Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nataca

Đơn vị bản vẽ ?

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn. Mình có một vấn đề thế này mà vẫn chưa hiểu nguyên nhân do đâu:

Mình có 2 bản vẽ khác nhau đều vẽ bằng kích thước thật ( tức 1 đơn vị trên bản vẽ bằng 1m trên thực tế ). Nhưng khi Hatch hoặc khi vẽ nét đứt, nét trục thì 2 bản vẽ lại phải đặt 2 tỷ lệ khác nhau thì mới ra được như nhau. Chính việc này đã gây khó khăn cho việc chuẩn hóa các bản vẽ. Mình gặp vấn đề này lâu rồi và nghĩ là do đơn vị bản vẽ tuy nhiên vẫn chưa làm chủ được nó.

Mình muốn hỏi tại sao lại có vấn đề như trên và làm thế nào để đưa nó (2 bản vẽ) về cùng 1 loại đơn vị ( tức là tỷ lệ khi Hatch và đường nét đặt là như nhau ).

Xin cám ơn :cheers:

Đây là 2 bản vẽ:

Bản vẽ 1

Bản vẽ 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình có 2 bản vẽ khác nhau đều vẽ bằng kích thước thật ( tức 1 đơn vị trên bản vẽ bằng 1m trên thực tế ). Nhưng khi Hatch hoặc khi vẽ nét đứt, nét trục thì 2 bản vẽ lại phải đặt 2 tỷ lệ khác nhau thì mới ra được như nhau.

Sao bác biết 2 vùng Hatch của bác như nhau??Miền hatch chỉ như nhau khi chúng có cùng 1 tỷ lệ Scale.Bác thử copy 2 cái trắc ngang đó sang 1 bản vẽ mới sau đó hatch lại cùng 1 tỷ lệ xem sao?

Em nghĩ cái này chắc bác biết quá rõ rồi.

Theo em nghĩ vấn đề của bác ko liên quan j đến tỷ lệ của bản vẽ cả,chỉ đơn thuần là tỷ lệ khi ta đặt hatch và tỷ lệ trong Linetype Scale của các đường nét đứt,nét trục thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao bác biết 2 vùng Hatch của bác như nhau??Miền hatch chỉ như nhau khi chúng có cùng 1 tỷ lệ Scale.Bác thử copy 2 cái trắc ngang đó sang 1 bản vẽ mới sau đó hatch lại cùng 1 tỷ lệ xem sao?

Em nghĩ cái này chắc bác biết quá rõ rồi.

Theo em nghĩ vấn đề của bác ko liên quan j đến tỷ lệ của bản vẽ cả,chỉ đơn thuần là tỷ lệ khi ta đặt hatch và tỷ lệ trong Linetype Scale của các đường nét đứt,nét trục thôi.

Không phải rứa mô. tucdrom thử đưa 2 Hatch ở 2 bản vẽ về cùng 1 scale là 0.5 hoặc 0.03 xem sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không phải rứa mô. tucdrom thử đưa 2 Hatch ở 2 bản vẽ về cùng 1 scale là 0.5 hoặc 0.03 xem sao.

Có cao thủ nào giúp mình phần này ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mới phát hiện ra cái này.

Đây là nhìn trong khung nhìn Model.

Cái này phụ thuộc vào biến: MSLTSCALE (đặt là 0 thì nó sẽ không bị thay đổi theo Annotion Scale)

Còn Hatch như phần trên thì vẫn chưa bít tại sao :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nó như thế này đây:

ơ rê ka..kakaka... tìm ra rồi. biến MEASUREMENT của 2 bản vẽ là khác nhau.

1 = metric measure system

0 = imperial measure system

Đưa tất cả các bản vẽ về cùng một hệ đo lường là được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này mình co nhắc nhở 1 lần trên diễn đàn rồi. Nguyên nhan cua nó là như the này:

- 1file Bác "new file from acadiso" lúc này CAD se load file hatch tương ứng là "acadiso.pat" (cái này là hệ milimet)

- 1file Bác "new file from acad" lúc này CAD se load file hatch tương ứng là "acad.pat" (cái này là hệ inche),

Mặc dù sau đó trong file naỳ Bạn có vào Format\ units.. để chuyển về lại đơn vị milimet, nhung nó vẫn sử dụng "acad.pat" để hatch

Vì vậy 2 file trên vẫn khác nhau về "hatch scale" và cả linescale cũng vậy.

Cho nên muốn chuẩn hoá bản vẽ cũng nên để ý đến cái mục này "Default template File location" trong phần OPTIONS.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này mình co nhắc nhở 1 lần trên diễn đàn rồi. Nguyên nhan cua nó là như the này:

- 1file Bác "new file from acadiso" lúc này CAD se load file hatch tương ứng là "acadiso.pat" (cái này là hệ milimet)

- 1file Bác "new file from acad" lúc này CAD se load file hatch tương ứng là "acad.pat" (cái này là hệ inche),

Mặc dù sau đó trong file naỳ Bạn có vào Format\ units.. để chuyển về lại đơn vị milimet, nhung nó vẫn sử dụng "acad.pat" để hatch

Vì vậy 2 file trên vẫn khác nhau về "hatch scale" và cả linescale cũng vậy.

Cho nên muốn chuẩn hoá bản vẽ cũng nên để ý đến cái mục này "Default template File location" trong phần OPTIONS.

Đúng rồi. Nếu chọn hệ đo lường Metric thì nó sẽ load "acadiso.pat" (mặt cắt) và "acadiso.lin" (đường nét). Còn nếu chọn hệ đo lường imperial thì nó sẽ load "acad.pat" (mặt cắt ) và "acad.lin" (đường nét)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như đây là câu đố của anh nacata ??? Sao ko đưa vào mục đố vui nhẩy???

Nó khá giống câu đố vì người đưa ra câu hỏi lại là người trả lời.

Nhưng nó khác câu đố ở chỗ lúc đưa ra câu hỏi thì người hỏi chưa biết câu trả lời :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay

Đăng nhập để thực hiện theo