Đến nội dung

Hình ảnh

Xin giúp đỡ, mình cần hỏi đủ thứ !!!

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 ForLogin

ForLogin

biết pan

• 7 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 07 April 2009 - 08:19 PM

Sau một thời gian theo dõi forum, mình quyết định vẽ theo phương pháp layout như đa số mem của cadviet khuyên, sau khi giải quyết một bột hồ sơ thì so sánh với phương pháp mà mình hay làm cũ thì nói chung có cái hay, cũng có cái bực mình, ... nhưng lợi nhiều hơn hại :cry: . Chuẩn bị sang một hồ sơ mới, mình tổng hợp các thắc mắc nhờ các bạnb có kinh nghiệm khi sư dụng layout giúp đỡ, do tự học nên nhiều cái cơ bản nhưng mình cũng không biết, nên nếu có câu hỏi nào hơi vớ vẩn mong mọi người bỏ quá cho.
(Ghi chú một chút là mình dùng AutoCAD 2009 (sẽ lên AutoCAD 2010 trong thời gian kế tới).)

1.Về tổ chức layer mình lập một số layer nét theo vẽ (cắt, hiện, nét, mảnh) khi dùng layout nào thì lập layer dim (bao gồm dim và text) của viewport trong layout đó, điều này làm hồ sơ của mình ví dụ 20 bản, mỗi bản có nhiều viewport ở tỷ lệ khác nhau, thì số lượng layer dim rất nhiều. Trong forum có bạn nói chỉ cần layer dim cho các tỷ lệ, nhưng thực ra ở một số triển khai cùng tỷ lệ nhưng mục đính khác nhau sẽ kéo đến troong viewport đó xuất hiện những thông tin không cần thiết. Vậy mình có giai pháp nào hay hơn không?

2.Về hatch mình cũng gặp trường hợp tương tự, mặc dù hatch thì đỡ hơn vì mình chỉ cần lập các layer cùng tỷ lệ là đủ, nhưng số lượng vẫn nhiều. Theo mình biết thì nếu dùng annotative thì sẽ giải quyết được vấn đề này, nhưng mình mò trong help của AutoCAD lẫn trong forum, nhưng mình vẫn không hiểu annotative sử dụng thế nào , trong dim thì annotative sẽ điều chỉnh tỷ lệ ở các viewport mà có các tỷ lệ khác nhau, nhưng ở Hatch, nếu mình hatch ngoài model thì ở các viewport kích thước hatch sẽ khác nhau mà mục tiêu của mình là hatch thống nhất trong toàn bộ bản vẽ. Vậy câu hõi thứ 2 là các bạn có thể giải thích kỹ hơn về annotative không, và cách dùng annotative cho hatch để hatch trong giống nhau khi xuất bản vẽ mặc dù ở các tỷ lệ khác nhau mà không phải hatch ở môi viewport. Ngoài ra annotative cho text có tác dụng gì?

3.Bản vẽ dùng layout rất nặng, nặng đến mức thường xuyên bị out, dis (máy mình là dual core 2 2.00 Ghz và 3Gb RAM, svga card là ati mobility radeon x1600) save file rất lâu, khi file bị out, mở lại thường có thêm một layer mới ở trên cùng (tên là ...bad...) trong đó nó chứ một số object của bản vẽ (dim, text, line...), đềiu này làm mình rất bực mình vì làm khó trong quản lý bản vẽ. Vậy mình hỏi vẽ layout bản vẽ nặng vậy là bình thường hay la do cách mình vẽ, nếu là do cách mình vẽ thì có cách giải quyết nào tốt hơn không?

4. Trong vấn đề xử lý khung bản vẽ, mình có một ô để ghi ngày tháng, mình dùng thử lệnh ATTDEF, phần default mình chọn save date rồi, phần Tag mình để là "savedate" nhưng khi đặt lên bản vẽ nó chỉ hiện chữ savedate màu xanh chứ không hiện ngày tháng, .... có cách nào để ngày tháng tự động cập nhật thao ngày tháng save bản vẽ không?

5. Mình thấy trên forum có bạn nói qua về sheet , có phải sheet này quản lý thông tin về thứ tự layout, tên bản vẽ, .... mình thấy trong revit có cái này rất hay, vậy trong AutoCAD thì dùng thế nào, các bạn có thể cho mình link để nghiên cứu về việc này hay không, mục đích của mình ngoài việc tự động cập nhật tên và số thứ tự bản vẽ, mà còn là khi triển khai, mình trích chi tiết thường ghi là xem chi tiết ở bản vẽ số xx, nhưng nếu bất chợt có một bản vẽ bổ sung chen ngang thì các số thứ tự này sẽ nhảy loạn, sửa lại rất dễ sai sót, vì vậy nếu mình link số thứ tự trong ghi chú với số thứ tự bản vẽ thì quá tốt.

6. Khi vẽ mình setup bản vẽ theo máy in ở nhà, xui xẻo là máy in bị hỏng, mang ra ngoài in mới phát hiện là mình in publish thì chỉ có layout đầu là set theo máy in mới, còn các layout còn lại không chỉnh được, đành phải in theo kiểu in từng layout rất bực mình. Vậy cách chỉnh page setup manager của tất cả các layout là như thế nào?

Hơi nhiều vấn đề, hi vọng mọi người giúp đỡ.
Thz .
  • 2

#2 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 07 April 2009 - 08:59 PM

Sau một thời gian theo dõi forum, mình quyết định vẽ theo phương pháp layout như đa số mem của cadviet khuyên, sau khi giải quyết một bột hồ sơ thì so sánh với phương pháp mà mình hay làm cũ thì nói chung có cái hay, cũng có cái bực mình, ... nhưng lợi nhiều hơn hại :cry: . Chuẩn bị sang một hồ sơ mới, mình tổng hợp các thắc mắc nhờ các bạnb có kinh nghiệm khi sư dụng layout giúp đỡ, do tự học nên nhiều cái cơ bản nhưng mình cũng không biết, nên nếu có câu hỏi nào hơi vớ vẩn mong mọi người bỏ quá cho.
(Ghi chú một chút là mình dùng AutoCAD 2009 (sẽ lên AutoCAD 2010 trong thời gian kế tới).)

Em rất vui và cảm động khi đọc bài viết của bác. Em cũng dúng như bác cũng theo dõi forum cũng viết bài. Và cũng có thời gian em chỉ vào xem ko thôi ko viết bài. Bác đừng bao giờ ngại rằng thì mà là : "nếu có câu hỏi nào hơi vớ vẩn mong mọi người bỏ quá cho". Các cụ đã nói "học !học! nữa học mãi" ai chả phải học, học thầy ko tầy học bạn mà bác? Khi cha sinh mẹ đẻ ai chả pải học để trở thành người con có ích cho cha mẹ, người công dân lương thiện có ích cho cộng đồng xã hội. Quan điểm và cách nghĩ của em là ai cũng phải học kể cả những cụ bác học cũng phải học. Người đi sau học hỏi người đi trước . người mới biết CAD hỏi người đã thành thạo CAD. Người mới đi vào rừng phải hỏi những người đi từ trong rừng ra về những đoạn đường rừng nào dễ đi nhất. Hỏi là khôn chứ ko phải là dại, chả ai chê là hỏi vớ vẩn đâu mà bác phải lo. Em nói hơi nhiều có gì ko phải mong bác thông cảm! Bác có thể giới thiệu sơ qua vài ý về lý lịch trích ngang cuả bác được Ko? Chỉ đơn giản là quê quán, độ tuổi, nghề nghiệp, giới tính nam hay nữ để em dễ xưng hô thôi bác à! Em có ấn tượng với bác ngay từ bài viết này, cảm ơn bác đã viết bài. Qua bài viết của bác em cũng hiểu thêm ít nhiều. Chúc bác vui vẻ trẻ trung và thành đạt trong cuộc sống đầy gian nan vất vả này!
Em cũng nói sơ qua để bác hiểu rằng thì mà là Em đã học hỏi và tích khá nhiều kể từ khi biết đến diễn đàn CADViệt. Sắp tới có thể em ko tham gia viết bài vì em sinh cháu cũng phải giành thời gian cho chồng cho con bác à!
  • 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#3 ForLogin

ForLogin

biết pan

• 7 Bài viết

Đã gửi 07 April 2009 - 09:29 PM

Mình là Dũng, KTS, bây giờ được 34 tuổi rồi. Thực ra mình nghiên cứu AutoCAD từ AutoCAD 10, nhưng chính vì luyện từ lâu nên mình dùng AutoCAD mới theo những thói quen cũ, đa phần dùng mấy chục lệnh vẽ căn bản. Layout biết từ lâu nhưng thấy cách cũ vẫn tốt nên ngại bỏ, vừa rồi có một công trình nho nhỏ nên dùng thử luôn. Như mình nói, có cái hay nhưng hiện mình vẫn có một số thắc mắc nên mang lên forum nhờ mọi người giúp.

À, câu số 4 ở trên mình vừa mò ra rồi, mọi người không cần trả lời nữa, thz.
  • 1

#4 haanh

haanh

biết lệnh adcenter

• 2875 Bài viết
Điểm đánh giá: 1554 (rất tốt)

Đã gửi 07 April 2009 - 09:42 PM

Mình là Dũng, KTS, bây giờ được 34 tuổi rồi. Thực ra mình nghiên cứu AutoCAD từ AutoCAD 10, nhưng chính vì luyện từ lâu nên mình dùng AutoCAD mới theo những thói quen cũ, đa phần dùng mấy chục lệnh vẽ căn bản. Layout biết từ lâu nhưng thấy cách cũ vẫn tốt nên ngại bỏ, vừa rồi có một công trình nho nhỏ nên dùng thử luôn. Như mình nói, có cái hay nhưng hiện mình vẫn có một số thắc mắc nên mang lên forum nhờ mọi người giúp.

À, câu số 4 ở trên mình vừa mò ra rồi, mọi người không cần trả lời nữa, thz.

May cho em quá! Nếu bác ko giới thiệu thì em đâu biết được bác đã nhiều hơn em 8 mùa lá rụng! Mà em lại còn nghi nghi bác là phận gái. Mong bác thông cảm và đừng giận em nhá! nan vất vả này!
  • 0

“Sống trong đời sống cần có một tấm lòng / Để làm gì em biết không ? / Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi...”

#5 gp14

gp14

DO TUAN GIAP

• Moderator
  • 1860 Bài viết
Điểm đánh giá: 1120 (rất tốt)

Đã gửi 07 April 2009 - 11:00 PM

1.Về tổ chức layer mình lập một số layer nét theo vẽ (cắt, hiện, nét, mảnh) khi dùng layout nào thì lập layer dim (bao gồm dim và text) của viewport trong layout đó, điều này làm hồ sơ của mình ví dụ 20 bản, mỗi bản có nhiều viewport ở tỷ lệ khác nhau, thì số lượng layer dim rất nhiều. Trong forum có bạn nói chỉ cần layer dim cho các tỷ lệ, nhưng thực ra ở một số triển khai cùng tỷ lệ nhưng mục đính khác nhau sẽ kéo đến troong viewport đó xuất hiện những thông tin không cần thiết. Vậy mình có giai pháp nào hay hơn không?

2.Về hatch mình cũng gặp trường hợp tương tự, mặc dù hatch thì đỡ hơn vì mình chỉ cần lập các layer cùng tỷ lệ là đủ, nhưng số lượng vẫn nhiều. Theo mình biết thì nếu dùng annotative thì sẽ giải quyết được vấn đề này, nhưng mình mò trong help của AutoCAD lẫn trong forum, nhưng mình vẫn không hiểu annotative sử dụng thế nào , trong dim thì annotative sẽ điều chỉnh tỷ lệ ở các viewport mà có các tỷ lệ khác nhau, nhưng ở Hatch, nếu mình hatch ngoài model thì ở các viewport kích thước hatch sẽ khác nhau mà mục tiêu của mình là hatch thống nhất trong toàn bộ bản vẽ. Vậy câu hõi thứ 2 là các bạn có thể giải thích kỹ hơn về annotative không, và cách dùng annotative cho hatch để hatch trong giống nhau khi xuất bản vẽ mặc dù ở các tỷ lệ khác nhau mà không phải hatch ở môi viewport. Ngoài ra annotative cho text có tác dụng gì?

3.Bản vẽ dùng layout rất nặng, nặng đến mức thường xuyên bị out, dis (máy mình là dual core 2 2.00 Ghz và 3Gb RAM, svga card là ati mobility radeon x1600) save file rất lâu, khi file bị out, mở lại thường có thêm một layer mới ở trên cùng (tên là ...bad...) trong đó nó chứ một số object của bản vẽ (dim, text, line...), đềiu này làm mình rất bực mình vì làm khó trong quản lý bản vẽ. Vậy mình hỏi vẽ layout bản vẽ nặng vậy là bình thường hay la do cách mình vẽ, nếu là do cách mình vẽ thì có cách giải quyết nào tốt hơn không?

Mình cũng chỉ góp ý 1 vài vấn đề thế này
1)Việc tạo layer dim cho bản vẽ trình bày với Layout thì bình thường mình tạo nhiều nhất là 3 layer thôi sau đó sẽ dùng chức năng Freeze (biểu tượng bên trái cái khoá trong ô layer) để tắt mở hiển thị của từng layer riêng lẻ trong từng viewport.
ví dụ: mình có 2 viewport , 1 cái thể hiện mặt đứng, 1 cái thể hiện chi tiết hơn của cái mặt đứng đó thì chỉ cần tạo 2 layer dim ( ví dụ 1 layer là dim và 1 layer là dim chi tiet. Lúc này ở viewport mặt đứng thì để hiện dim còn tắt dim chi tiet và ở viewport thể hiện chi tiết thì để dim chi tiết và tắt dim
2)Về hatch, khi tạo hatch mới bạn tích vào nút annotation, sau đó hatch bình thường, khi trình bày bên layout thì chọn zoom theo các tỷ lệ đã đặt sẵn, Autocad sẽ tự động tính toán và điều chỉnh lại hatch đồng đều giữa các viewport.
3) Việc trình bày bản vẽ với layout thực sự là "nặng" hơn nhiều so với model, chính vì thế cần có kinh nghiệm thì bản vẽ mới bớt nặng, trước đây khi mới làm quen với layout trong 1 tab mình đã đặt tới gần 50 viewport và kết quả là khi chuyển sang máy tính khác có cấu hình thấp hơn 1 chút thì chỉ zoom, pan thôi cũng đã là cả 1 vấn đề rồi.
  • 1

#6 ForLogin

ForLogin

biết pan

• 7 Bài viết

Đã gửi 08 April 2009 - 08:52 AM

Mình cũng chỉ góp ý 1 vài vấn đề thế này
1)Việc tạo layer dim cho bản vẽ trình bày với Layout thì bình thường mình tạo nhiều nhất là 3 layer thôi sau đó sẽ dùng chức năng Freeze (biểu tượng bên trái cái khoá trong ô layer) để tắt mở hiển thị của từng layer riêng lẻ trong từng viewport.
ví dụ: mình có 2 viewport , 1 cái thể hiện mặt đứng, 1 cái thể hiện chi tiết hơn của cái mặt đứng đó thì chỉ cần tạo 2 layer dim ( ví dụ 1 layer là dim và 1 layer là dim chi tiet. Lúc này ở viewport mặt đứng thì để hiện dim còn tắt dim chi tiet và ở viewport thể hiện chi tiết thì để dim chi tiết và tắt dim

Mình hiểu vấn đế như vậy, nhưng thực tế không được vậy, ví dụ gần cột 1-A mình có bệ cửa sổ, bồn hoa, tam cấp... (mình ví dụ là cả 3 đều cần triển khai kỹ) vậy ở mặt bằng chung (thường tỷ lệ 1/50) mình có 1 layer dim cho viewport 1/50, khi khai triển 3 chi tiết gần cột 1-A mình cần 3 viewport, đương nhiên không nên để ghi chú của chi tiết bồn hoa xuất hiện ở chi tiết bệ của sổ vậy thực tế là cần 3 layer dim khác nhau để có thể tắt các dim và ghi chú của chi tiết này ở trong viewport của các chi tiết khác, chưa kể là tỷ lệ của chúng khác nhau nữa... vậy chuyện chỉ làm 1 layer chung cho tất cả các triển khai mình nghĩ là chưa ổn.

2)Về hatch, khi tạo hatch mới bạn tích vào nút annotation, sau đó hatch bình thường, khi trình bày bên layout thì chọn zoom theo các tỷ lệ đã đặt sẵn, Autocad sẽ tự động tính toán và điều chỉnh lại hatch đồng đều giữa các viewport.

Ý bạn là hatch ở model space hả, sao mình thấy hatch ở model thì qua các viewport khác thì hatch đâu xuất hiện nếu bạn có dùng annotative, mình muốn như vậy, ví dụ bạn hatch wc thì tỷ lệ gạch thay đổi là ok, nhưng nếu bạn hatch ký hiệu cắt của tường (ví dụ đường thẳng, nghiêng 45o), ở mỗi viewport khoảng cách của các đường nghiêng trong hatch thay đổi theo tỷ lệ thì không hay, bạn có cách nào để chủ động hơn không, khi hatch gạch thì nó tự thay đổi, nhưng khi hatch ký hiệu thì nó sẽ có kết quả như nhau ở tất cả các viewport.

3) Việc trình bày bản vẽ với layout thực sự là "nặng" hơn nhiều so với model, chính vì thế cần có kinh nghiệm thì bản vẽ mới bớt nặng, trước đây khi mới làm quen với layout trong 1 tab mình đã đặt tới gần 50 viewport và kết quả là khi chuyển sang máy tính khác có cấu hình thấp hơn 1 chút thì chỉ zoom, pan thôi cũng đã là cả 1 vấn đề rồi.

Mình không đặt đến 50 viewport đâu, khoảng 3-5 là nhiều rồi, chuyện chậm là 1 chuyện, chuyện bị "văng" ra mới đau, nhất là khi dùng recover thì nó xuất hiện thêm những layer mới ngoài kiểm soát rất bực mình, mà mỗi lần bị văng như vậy phải kiểm tra, chuyển các object về layer cũ chắc cũng không ổn.

Mình hiện càn tìm hiểu về annotative và sheet manager, bạn nào biết có thể cho một tut hướng dẫn không?
......................
  • 0

#7 bienda

bienda

biết vẽ polygon

• 70 Bài viết
Điểm đánh giá: -4 (bình thường)

Đã gửi 07 October 2010 - 07:13 AM

Chà chà
em thì cũng dùng layout được 1 thời gian rồi
Nhưng vừa rồi vào công ty mới, máy tính cùi bắp Ram co 512MB
cho nên bản vẽ layout về dầm của em khá nặng
lên google search thì gặp bài viết của bác

Em có 1 số câu trả lời trong hiểu biết của em cho bác
Dim em chỉ dùng 1 loại, 1 lớp
text thì cũng chỉ 1 chiều cao
link chữ như bác thì dùng lệnh field
Nữa là nếu bác xài layout mà không sử dụng sheetset thì hơi uổng

để giải thích kĩ cho bác chắc phải cần hình ảnh mới dễ hiểu
còn không bác có thể liên lạc với em
bài viết của bác lâu rồi, k biết bác còn vào xem lại không :cheers:)
mail: bienda8@yahoo.com
  • 0