Đến nội dung

Hình ảnh

Tìm hiểu về file NTD khi làm số liệu tuyến bằng nova

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 thai11000

thai11000

biết vẽ arc

• 40 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 20 May 2014 - 02:04 PM

Chào cả nhà. Em mới làm bên khảo sát tuyến ngoài thực địa.

Em làm file NTD bằng cách vẽ các cánh tuyến và đóng cong trên bản vẽ. Các đường cong em đóng đều có bán kính chẵn.

Thế nhưng khi em dùng lệnh SSLT để save file NTD ra thì thấy là tại các vị trí cọc phân (P..) thì bên ô bán kính lại không hiển thị giá trị bán kính. Mà khi em chạy tuyến bằng file NTD đó thì các bán kính đó lại bị lẻ.Khổng giống với bán kính đóng cong ban đầu.

Cả nhà có ai biết và đã gặp trường hợp này giải thích cho em với ạ.

http://www.cadviet.c...0461_d40d78.dwg Đây là file cánh tuyến và đóng cong chẵn.

http://www.cadviet.c..._____d40d79.rar Đây là file NTD xuất ra từ file nova trên

• 0

#2 Polyline

Polyline

biết lệnh mirror

• 159 Bài viết
Điểm đánh giá: 18 (tàm tạm)

Đã gửi 20 May 2014 - 02:19 PM

Trong file NTD việc xác định bán kính đường cong nằm nhờ vào mã nhận dạng các cọc đường cong (thường là TĐ-P-TC) và góc chuyển hướng ở cọc P. Bạn để ý, các cọc không phải là P đều có góc chuyển hướng là 180d, riêng cọc P thì giá trị sẽ khác đi.

Khi vẽ tuyến vào AutoCAD, phần mềm (Topo hoặc Nova) sẽ căn cứ vào khoảng cách từ cọc P về 2 cọc TĐ - TC và góc chuyển hướng để tính ngược lại giá trị R. Vì cách tính này sử dụng tham số PI=3.14159...., là số thập phân vô hạn không tuần hoàn, nên kết quả tính chắc chắn sẽ là một số lẻ.

Nếu bạn dùng Nova, để khắc phục điều này, nó có lệnh BKD để bạn khai báo lại các bán kính không chẵn. Ví dụ bạn đinh nghĩa lại 299.99m là 300m và từ đó trở đi, mọi thông tin về đường cong nằm (hiển thị trên bình đồ, trắc dọc, trắc ngang, bảng thống kê và cả khi khai báo siêu cao nữa) nó sẽ sử dụng giá trị do bạn khai báo chứ không lấy giá trị thực của nó nữa. Bạn lưu ý là sau khi sử dụng lệnh BKD thì các thông số đường cong nằm đã có sẵn trong bản vẽ thì không tự động cập nhật, bạn phải xóa đi và vẽ lại thì mới có được giá trị mới.

Mong rằng đã giúp ích cho bạn!

• 1

#3 thai11000

thai11000

biết vẽ arc

• 40 Bài viết
Điểm đánh giá: 3 (bình thường)

Đã gửi 20 May 2014 - 03:11 PM

Trong file NTD việc xác định bán kính đường cong nằm nhờ vào mã nhận dạng các cọc đường cong (thường là TĐ-P-TC) và góc chuyển hướng ở cọc P. Bạn để ý, các cọc không phải là P đều có góc chuyển hướng là 180d, riêng cọc P thì giá trị sẽ khác đi.

Khi vẽ tuyến vào AutoCAD, phần mềm (Topo hoặc Nova) sẽ căn cứ vào khoảng cách từ cọc P về 2 cọc TĐ - TC và góc chuyển hướng để tính ngược lại giá trị R. Vì cách tính này sử dụng tham số PI=3.14159...., là số thập phân vô hạn không tuần hoàn, nên kết quả tính chắc chắn sẽ là một số lẻ.

Nếu bạn dùng Nova, để khắc phục điều này, nó có lệnh BKD để bạn khai báo lại các bán kính không chẵn. Ví dụ bạn đinh nghĩa lại 299.99m là 300m và từ đó trở đi, mọi thông tin về đường cong nằm (hiển thị trên bình đồ, trắc dọc, trắc ngang, bảng thống kê và cả khi khai báo siêu cao nữa) nó sẽ sử dụng giá trị do bạn khai báo chứ không lấy giá trị thực của nó nữa. Bạn lưu ý là sau khi sử dụng lệnh BKD thì các thông số đường cong nằm đã có sẵn trong bản vẽ thì không tự động cập nhật, bạn phải xóa đi và vẽ lại thì mới có được giá trị mới.

Mong rằng đã giúp ích cho bạn!

Thanks bạn nhiều! Đã giải đáp được thắc mắc của mình!

• 0