMP, *.AC$, *.SV$…, và một số định dạng khác mà tôi nhớ không hết được. Những file này nằm trong thư mục TEMP của hệ thống (Nếu bạn dùng Win2000 trở lên thì thường nó nằm trong folder Documents and Settings\*User_Name*\Local Settings\Temp (Với User Name là tên của Windows account bạn đang dùng). Tốt nhất là bạn nên xin ai đó bộ NC5.0 để nhìn là trực quan nhất. Dùng NC5.0, mở đến folder Temp, và copy toàn bộ các file *.$$$, *.TMP (Hơi bị… nhiều, tuy nhiên bạn phải cố thôi, vì thế nên tôi mới nói là nếu như công sức của bạn có vài ngày thì nên… bỏ, vì công phu làm điều này còn lâu hơn cả việc vẽ lại phần bản vẽ có vài ngày). Và cố gắng tìm các file có dung lượng khoảng chừng như file trước lúc bị hỏng của bạn. Copy riêng tất cả những file bạn lọc được ra một folder, ví dụ như C:\ABC chẳng hạn. Sau đó bạn điểm sáng lần lượt các file đã lọc ra đó, nhấn F3 (NC View) hoặc Alt - F3 (nếu nhấn F3 không được).

Tất cả những file AutoCAD ẩn mình tại đây tuy rằng nhìn rất loằng ngoằng với các ký tự ASCII nhưng đều có một điểm chung là bắt đầu file bằng chữ AC101, và một con số tiếp theo chỉ ký hiệu version của CAD, ví dụ như file CAD 2004 sẽ bắt đầu bằng ký tự AC1018. Nếu file nào không bắt đầu bằng chữ AC101, bạn hoàn toàn có thể xoá bỏ, không cần nghĩ đến nó nữa. Sau khi bạn đã lọc được hết tất cả các file có yêu cầu trên rồi, bạn sẽ đổi toàn bộ đuôi các file (Chỉ cần dùng lệnh Rename thôi) thành *.DWG. Và mở AutoCAD ra, dùng lệnh Open kiểm tra từng file một.

Chúc các bạn thành công.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hu Hu Hu......... chắc số em không đc may mắn rùi. em đã làm theo 2 cách như bác hướng dẫn mà đều không được. chắc tại em đã cài lại win một 2 lần rồi, nên em ko thể nào tìm thấy được. chỉ còn cố gắng theo cách thứ 2 thui. dù sao em vẫn cảm ơn các bác rất nhiều. :cry:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hu Hu Hu......... chắc số em không đc may mắn rùi. em đã làm theo 2 cách như bác hướng dẫn mà đều không được. chắc tại em đã cài lại win một 2 lần rồi, nên em ko thể nào tìm thấy được. chỉ còn cố gắng theo cách thứ 2 thui. dù sao em vẫn cảm ơn các bác rất nhiều. :cry:

dùng lệnh recover trong menu file thủ xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cám ơn bác Darthtuan nhiều lắm vì những thông tin bổ ích của bác...cảm ơn rất nhieu, nhờ vay mà phục hồi dược file đồ án của em...một lần nữa em rất cảm ơn bác, co gì mail cho em ỏ địa chỉ quy.vothuong1@gmail.com hoặc quy.vothuong@yahoo.com nhé bác, kính chào và chúc bác vui khỏe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chào các bác!

Máy báo lỗi là:"Drawing file is not valid" thông báo về 1 tập tin bản ve bị hỏng, hoặc định dạng DWG củ tập tin mới hơn phiên bản Autocad

Hãy thử mở các tập tin DWG. Trong notepad và kiểm tra tập tin bắt đầu với AC10xx … Bạn có thể cố gắng sử dụng các lệnh RECOVER trên tập tin, hoặc INSERT nó vào một bản vẽ trống

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thỉnh thoảng e cũng gặp vài trường hợp như vậy. Hết 90% là bó tay. Bạn up file lên may ra có cao thủ giúp bạn lấy lại nội dung. Nếu file không quan trọng thì bỏ luôn. 10% e cứu được là do e xài cad đời cao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

File này thua nhé bác. Từ 1.7mb nén còn 1kb==> File không có nội dung.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng bị lỗi như bạn " Drawing file is not valid". Của mình bị lỗi do virut, sau đó dùng AVG quét sau đó cài Cad mở lên thì lỗi " Drawing file is not valid" cũng nén lại, file gốc 5,3Mb nén vào rar còn 201 bit. Ôi thôi lo lắng, khắc phục các kiểu không được, cuối cùng đánh liều gỡ cái phần mềm AVG ra->> mở thử coi, chắc chúng nó ko chịu sống chung với nhau rồi->> cad mở đc-> lằng nhằng một lúc-> báo lỗi font ( có tý hy vọng) ->ok->ok thấy xanh đỏ tím vàng lóa hết cả mắt. thế là xong, em đã mở đc. túm lại đây là cách chống cháy để đối phó với đồ án hoặc cấp thiết. về cơ bản lâu dài thì vẫn phải cài và quét virut.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo