Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
sexless

hix, tự nhin Fillet ko có tác dụng ??????

Các bài được khuyến nghị

Mọi khi bình thường tui vẫn vẽ hai đg thẳng vuông góc nhau ..... rồi dùng Fillet để vát tròn góc . Hum nay dở chứng làm sao lại ko đc nữa . Chả hỉu nổi . Chamfer cũng thế lun . Ko bít làm sao bi h ??? Mình dùng CAD 2006 . Ai bít làm sao hồi phục lại như cũ ko vậy ?

Mình cũng đã thử tạo bản vẽ mới hay vào bản vẽ cũ để dùng hai lệnh trên đều ko đc :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Lệnh fillet, chamfer chỉ thực hiện được với các đối tượng cùng mặt phẳng với nhau.

Bạn kiểm tra lại xem hai đối tượng mà bạn fillet có đồng phẳng hay không? Bằng cách dùng lệnh dist, sau đó pick vào một điểm thuộc đường thứ nhất và một điểm thuộc đường thứ 2. Nhấn F2 xem kết quả delta z có bằng 0? Khi pick điểm trong lệnh dist, bạn nhớ bật osnap để 2 điểm vừa pick chắc chắn thuộc 2 đường trên.

Một trường hợp khác là Trim mode của lệnh fillet (chamfer) đang đặt là NoTrim. Bạn thử kiểm tra lại bằng cách dùng lệnh fillet, tham số T rồi gõ vào Trim.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko đc bác ơi, làm như mấy cách bác nói rồi . Chả hỉu làm sao nữa , hum nay mang file đó lên chỗ làm cũng ko đc . Hai lệnh đó h mất tác dụng . Ko bít xóa đi cài lại CAD có hồi phục như cũ ko ??? Chán quá .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể upload file DWG đó lên diễn đàn được không? Hoặc bạn wblock 2 đối tượng mà bạn không fillet được thành 1 file mới, rồi upload file mới này nếu như bạn không muốn upload cả file.

Chúng tôi có thể sẽ biết chính xác đó là lỗi gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể upload file DWG đó lên diễn đàn được không? Hoặc bạn wblock 2 đối tượng mà bạn không fillet được thành 1 file mới, rồi upload file mới này nếu như bạn không muốn upload cả file.

Chúng tôi có thể sẽ biết chính xác đó là lỗi gì?

http://www.esnips.com/web/manzoo1207-Flash/

File Chanqua.dwg . Mình tạo bản mới rồi vẽ vài đường thế mà cũng chả fillet dc . Mọi lần thì ok .

Các bác xem dùm hộ . Thanks

Trời ơi, vừa mới thử vào mấy file cũ trước ( có dùng fillet ), h cũng ko thể fillet đc nữa . Các bác tìm hộ nguyên nhân hộ mình với . Với tình trạng này chắc có cài CAD lại cũng ko ăn thua vì hum qua mình mở file kia bằng máy khác cũng bị thế mà :s_dead:

Mới làm quen với CAD đc 10 ngày :ph34r:

Chỉnh sửa theo sexless

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File của bạn vẫn sử dụng lệnh fillet bình thường mà. Không rõ bạn nói là không có tác dụng nghĩa là sao?

Nếu bạn muốn bo tròn góc giao nhau bằng 1 cung tròn thì bạn phải dùng lệnh fillet với tham số R và nhập bán kính của đường bo vào.

Bạn hãy thử dùng lại lệnh fillet, xem có được không? sau đó nhấn F2 xem ACAD thông báo gì nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hồi mới làm quen với CAD tui cũng đc hướng dẫn là F rồi nhập bán kính ... nhưng sau tui thấy chỉ cần F hay nhấn vào Fillet rồi chọn hai cạnh là nó tự động bo tròn luôn . H đi về vào đọc trả lời của bác thì nhớ ra làm theo thì lại đc . Đúng là ngu ngơ quá . Cảm ơn bác nhìu . Nhưng vẫn thắc mắc là vẽ tầm gần 10 bản rồi toàn là kỉu F rồi chọn hai cạnh để nó bo tròn luôn chứ ko phải nhập bán kính ... đến hum nọ thì tự nhin ko đc nữa . Chả hỉu nổi .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hồi mới làm quen với CAD tui cũng đc hướng dẫn là F rồi nhập bán kính ... nhưng sau tui thấy chỉ cần F hay nhấn vào Fillet rồi chọn hai cạnh là nó tự động bo tròn luôn . H đi về vào đọc trả lời của bác thì nhớ ra làm theo thì lại đc . Đúng là ngu ngơ quá . Cảm ơn bác nhìu . Nhưng vẫn thắc mắc là vẽ tầm gần 10 bản rồi toàn là kỉu F rồi chọn hai cạnh để nó bo tròn luôn chứ ko phải nhập bán kính ... đến hum nọ thì tự nhin ko đc nữa . Chả hỉu nổi .

Trời bạn làm bác TuấnNT hết hồn rồi kìa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc bài này tôi cũng "Chả hỉu nổi". Không biết bạn dùng ngôn ngữ nào mà khó "hỉu" quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình được biết thì lệnh Fillet, chamfer cũng như offset... bác vẽ lần đầu nhập các giá trị R thì sau đó nó sẽ lấy giá trị đấy làm mặc định, do đó lần sau bác dùng nó thì vẫn ok, chắc hôm đấy bác nào dùng máy để nối 2 đường vuông góc mà ko liền nhau nên chọn R=0 nên bác ko Fillet được. :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Fillet hay Chamfer thì cũng phải nhập giá trị góc lượn hay góc vát (với KT theo hình vẽ), nó sẽ mặc định giá trị trước đó. Nếu bán kính góc lượn lớn quá thì nó không thực hiện lệnh (tức là không bo gì hết

TH là 2 đọan thẳng

VD : có HCN dài 100 rộng 50. bo cả 4 góc với R= A

Với A < hoặc = 25 thì bo được còn nếu > 25 thì chắc chắn là "Vũ như cẫn"

TH là bo góc giữa 2 ĐT bạn tìm trên DĐ nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo